รายงานผลการวัดแรงม้าครับ

การสนทนาใน 'Mazda 323&626 Club' เริ่มโดย RollriderS, 21 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. RollriderS

RollriderS New Member Moderator

2,318
    9
    0
    รายงานผลจากการไปวัดแรงม้ามาในวันนี้นะครับ

เริ่มจากการที่จะกล่าวถึงการเริ่มต้นของวันนี้ที่AutoCarกันเลย
    โดยเริ่มจากพี่สันต์มาเป็นคนแรกช่วง11โมงครึ่งและตามมาด้วยผม
    ในช่วงเที่ยงกว่าๆครับ ต่อมาก็เป็นคุณต้อมโปเต้และพี่อ๋องจากทางมาสด้าคลับ
    ต่อกันด้วยเปาจากมาสด้าคลับเช่นกันและปิดท้ายด้วยเจ้าแบงค์ของเรานั่นเอง
    (แต่สองคนสุดท้ายไม่ได้ลงวัดแรงม้าด้วย)

กว่าจะรวมกันได้ที่และรอเวลาเปิดไดโน่ก็ราวๆสองโมงกว่าๆเกือบสามโมงแล้ว
    และเริ่มจากการวัดโดยเรียงลำดับแะเวลาที่ได้ตามนี้ครับ(สถิติที่ดีที่สุดนะครับ)

1.คุณต้อมโปเต้ครับ ม้า 103.47 ตัว
    2.พี่อ๋องครับ ม้า 215.60 ตัว
    3.ผมเองครับ ม้า 101.44 ตัว
    4.ปิดด้วยพี่สันต์ครับ ม้า 112.44 ตัว

(รอดพ้นจากการต่ำกว่า100ตัวทุกคนเลยครับ อิอิ)

โดนรวมเวลาที่ใช้ในการวัดทั้งหมดก็แค่เพียงชั่วโมงกว่าๆเท่านั้นเองครับป๋ม

และก่อนสุดท้ายนี้ก็จะขอขอบคุณพี่ๆน้องๆทุกท่านที่มาร่วมแจมสนุกสนาน
    ในการวัดแรงม้ากันในวันนี้ครับ ขอบคุณมากๆเลยครับ

ปล.สุดท้ายนี้ขอระบายนิดนึงครับ
    คือว่าผมว่าทางเราไม่เป็นระเบียบกันมากไปนิดหน่ะครับเพราะว่าในเรื่องของเวลา
    ที่มากันเลท(แต่นิดหน่อยพอจะเข้าใจครับ)มันอาจส่งผลกับการที่ทำให้เราผิดนัด
    กับทางสถานที่เป็นการเสียเครดิตของทางคลับอย่างมากเลยครับ

แต่นั่นยังไม่เท่ากับการที่ผิดนัดโดยไม่บอกกล่าวกัน ผมไม่ขออะไรมากเพราะรู้ว่า
    มันเป็นกันได้ที่จะมีธุระกระทันหันขึ้นมาแต่ขอร้องแค่บอกกันซักหน่อยจะได้ไม่รอเก้อ
    และออกปากไปก่อนเพื่อจองคิวไว้ให้ทุกท่าน

ผมขอร้องเพียงเท่านี้น่าจะพอเข้าใจกันนะครับ เพราะผมเองก็ผิดที่คิดเองเออเองไปมาก
    เลยทำให้เลยมีปัญหานิดหน่อย(ขอให้เข้าใจว่าผมไม่ได้กล่าวโทษทุกคนแค่ขอร้องให้เข้าใจ
    เพื่อให้ไม่เกิดปัญหาอย่างนี้อีกในอนาคตครับ)

2. bank_626

bank_626 New Member Member

921
    2
    0
    พี่ตั้ม วันไหนรถผมเส็ด ผมลากพี่ตั้มไปวัดนะ (เดี๋ยวโทรบอกค๊าบบ)

3. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ม้าเยอะกันทุกคนเลยครับผม

4. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    น้องตั๊มมีKLไปวัดไหมครับ อยากรู้ว่ามีกี่ม้า

5. RollriderS

RollriderS New Member Moderator

2,318
    9
    0
    น้องแบงค์ได้เลยเรียกพี่มาเด๋วไปด้วย(ถ่ายรูปให้)

พี่เพ้งครับไม่มีเลย(เพราะพี่ม่ายมา อิอิ)

6. bank_626

921
    2
    0
    ขอบคุณค๊าบบพี่ตั้ม รอก่อนนะ

7. Suntipop

Suntipop New Member Moderator

509
    11
    0
    ของผมคร้าบ
    มาก่อนแต่โดนให้ไปวัดคันสุดท้ายอ่ะ....
    ข้อหาสนิทสนมกับคนคุม Dyno เป็นพิเศษ (ซะงั้น...??):confused:

รูปแรก. ห้องเชือด
    รูปสอง.รอเชือด
    รูปสาม.คนเชือด
    รูปสี่...เชือดเสร็จแล้ว
    ปล....เฮ้อ เดิมๆแต่งน้อยๆได้แค่นี้ก็ดีแร่ะ
    ปล2...ความคิดเห็นจากเซียน บอกว่าน้ำมันเครื่องเบอร์ 50
    หนืดไป "ม้า" ก็เลยหายไปเล็กน้อย ถ้าเป็นเบอร์ 30 หรือ 40
    ก็แจ๋วเลย:D

