เซียนเบาะซิ่ง รบกวนอ่านนิดนึงครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย BP.TD, 27 สิงหาคม 2006

< Previous Thread | Next Thread >
  1. BP.TD

BP.TD New Member Member

7
    0
    0
    อยากทราบว่า เบาะ bride brix 1 แท้มันดูยังงัยครับ
    ขอบคุณครับ

2. `Tao

`Tao New Member Moderator VIP

859
    11
    0
    ดูเนื้อผ้าก็รู้แล้วน่ะครับ อธิบายไม่ถูกเหมือนกัน เช่น SR 3 ปลอมอะ เห็นปุ๊บก็รู้แล้วคร้าบ ที่สำคัญราคาครับ รอเซียนมาตอบน่ะครับ

3. BP.TD

7
    0
    0
    ขอบคุณครับ เซียนช่วยผมด้วยครับ

4. RPS13

RPS13 New Member Member

11
    1
    0
    ไม่ช่ายเซียนแต่ชอบ bride ครับ

เบาะ bride brix จะมีลักษณะ คล้ายเบาะ bride Ergo และ Euro
    ความแตกต่าง ของมัน คือปีก บน กับปีก ล่าง

brix จะมีปีกล่างที่สูง และ ปีกบน กว้างและกาง คล้ายๆ สัญลักษณ์ของมันมัน คือ monster seat
    ergo จะมีปีกล่างที่เล็ก ขึ้นลงง่ายกว่า และปีกบนก็ไม่กว้างมาก
    ทั้ง brix และ ergo จะมีหูเป็นหูโทรศัพท์ และมีหัวเบาะที่เล็ก จะขายในเอเชีย
    ส่วนรุ่น euro นั้น ปีกล่างเท่ากับ ergo แต่จะมีหัวเบาะที่ กว้างกว่า brix และ ergo
    หัวจะใหญ่ แต่ปีกบน จะไม่กว้าง และ euro จะมีผ้ากลางสีดำ ขายในยุโรป

brix และ ergo จะมี สีแดง น้ำเงิน และ ดำ

ที่กล่าวมาคือ version I นะครับ
    และ version I gen สุดท้ายก่อนออกมาเป็น version II
    จะมีคำว่า bride ที่หัวเบาะ ทุกตัว ถ้าไม่มี ก็เป็น version I gen แรกๆ

วิธีดู brix กับ ergo คือ เวลานั่ง brix จะจมลงไปเหมือนนั่ง บักเก็ตซีท พวก zeta
    และปีกจะกว้างๆๆ แต่ โอบๆๆ

brix I สีแดงเป็นรุ่นที่หายากมากในไทย นับจำนวนคู่ได้ ตอนผมหามันเมื่อ สองปีก่อน
    1 คู่ อยู่ใน 200sx troops อีก 1 คู่ อยู่ใน 200sx สีดำ ของ....
    และอีก 1 ตัว อยูใน rx7 สีดำ

เมื่อปีที่แล้ว เบาะ bride เริ่มฮิต มีคนนำเข้ามา แต่ส่วนมาก จะเป็น ergo เกือบทั้งหมด
    บางคงหลงคิดว่าเป็น brix

สนน ราคา นะครับ

brix I สีดำ สภาพดี เริ่มที่ 5000-9000 ตัวที่มี bride ที่หัวจะมีราคาดีกว่าเพราะผลิตหลังๆ
    brix I สีแดง ราคา 10000 นิดๆๆ ส่วนมากจะเป็น gen สุดท้าย ครับ
    สีน้ำเงินยังไม่เคยเจอ ครับ

ergo จะราคาถูกกว่า brix นิดหน่อย แต่คนชอบเข้าใจผิดคิดว่าเป็น brix
    ส่วน euro นี้ ผ้าจะสีดำ ครับ ราคา ไม่เกิน 7500

ลืมบอก bride เป็นเบาะที่นำผ้ามายอมสี ครับ
    ถ้าเจอ bride สีม่วงไม่ต้องตกใจคิดว่าเจอของแปลก
    จริงๆมันคือสีดำ ครับ แต่ใช้นานๆ จะซีดเป็นสีม่วง

คำแนะนำ นะครับ สูตรการใส่เบาะของ bride

คนขับ brix คนนั่ง ergo ครับ
    สาวๆจะนั่ง ergo ได้ง่ายครับ
    เบาะ bride brix ergo euro จะล้มยากครับ เพราะ bride โครงเป็นเหล็ก
    ไม่ล้มแต่ผ้าจะขาดตรงปีก ล่าง

