อาการ เบรคล็อค Mighty X แก้อย่างไรครับ

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย TAK_RAYONG, 18 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TAK_RAYONG

TAK_RAYONG New Member Member

20
    1
    0
    อาการแบบนี้มันแก้ไขได้ไหมครับหรือต้องเปลี่ยนชุดเบรคอย่างเดียว

ถ้าเปลี่ยนเป็น ดิสเบรค จะดีไหม ราคาจะสูงไหม

อยากทราบราคาคร่าวๆครับ

จะได้แคะตังถูกครับ

รบกวนช่วยแนะนำทีครับ

ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลามาอ่าน และ ตอบครับ

2. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    เบรคล๊อค เพราะว่าเราโหลดรถลงแล้วไม่ได้ตั้ง ตรงเฟืองท้ายหรือเปล่าครับ มันจะมีตัวตั้งอยู่ลองดู

3. TAK_RAYONG

20
    1
    0
    ครับโหลดครับ

แต่ร้านเค้าน่าจะตั้งมาให้หรือเปล่าครับ

มีวิธีการดู กับ การตั้งอย่างไรครับ

รบกวนอธิบายนิดนึงได้ไหมครับ

จะได้เป็นกระทู้ วิทยาทาน แก่ท่านอื่นด้วยครับ
    ขอบคุณครับ

อ้อ นิดนึงครับ คือว่ามันได้ ล็อค ตลอดนะครับ

ตอนที่เบรคแบบกะทันหันน่ะครับ

ขับประมาณ 140-150 ครับ แล้วเบรค เลยล็อค

10 ล้อเปลี่ยนเลนน์ตัดหน้าครับ ดีที่รถไม่เสียหลัก

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 18 กุมภาพันธ์ 2009
  4. supasorn_por

supasorn_por New Member Member

1,013
    16
    0
    ตามพี่แมนคับผมว่าน่าจะเป็นเพราะสายเบรกมือตึงคับเพราะคุณโหลดเย๊อะมากพอรถกระเด้งสายมันน่าจะรั้งอะกลายเป็นว่าดึงเบรกมือซ๊ะงั้น

5. Mochisuperhero

Mochisuperhero New Member Member

760
    6
    0
  6. M.SAKDA

M.SAKDA New Member Member

210
    4
    0
    ไม่ชอบล๊อค ลูกทุ่งครับ

7. ตามหมอแมนเลยคับ รับรองหาย..............................อิอิ

ผมอยู่พัทยามาหาได้นะ เดี๋ยวพาไปหาหมอแมน

8. รถสวยจังครับ ผมทำใจละ รถผมก็เป็น เหอๆ

9. PASIN

PASIN New Member Member

84
    0
    0
    เหมือนของผมตอนโหลดใหม่ๆ เลย อาการของรถผมเห็นชัดเจนมาครับ ตอนถอยแล้วมันฝืด ๆ ลองเดินหน้าครั้งนึง แล้วถอยใหม่ครับ แต่ตอนนี้ลงดิสก์เบรกหลังแล้ว อาการเหล่านั้นก็หายครับ.....

10. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    trd ไปเลย เค้าว่ามันดีกว่าsky จิงมั๊ยกั๊บพี่แมนjz

11. TAK_RAYONG

20
    1
    0
    ขอบคุณพี่ๆ ทุกๆ คำตอบครับ

แล้วราคาประมาณสักเท่าไรกันครับ

12. JZ_std.

8,075
    74
    0

ครับแล้วเบรคหลัง 4 พอท เนี้ยมันจะล็อคหรือเปล่าครับ

ล้อหน้าอาจี ขายหรือเปล่าครับ พอดีเพื่อนจะหามาใส่
    ขาดอีก 2 วง

13. ดูจากในรูป ล้อหลังเหมือนมันเบี้ยวๆนะครับ เพลาคดป่าวครับเนี๊ยยย:D

14. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ย่องมาดูคับ

15. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    น่าจะเป็นที่ตัวปรับระดับเบรค ตอนบรรทุกนะครับ
    อย่างที่แมน ว่าต้องเอาไปปรับตั้งใหม่

16. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    เพลาไม่นาคดหรอกคับ ผมว่าคุณเอ๋ตาเหล่มั้ง ไม่งั้นรถเค้าจะวิงได้รึ

แต่แหมดิสหลังเอาดิสหน้าสกายมาใส่เลยหรอคับ แปลงยากไหมคับ

อยากใส่บ้างจังเลยคับ ทำที่ไหนคับแล้วราคาเท่าไหร่คับ เจอรถเทพเข้าแล้ว

คันดำหลบไปเลยคับ :D:D:D

17. JZ_std.

8,075
    74
    0
    คันดำหลบนานแล้ว ตั้งแต่ คู่หู พักรักษาตัวเนี้ย เศร้าเลย

18. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    เอามาฝากพ่อดีไปอ่านเจอมาไม่น่าเกี่ยวแต่ก็ความรู้ครับ
    ไม่ได้แนะนำ ของเขาน่ะ

