สอบถามวิธีล้างคราบฉี่หมา(เป็นกรด)ที่ล้อ และราคาซ่อมโซ่ราวลิ้นครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย T-B13, 14 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. T-B13

T-B13 Guest

0
    0
    0
    พอดีล้อผมไปทำสีทองไฮเปอร์มาครับ แล้วโดนหมาฉี่ที่ล้อ ล้อเป็นคราบกรดครับ ล้างน้ำยาล้างรถไม่ออก
    อยากทราบวิธีจากพี่ๆครับว่ามีวีธีใดบ้าง หรือใช้น้ำยาอะไรมาเช็ดออกครับ

หลังจากตอนเช้าผมสตาร์ทรถ B13 (เครือ่ง GA16 หัวฉีด) แล้วเปิดแอร์ปรากฏว่าเสียงเครื่องบริเวณตรงโซ่ราวลิ้นดัง แคร้กๆๆ แต่เวลาเครื่องอุ่นๆจะไม่เป็นครับ และเวลาวิ่งความเร็ว 100+ เสียงเครื่องจะดังมาก ผมเลยไปให้ช่างตรวจ ช่างบอกว่าเป็นที่ โซ่ราวลิ้น หย่อน เลยต้องซ่อม ผมเลยอยากทราบวิธีซ่อมและราคาครับ

ขอบคุณมากๆครับ

ปล. ไปถามน้ำยายี่ห้อมาจากญี่ปุ่น จากร้านประดับยนต์ ขวดละ 650 บาท แพงมากเลย เลยอยากทราบวิธีแบบประหยัดครับ

2. 1ST

1ST New Member Racer

5,672
    583
    0
    อัพๆ ใครรู้ช่วยหน่อย

3. xxart

xxart New Member Member

3,202
    193
    0
    อย่าให้หมาฉี่ ดีที่สุด

แต่ถ้าทำไมได้ ก็ต้องล้างคราบเร็วที่สุด

ของผมล้างน้ำเปล่าทุกเช้าครับ ใช้สายยางฉีดแรงๆ

4. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    จอดรถที่ไหน ที่มีความเสี่ยงกับหมา
    ก็ควรพกน้ำเปล่า ไว้
    ขึ้นรถที ดูล้อ 4 ข้าง
    เจอล้อไหน เอาน้ำราดไว้ก่อน

ปล่อยไว้นานไม่ดีครับ :D

ส่วนเรื่องล้อเป็นคราบ ลองหา กาน่า มาลองขัดดูครับ

5. SR-FA-DAM

SR-FA-DAM New Member Member

8,331
    913
    0
    โซ่ราวลิ้น หย่อนยากครับ สวนใหญ่ที่มีเสียงเป็นเพราะว่า สะพานโซ่

สึก หรือดัวดันโซ่ ไม่ดี ทำให้ โซ่ให้ตัวได้เยอะ จนมีเสียงดัง ทางแก้ คือ

เปลี่ยน น้ำมันเครื่อง เบอร์ 50 ดู หรือว่าเปลี่ยนเฉพาะ ตัวดันโซ่ ( เปลี่ยนง่าย )

จะทำให้ เสียงดังกล่าวลด น้อยลงมากครับ ถ้าเปลี่ยนแล้วยังไม่หาย ก้อ

คงต้องเปลี่ยนชุดใหญ่ แล้ว ครับ อิ.....อิ :D:D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้