+++ประสบการณ์ครั้งแรก b14 ตายกลางถนน+++

การสนทนาใน 'Sunny Thailand' เริ่มโดย TOP_B14, 24 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. TOP_B14

TOP_B14 New Member Member

42
    4
    0
    ใช้ B14 มา 11ปี ใช้ไป 117,XXX km. ไม่มีลางบอกเหตุมาก่อน เช้าวันเสาร์ออกจากบ้านตามปกติ ขับไปได้ 3 กิโล อยู่ๆ เครื่องก็สะดุด พอพยายามจะเร่งเครื่องก็ดับกลางอากาศไปเลย เลยประคองรถเข้าข้างทาง ลองสตารท์เครื่องใหม่ ก็ติดแล้วก็สะดุดๆๆ รอบเครื่องสวิงเล็กน้อย แล้วก็ดับอีก ทีแรกเดาว่าเป็นที่แอร์โฟว์แน่ๆ อ้อ!รถไม่ได้ติดแก๊ซนะครับ

ยังดีที่เป็นช่วงเช้าและอยู่ไม่ไกลจากบ้านมาก เลยโทรหาช่างแถวบ้านที่รู้จักกัน ให้มาช่วย ปรากฎว่าเป็นที่จานจ่ายเสีย ก็ไปหาอะไหล่มาเปลี่ยนกันตรงนั้นเลย เพราะไปไหนไม่ได้แล้ว ทีแรกช่างพยายามจะขับกลับไปที่อู่ แต่ไปไม่ไหวครับ สตารต์แล้วดับ ตลอดเลย

จริงๆ แล้วมั่นใจกับคันนี้มากๆ เพราะใช้มาตั้งแต่ป้ายแดง ดูแลอย่างดี เช็คระยะตลอดไม่เคยมีปัญหา พอเจอเหตุการณ์รถเสียกลางถนนแบบนี้ เล่นเอาจิตตก ไปพอสมควรเลย ยังคิดว่าถ้าไปเสียไกลๆ หรือเปนตอนกลางคืนจะเป็นไงเนี่ย
    แต่ก็เข้าใจอายุรถขนาดนี้ คงต้องมีบ้างเป็นธรรมดา (แต่บ่อยๆ ก็ไม่ไหวนะ)

คงต้องหาเบอร์รถลาก+สายลากรถ เตรียมไว้ในรถบ้างแล้วละครับ 555+

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 24 กุมภาพันธ์ 2009
  2. jojo9

jojo9 New Member Member

3,936
    656
    0
    อาการนี้เลย เคยเป็นเปลี่ยนน้ำมันเครื่องอยู่ พอเสร็จจานจ่ายก็พังซะงั้น... :D:D:D

3. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    ของผมก็เคยเป็นครับดับกลาง งามวงษ์วานเลยครับ ดับแล้วติดใหม่ไปได้ไม่ไกลดับอีกแล้วไม่ติดเลย เลยโดน ลากไปอู่แถวชินเขต ตกลงเปลี่ยนจานจ่ายไปไม่หาย ช่างอีกคนมาดูเลยเปลี่ยน กล่อง( ECM )ไปครับโดนไป ทั้งหมด 4 พันกว่าบาท ได้มั้งครับเศร้า จัง

4. Denn

Denn Well-Known Member Moderator

9,716
    819
    113
    อ่า... ปุ๊ปปั๊ป รับโชค :D

concept

คนเดียว เหวอ
    สองคน สบายใจ
    สามคนขึ้น ฮา

5. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    จานจ่ายเหมือนกันครับ หน้า0 ปอเช่ ตรงหลักสี่เลย เหอๆ

6. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ผมติดแก๊ส จาน จ่าย เสีย
    จูน แก๊ส ยังไง ก็ ไม่นิ่ง
    ใช้ ได้ เกือบ เดือน
    ไปตาย เอาตอนขึ้น ภู
    จ๊ากๆๆๆ

7. NGO113

NGO113 New Member Member

1,222
    106
    0
    ผมติดแก๊ส จาน จ่าย เสีย
    จูน แก๊ส ยังไง ก็ ไม่นิ่ง
    ใช้ ได้ เกือบ เดือน
    ไปตาย เอาตอนขึ้น ภู
    จ๊ากๆๆๆ

8. TOP_B14

TOP_B14 New Member Member

42
    4
    0
    ไม่คิดว่าจะมีเพื่อนร่วมอุดมการณ์เหมือนกันนะเนี่ย

ตกลงจานจ่ายเนี่ย ถ้ามันเสียจะไม่มีลางบอกเหตุเลยใช่มั้ยครับ

9. pumkinseeds

pumkinseeds New Member Member

713
    9
    0
    ใครบอกไม่มี มีครับ ก็ กระตุกๆ เร่งไม่ขึ้น แล้วก็ดับไงครับ

รู้ตัวก่อนประมาณ 1 นาที ให้ตื่นเต้นเล่น

อิอิอิ:D:D:D

10. ironman

ironman New Member Member

443
    90
    0
    ฮา...

:D:D:D:D:D

11. mtts. 38

mtts. 38 New Member Member

1,236
    12
    0
    ยังดีที่รู้ตัว

ยังดีที่รู้ตัวนะเนี่ย :D:D:D:D

12. Toonjung4

Toonjung4 New Member Member

3,565
    662
    0
    ถ้าเป็นก๊วนๆ นี่ครึกครื้น ยกเว้นเจ้าของรถ :D

13. extensa4620

extensa4620 New Member Member

1,443
    450
    0
    :D:cool::D:D:D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้