การเลือกเบอร์ผ้าเบรค

คุณสามารถตรวจดูได้จากแค็ตตาล็อกผ้าเบรคเบ็นดิกซ์ ซึ่งในส่วนหน้าจะมีข้อมูลบอกยี่ห้อรุ่นและปีของรถ
    กับเบอร์ผ้าเบรกที่ต้องเลือกใช้ แต่ทั้งนี้คุณยังสามารถตรวจสอบโดยการนำผ้าเบรคจริงจากรถลูกค้ามาเทียบ
    กับรูปของผ้าเบรกเบอร์นั้น ที่มีอยู่ในแค็ตตาล็อก เนื่องจากรถที่ประกอบในแต่ละประเทศหรือแต่ละครั้ง
    การผลิต ถึงจะเป็นรุ่นและปีเดียวกันก็อาจใช้คาลิเปอร์เบรกที่แตกต่างกัน

นอกจากนี้แล้วสำหรับผ้าเบรกบางเบอร์มีรูปร่างใก้ลเคียงกันจนดูเหมือนว่าใช้ทดแทนกันได้ เช่น เบอร์ 318
    ที่ใช้กับรถโตโยต้า ไฮลักซ์ ฮีโร่ และ เบอร์ 1205 ที่ใช้กับรถโตโยต้า ไมตี้เอ็กซ์ ทางเบ็นดิกซ์ ขอแนะนำให้ใช้
    เบอร์ผ้าเบรกให้ตรงกับรุ่นรถโดยตรงจะเป็นการดีที่สุด เนื่องจากถึงแม้รูปร่างคล้ายคลึงกัน แต่เบอร์ 1205จะมี
    สลักอยู่ทางด้านบนของแผ่นเหล็กรอง รวมทั้งแผ่นเหล็กรองจะหนากว่าอยู่ 1 มม. (เบอร์ 1205 หนา 6 มม.
    318 หนา 5 มม.) และสั้นกว่าอยู่ครึ่งเซ็นติเมตร เมื่อใช้ผ้าเบรกเบอร์ 318 ทดแทน เบอร์ 1205 ก็อาจไม่แนบ
    สนิทคาลิเปอร์เบรค อันเป็นสาเหตุทำให้เกิดเสียงรบกวนในขณะเบรคได้

19. shizu1911

shizu1911 New Member Member

225
    1
    0
    ในดรัม เบรก มันมีจารบี ซึมออกมาป่ะคับ

ผมก็เคยเปน เปิดออกมา จารบีเพียบ(เดาว่า ออกมาจากตลับลูกปืน)

ตอนนี้ เลยเปลี่ยนเปนยกเส้น + ดิส หายสนิท

คริคริ

20. TAK_RAYONG

20
    1
    0
    ราคาที่ พี่ๆ ทำมาตกเท่าไรกันบ้างครับ
    กับชุดดิสเบรค

21. จิงรึท่าน วิ่งได้ด้วยล้อชุดนี้อ่ะนะ :D:p

22. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    ไปอู่สุรัตน์ บ้านฉางเลยครับ จบแน่นอน จะแปลงใส่ดิส หรือแก้ปัญหาเดิมก็ได้แล้วแต่งบประมาณ ผมแปลงดิสสกายใส่เซดริกเปิดตูดอยู่ที่เนี่ยแหล่ะครับ

จริงๆ ครับ

23. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    ดันไปครับ รอคุณ PAsin มาตอบคับอยากแปลงดิสสกายใส่ข้างหลังบ้างคับ

24. PASIN

PASIN New Member Member

84
    0
    0
    ผมยกดุมมาแปลงทั้งหมดเลยครับ จาก รถ เซฟิโร A 31 ครับ ค่าติดตั้งทั้งหมด 5,000 ครับ พร้อมแต่งรูเพลาเดิม ช่างบอกว่าทำใหม่ๆ อย่างพึ่งนำไปแข่ง เนื่องจากเพลายังไม่เข้าที่ ทั้งเฟืองท้าย ประเกน ของ nissan หมดของเดิมเหลือแต่ตัวครอบเพลากลางเท่านั้นที่เป็นของไมตี้

25. JZ_std.

8,075
    74
    0
    ถ่ายรูปมาใหดูเต็มๆหน่อยซิครับ
    เผื่อเป็นแนวทางให้คันอื่นนะครับ

ว่าจุดยึดเบรคหลังเป็นแบบไหน

26. joe>2kd@HLc

joe>2kd@HLc New Member Member

2,956
    32
    0
    อยากดูๆ..:eek::eek::eek::eek:

27. สงสัยเจ้าของเขาไม่อยากเอามาให้ดูละล่ะ เห็นเขาเอารูปข้างบนออกแล้วนิ สงสัยอยากซุ่มละม้าง :D:D:D:D

28. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    UP....UP

ผมเองก้อใช้ไมตี้อยู่.....รบกวนรายละเอียดเพิ่มเติมด้วยนะคับ จะได้เอาไปแปลงใส่มั่งถ้ามันเบรคได้ดีกว่า ขอบคุณนะคับ

29. up รอข้อมูลเพิ่มเติมครับ

30. Duang@Hlc

Duang@Hlc Active Member Member

3,924
    19
    38
    อยากดู อีกหนึ่งเสียง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้