b11 อยากเปลี่ยนสปริงหลังใช้ของอะไรดีครับ

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย panu_832, 15 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. panu_832

panu_832 New Member Member

16
    2
    0
    คือว่าตอนนี้เหมือนสปริงมันล้าอะครับ เวลาคนนั่งหลัง 3 คนอะครับ มันจะติดอะครับแต่มันติดข้างเดียวนะครับ เวลาวิ่งเฉย ๆ ไม่ติดนะครับ แต่เวลากระแทกอะไรนิดจะติดเลยอะครับ แต่ติดข้างเดียว ตอนแลกนึกว่าเป็นที่โช็คเลยซื้อโช็คมาเปลี่ยนก็ไม่หายครับ รถผมติดแก็สด้วยนะครับ แล้วก็รองที่มันเป็นเบ้าเป็นยาง ๆ อะครับข้างละ 2 ตัว ไม่งั้นติด ใส่ขอบ 16 อยู่ ผมเลยจะเปลี่ยนสปริงอะครับ ไม่รู้จะเปลี่ยนเป็นของ b 11 เหมือนเดิม หรือเปลี่ยนไปใช้สปริงของอย่างอื่นดีครับ ช่วยแนะนำที แล้วราคาประมาณเท่าไรครับ

2. rose.track

rose.track New Member Member

263
    54
    0
    ของผมเปลี่ยนสปริงอะครับช่างบอกว่าเป็นของ benz อะครับผมว่าเเข็งเลยอะครับ
    ยังไงก็รอพี่ๆคนอื่นๆมาตอบเพิ่มเเล้วกันนะครับ

3. koco_mcdonal

koco_mcdonal New Member Member

320
    26
    0

ของผมสปริงหลังเทียบดูอ่ะครับ รัศมีวงสปริงใกล้เคียงกันมาก แต่มีความยาวที่ยาวกว่า เลยเอามาตัดให้สูงกว่าสปริง B11 เดิมสักหน่อย กลายเป็นท้ายโด่งนิด ๆ ก่อนเปลี่ยนสปริง เพิ่งเปลี่ยนแมกซ์มาแล้วติด (195/50/R15) ตรงล้อหลังซ้ายข้างเดียวด้วย ที่ยางขอบนอก เพราะรองสเปเซอร์หนานิดนึงเลยดัดแปลงแบบลูกทุ่ง พับ ซุ่มล้อที่ติดไปนิดนึง ก็ผ่านฉลุย ลองสังเกตดูครับ ว่า ติดตรงไหน ขอบใน ขอบนอก และก้อ ตรงปีกนกด้วย ใส่ล้อ R16 ด้วย มันก็น่าจะติดอยู่บ้าง ถ้า offset ไม่แปะ กลัวเปลี่ยนสปริงแล้ว มันยังติดอยู่จิครับ เสียตังค์ป่าวเด้อ สปริงอาจจะไม่ล้ามากก็ได้ ยังใช้งานได้อยู่ ยังไงรอความเห็นจากท่านต่อไปนะครับ

4. koco_mcdonal

koco_mcdonal New Member Member

320
    26
    0
    ไอ้อาการสปริงล้าเราจะรู้ได้อย่างไรว่าสปริงมันล้า ถามเองตอบเอง ในความคิดเห็นผมนะ ขับแล้ว เวลากระโดดเนินหรือทางขรุขระ ช่วงขาลง โช๊ค,สปริงยุบตัว ปกติมันก็น่าจะยุบตัวไม่ถึงกับสุดโช๊ค,สปริง (งง ม่ะ)เพราะมีค่า K ที่เค้าเรียกกันมันต้านอยู่ แต่ถ้ามันล้า มันจะยุบตัวจนสุด หมายถึงค่า K มันอ่อนแรง ต้านไว้ไม่พอ จนมันพายางรองเบ้าโช๊ค (เรียกถูกป่าวหว่า) ดันขึ้นไปจนสุด ๆ โช๊คเลย จึงทำให้เกิดเสียง ตึง ๆ เวลารถกระโดดลงเนิน กลาง ๆ หรือ แรง ๆ หรือ เวลามีคนนั่งเต็มคัน

ยังไงรอ พี่ช่าง ผู้รู้ ตัวจริงมา แถลงไขอีกทีนะครับ ไอ้ผมมันช่าง บ้านนอก นะ ลูกทุ่ง ๆ ผิดถูกประการใด แก้ต่างให้ด้วยนะครับ

5. NUTTO.B11

NUTTO.B11 New Member Member

906
    112
    0
    ใช้ของอะไรได้บ้างอ่ะ.........

มาดู...ดู๊..ดู

6. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    มาแอบ ดูคับ เปนเหมือนกัน แต่ ติด ข้าง ขวา คับผม

ใส่ ล้อ 13*7 ยาง 175/60/13 คับ ไม่ณู้จาทำยังไง อยากได้ แข็งๆ เลย อ่ะคับ

7. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
  8. guru_b11

guru_b11 New Member Member

64
    1
    0
    ตอบ

ลองของHONDA3Dหรื่อไม่ก็TOYOTAรุ่นALTISดูครับค่าkแข็งดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้