8. RollriderS

2,318
    9
    0
    รอก่อนน๊าเด๋วเอามาลงม่างงงงง

9. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    โอ้วน่าเสียดาย รถยังไม่ได้จูนอะ ไปก็วัดไม่ได้อยู่ดี T^T

10. numodlove

1,408
    44
    0
    ถามประดับความรู้นิดนึงครับ ว่าแต่
    1.คุณต้อมโปเต้ครับ ม้า 103.47 ตัว
    2.พี่อ๋องครับ ม้า 215.60 ตัว
    3.ผมเองครับ ม้า 101.44 ตัว
    4.ปิดด้วยพี่สันต์ครับ ม้า 112.44 ตัว

(รอดพ้นจากการต่ำกว่า100ตัวทุกคนเลยครับ อิอิ)
    แรงม้านี้ที่ล้อ หรือ ที่เครื่องครับ สงสัยอะ ขอบคุณครับ

11. elmo

elmo New Member Moderator VIP

2,175
    3
    0
    ถ้าเป็น ผม คงมะถึง ร้อย ก๊ากๆ

12. bank_626

921
    2
    0
    ต้องรอ ผู้รู้ มาตอบค๊าบบบ (แต่ผมคิดว่าหน้าจะที่เครื่องนะ)

เจ้าเป้ อย่ามา ลองไปวัดก่อนสิ พี่ก็อยากรู้เหมือนกัน

13. elmo

2,175
    3
    0
    เหอๆ รอ พี่แบงค์ พร้อม ว่า แต่ ตอนนี้ want เดินท่อ กรองเปลือยมาก มะไหร่ ป๋าแบงค์ จะพร้อม อะ จับมือไปทำกัน

14. RollriderS

2,318
    9
    0
    วัดที่ล้อเลยครับไม่ใช่ที่ฟลายวีล

15. bank_626

921
    2
    0
    รอก่อนเจ้าเป้ พี่ก็กะทำสีใหม่อยู่พอดี

รอก่อนนะ รอเปนสเต็ป 555+

16. numodlove

1,408
    44
    0
    อ้อมันเป็นอย่างนี้ เอง แรงม้าที่ล้อใช่ไหมพี่ตั้ม อืมๆงี้ก็แหล่มๆทุกคันเลยครับ:D

17. RollriderS

2,318
    9
    0
    ถูกต้องนะฮ๊าบบบบบบบบบบบบ

18. numodlove

1,408
    44
    0
    ค๊าบบบบบบบบบ

19. elmo

2,175
    3
    0
    เง้อ

20. RollriderS

2,318
    9
    0
    เง้ออะไรของแก

21. Suntipop

509
    11
    0
    จากกร๊าฟแรงม้าของผมนะครับ
    เครื่อง BP-ZE 1800 cc
    ตัวนี้ แรงม้าสูงสุด 112.44 PS ที่ 6000 รอบ/นาที
    แต่ช่วงรอบเครื่อง 5500 ถึง 6500 จะมีแรงม้าให้ใช้งานระดับสูง
    ดังนั้นเวลาใช้งานต้องลากไปแถวๆนั้น มากหรือน้อยกว่านั้นไม่มีประโยชน์
    ส่วนแรงบิดสูงสุดได้ 15.552 กก./ม. ที่ 4,200 รอบ/นาที
    ช่วงรอบเครื่อง ที่เหมาะสมกับการเปลี่ยนเกียรืที่สุดอยู่แถวๆ 3800 ถึง 4800
    ดังนั้นจะเปลี่ยนก่อนหรือหลังกว่านี้ไม่มีประโยชน์ เพราะแรงบิดลดน้อยลงกว่า
    ส่วนลากรอบเครื่องไปแถวๆ 6800 รอบ/นาที กล่องก็ตัดแล้วครับ
    และเครื่องตัวนี้มีระบบท่อไอดีแปรผัน ช่วง 4900 รอบ/นาทีจะมีการเปลี่ยน
    ระยะทางภายในท่อ ทำให้กร๊าฟมีรอยหยักเล็กน้อย (VTEC เยอะกว่านี้อีก)
    ขึ้นวัดแรงม้าครั้งนี้เราจะได้รู้อะไรหลายๆอย่างอีกเยอะจากกร๊าฟ
    ดังนั้นใครมีโอกาสขึ้นก้น่าจะลองดูนะคร้าบ

22. elmo

2,175
    3
    0
    รอโอกาศ อิอิ

23. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    เดือนเมษายนเลยไหมครับ:cool:

24. numodlove

1,408
    44
    0
    แจ่มเลย ครับแหมไว้โอกาสหน้าจะไปครับ ทำงาน ทำรถ ไม่ได้มาดูบอร์ดเลย เหอะๆ

25. RollriderS

2,318
    9
    0
    พี่สันต์อ่านไงอ๊ะอ่านไม่เป็นสอนน้องๆมั่งดิ

26. Suntipop

509
    11
    0

เอากร๊าฟตัวเองมาลงชัดๆดิ เดี๋ยวอ่านให้

27. elmo

2,175
    3
    0
    อ่านให้ ผม ด้วย จิ
    ps. พี่เพ้ง จะขึ้นมา วัด ตอนเมษายน เหรองับ

28. RollriderS

2,318
    9
    0
    ดูให้ทีกั๊บ:p

29. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    ครับผม:D

30. RollriderS

2,318
    9
    0
    แหร่มเรยยยยย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้