ที่เหลือรอคนต่อไป ส่วนของปลอม ดูง่ายๆ ไม่ลูกบิดสามเหลี่ยม ถ้าแปลงจการุ่นเก่าลูกบิดจะกลม
    ถ้าของไทย มันเป็นรุ่นๆ ยก ไปเลย แต่bride รุ่นเก่ามากๆ อย่าง bride pro ก็เป้นที่ยก แต่ทรงจากแตกต่างจาก brix คนละ เรื่องเลย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 6 ธันวาคม 2006
    Nat_mo ถูกใจสิ่งนี้
  5. fittaer

fittaer New Member Member

27
    0
    0
    กระจ่างจริงๆครับ ข้าน้อยนับถือ

6. FITT_TO

FITT_TO New Member Member

250
    5
    0
    ความรู้ทั้งนั้นอ่ะ..............

7. โอ๊ต MIDWAY

โอ๊ต MIDWAY New Member Member

496
    7
    0
    ตอนนี้ มีของปลอม...หรือ..ของแปลกๆ.ที่เหมือนแท้.อย่างไร ไม่รู้ ขาย กันให้เกลื่อน..ตาม SHOP ต่างๆ .......คู่ ละแค่ 15,000-20,000 มีราง + ลูกบิด ด้วย.........สรุป.....มันปลอม...หรือ....โครงแท้.......แต่ ขึ้นรูป..+..ขึ้นฟองนําใหม่ อ่ะครับ.............ตัวผมเอง...เปิดร้านอยู่ แต่ไม่ชํานาญ...เลย กลัว ถูก...เค้าหลอกอีกที....งง...................รอเซียน ทั้งหลาย มาชี้แนะดีกว่า.................เดี๋ยว มันจะมา แนวเดียว กับ BELT """TAKATA สีเขียวๆ อีก...........................................................................ลืมครับ...........เบาะที่ผมว่า....มีราง....ใหม่ๆ ให้ด้วย....งง.....ครับ

8. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    กระจ่างเลย

9. Boy JazzZA

Boy JazzZA New Member Member

295
    2
    0
    ได้ความรู้อีกแล้วครับ++++

10. iq-pi

iq-pi New Member Member

20
    1
    0
    เคยเห็นของปลอมงานนอก เหมือนเลย ทรงเบาะ ผ้ากลาง ลูกบิด หัวเบาะ คนขายบอก งานก็อปใต้หวัน แต่เหมือนมาก นั่งแล้วดีถ้าเขาบอกแท้ผมก็เชื่อ

11. RPS13

RPS13 New Member Member

11
    1
    0
    ถ้าถามผม ว่าเบาะที่ เหมือนมากๆๆ ปลอมหรือแท้
    ถ้าเหมือนแท้มากๆๆ คิดว่า เบาะซ่อมใหม่ครับ
    เพราะ bride รุ่นๆแรก ที่มาสภาพไม่สวย คนซื้อมาจะเอาโครง
    โครงไม่ต้องขึ้นใหม่ยังไงก็ไม่พัง ครับเป็นโครงเหล็ก
    ส่วนผ้า สั่งได้นะ เข้าว่าตอนนี้ ขายกันเป็นเมตร ส่วนฝีมือคนทำ
    นี้ไม่แน่ใจ แต่คงมี ราคาคงถูกกว่าของเก่า สภาพดี ๆ
    สำหรับ brix I ของใหม่ เลิกผลิตแล้วเป็น brix II ราคาราวๆ 30000-35000 สีดำ
    สีแดง ราวๆ 42000 แล้วแต่ตามจำนวนของที่มา แต่ version II นี้มีของใหม่มาเยอะ
    เพราะ bride เริ่มฮิตในไทยเมื่อปีที่แล้ว shop ที่เอามาก็ประมูลของพวกนี้มาขายครับ
    แท้ แต่ถูกก็มี แต่ถึงคนซื้อก็ไม่ค่อยถูกละ ค่าขนส่ง บวก ค่าผ่านมือ

สรุป แท้หรือเทียม ต้องลองนั่งดี
    เทียมเหมือนแท้ แต่วัสดุแท้หมด ก็คือเบาะ rebulid ครับ
    recaro ก็มีครับ rebuild แต่ราคาแพงเพราะถ้าส่งซ่อมโรงงาน ต้องมี เพลทสติกเกอร์ ติดมาด้วย
    เคยเจอ recaro ที่ส่งทำ สามารถสั่งเพิ่มปั๊มลมได้ ด้วย ผมเจอใน evo 5

12. union sport

union sport New Member Moderator VIP

138
    7
    0
    เคยเจอะรุ่นbrixแรกเอามาปักหัวเป็นรุ่นbrix1อะครับเกือบโดนซะแล้วดีนะที่ปักไม่เหมือน

13. PoR@HONDA.Vtec

[email protected] New Member VIP

1,166
    16
    0

จะเปลี่ยนเบาะหรอครับ....เอา ตุ้กแก มาให้น้องใส่เล่นหน่อยนะ.... :D :D

14. ตอนนี้เห็นทุกที่ของใหม่ทั้วน้าน น่ากลัวเหมือนกัน

15. ramkan

ramkan New Member Member

12
    0
    0
    ความรู้ ทั้งนั้น อ่านแล้ว ระวังซื้อของแผงนะ

16. ramkan

ramkan New Member Member

12
    0
    0
  17. foony

foony New Member Member

188
    7
    0
    ตามยุคสมัยนะเมื่อก่อน อะไรอะไรก็ sr3 version ต่างๆ แต่ตอนนี้ใครเจ๋งๆ ต้อง bride ถึงจะอินเทรน แต่ผมไม่สนหรอกเบาะซิ่ง อ่ะ เพราะนั่งไม่ได้ เดี๋ยวมันเบียดไข่แตก

18. Kenny_eak

Kenny_eak Member Member

364
    11
    18
    rps 13 ตัวจริงคับตัวจริง ขอบคุณสำหรับความรู้คับ

19. BP.TD

7
    0
    0
    ไม่เอาแล้ว

ทีแรกก็ว่าจะซื้อแล้วแต่ไม่ชัวร์ กว่าจะมีคนมาตอบก็เปลี่ยนใจแล้ว
    แต่ก็ต้องขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาตอบย้อนหลังด้วยนะครับ
    ปล. มาเอา zeal super function ไปแทนแล้วกัน น น น น น น น น
    มานเด้งดีจังเลย

20. false

false Member Member

37
    3
    8
    เด๋วนี้ผ้าbride ยังก๊อบซะเหมือนเลย ต้องดูเนื้อผ้าด้วย ว่าแต่สน brix II สีดำ สภาพเบิกใหม่ไม๊ครับ

ผมขายหมื่นกลาง ร้อนเงิน :)

21. toedoe

toedoe Member Racer

604
    6
    18
    อืมเป็นความรู้

22. JiMmY_DioZ

JiMmY_DioZ Member Member

218
    2
    18
    รบกวนฝากถามต่อด้วยอ่ะครับ ว่าเบาะรุ่นนี้มันรุ่นอะไรครับ แล้วของแท้หรือเปล่า หรือเป็นรุ่นที่ติดรถอะไรมา เป็นหลังแข็งปรับได้ครับ

23. "T_I_k"

"T_I_k" New Member Member

9
    0
    0
    ความรู้ดีๆอีกขอบคุณคับ UPUP*****

24. ^::N_u_N::^

^::N_u_N::^ Member VIP

623
    8
    18
    ความรู้เพียบเลยเดียวนี้คนดูไม่เป้นโดนหลอกเอาง่ายเหมือนกันนะเนี่ย

25. peezchy

peezchy New Member Member

6
    0
    0
    รุ่น sp-z คับ ของแท้คับ ตอนแรกผมนึงว่าของปลอมไปแรกกับ dc- 2 มาเสียดายมากๆๆคับ

ไม่รู้ว่าติดรถอะไรมาคับแต่แท้ คับ:)

26. CHAP_ZA

CHAP_ZA Member Member

327
    5
    18
    แท้ชัวครับ............

27. ใส่ออดี้เหรอคับ ไอ้นัทมันจะขายรถพี่แล้วนะ

28. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48

แต่ที่รู้ ๆ สวยดีคับ:D

29. Billy69

Billy69 Member Member

32
    2
    8
    ของแท้แน่นอน ตัวนี้มีปั้มลม เหมือน Raptor Tomcat แล้วรุ่นนี้พิเศษหลังจะเป็นหลังกระดอง
    ของปลอมที่เป็นหลังกระดองยังไม่เคยเจอนะครับ สรุปว่าไม่มีของปลอม ปลอมก็ปลอมยาก

30. taiki308

taiki308 New Member Member

76
    7
    0
    รู้แต่ว่าBRIX I ตัวใหญ่ นั่งสบายโคตรๆ ยังเสียดายอยู่เลย!!

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้