วงจร แปลงไฟเลี้ยวให้เป็นไฟหรี่ แบบรอบคัน

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย maythee, 20 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. maythee

maythee New Member Member

274
    12
    0
    ถามคนมีความรู้ ช่วยดูหน่อยคับ ว่า work ไหม :confused:

ksaEK97 ถูกใจสิ่งนี้
  2. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0
    ระวังไฟเลี้ยวที่แก้มหน้านะพวกที่ทำเป็นหรี่อ่ะ

มันร้อนจนละลายมาเยอะและของที่ผลิตมาเพื่อใช้อย่างหนึ่ง

แต่ใช้งานผิดประเภทอาจเสียหายได้ครับ

3. maythee

274
    12
    0
    ในวงจรใช้ R 20 Ohm ดรอบ กระแส ลง แต่ใช้ 5 Ohm 4 ตัว ต่ออนุกรมกัน อะคับ กลัวไฟเลี้ยวละลายเหมือนกันที่สำคัญ แสบตาคัน อื่น คับ หรี่ลงลดความร้อน และความสว่าง (ใช้ R หลายตัวเพื่อระบายความร้อนของตัวมันเองคับ ตัวเดียวมันจะร้อนจัดจนเกินไป) ขอบคุณ สำหรับความเห็นนะคับ

4. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ไฟหรี่มันจะกระพริบด้วยอ่ะป่าวอ่ะ

สัญญาณที่ออกจาก ที่ยกเลี้ยว คอพวงมาลัย เป็นกระพริบ หรือติดค้างอ่ะ???

ถ้าวงจรกระพริบ อยู่หลัง จากที่ยกเลี้ยว ไฟหรี่เรา มันจะกระพริบด้วยอ่ะป่าว?

5. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    เยี่ยมครับ แล้วผลเป็นยังไงบ้างล่ะครับ

6. maythee

274
    12
    0
    กระพริบไฟเลี้ยว ไฟหรี่ไม่กระพริบคับ สัญณาญ ผ่าน ดีเลย์กระพริบมาแล้ว

ต่างจากที่พ่วง ข้างเดียวตรงที่ กระแสถูกดรอบ ไฟจะสว่างไม่มาก และติดทั้ง 6ดวง รอบคันคับ

7. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0

ลองแล้วเป็นไงบ้างครับ

ผมแค่คิดว่า ถ้าเส้นที่ออกจาก สวิตเลี้ยว ตามรูป ถ้ามันกระพริบอยู่แล้ว

ถ้าเราเปิดไฟหรี่ และไฟเลี้ยว

รีเลย์ มันก็ตัดไปตัดมา ตามสัญญาณกระพริบไฟเลี้ยว ซึ่งทั้งสองขา (ขา 3 กับขา 4)

มันก็มีไฟมาทั้งคู่ อย่างนี้ ไฟเลี้ยว ไม่ติดค้าง หรอครับ

ถ่ายรูป หรือ คลิบมาให้สมาชิกท่านอื่นดูเป็นอีกแนวทาง ก็ดีครับ

แนวคิดนี้ เอาไปใช้กับ ไฟส่องช่วยเลี้ยว ที่ติดมุมกันชนหน้าได้ด้วยน่ะเนี่ย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 20 กุมภาพันธ์ 2009
  8. maythee

274
    12
    0
    ยังไม่ลองเลยคับ แต่เขียนแผ่นวงจรไว้แล้ว

ว่าจะทำเสาร์ อาทิตย์ นี้ ใครจะเอาไปลองก่อนก็ไม่ว่านะคับ

9. maythee

274
    12
    0
    น่าน สิ ผมลืมคิดไป ขอบคุณคับ kungking5 คงต้องไปดึงสัญญาณ ก่อนเข้า ลีเลย์ กระพริบ ดีนะที่มาขอคำแนะนำก่อน ขอบคุณครับ

10. My_Mint

My_Mint New Member VIP

1,617
    9
    0
    มันต้องใช้หลอดสองไส้ด้วยหรือเปล่าครับ ไส้นึงเอาไว้ไฟหรี่ อีกไส้นึงเอาไว้กระพริบ อะไรประมาณนั้นอ่ะ :confused:

11. tamazung

tamazung New Member Member

1,024
    197
    0

ไม่รู้เรื่องว่ะกูจบโยธา แต่คงไม่ทำอ่ะเดิมๆดีสุดและ ทนด้วย

12. <?:=B?@T=:?>

<?:=B?@T=:?> New Member Member

642
    133
    0
    แล้วไฟเลี้ยวในโคมหน้าถ้าทำให้เป็นไฟหรี่ด้วยนี่จะทนร้อนไหวมั้ย อยากทำแต่โคมหน้าอ่ะคับ

13. maythee

274
    12
    0
    ถ้าต่อ คาปาซิเตอร์ คล่อม รีเลย์ไว้ ให้มันหน่วงเวลา และไดโอดกันย้อน 1 ตัว เวลาไฟเลี้ยวมัน ตัดต่อ อยากถามว่าใครรู้บ้างใช้ สักกี่ไมโครฟารัส ถึงจะพอดี พอดีผมจบเครื่องกลมา ก็ งง อยู่เหมือนกัน

14. maythee

274
    12
    0
    -"- ขอจบสิ่งที่เริ่มให้จบ นะคับ

วงจรนี้จะทำการ เปลี่ยนไฟเลี้ยว รอบคันให้เป็น ไฟหรี่ โดย จะไม่สว่างเท่าไฟเลี้ยวหรือไฟ ฉุกเฉิน

1 เมื่อเปิดไฟหรี่ ไฟเลี้ยวรอบคันติด ทั้งหมดไม่กระพริบ
    2 เมื่อเปิดไฟเลี้ยว ปิดไฟหรี่ ไฟเลี้ยวทำงานปกติ
    3 เมื่อเปิดไฟเลี้ยวพร้อมไฟหรี่ ไฟเลี้ยวจะกระพริบ เช่น ด้านขวากระพริบ แต่ด้านซ้าย ยังคงเป็น ไฟเลี้ยวยังคงติดตลอด แบบ อ่อนๆ

แก้ไขจากวงจรเดิม คือ เติม ตัวเก็บประจุ ไว้ชดเชยกระแส เวลา สัญญาณจากไฟเลี้ยวกระพริบ เพื่อเลี้ยง คอยล์ ของ ลีเลย์ ให้ทำงานตลอด เวลาในการหน่วงประมาณ 1 วินาที ซึ่งเพียงพอ คำนวณ จาก สมการ t = R*u และเพิ่ม ไดโอด ต่ออนุกรม กันกระแสย้อน 1 ตัว

ปล. วงจรนี้ ยังไม่ได้ทดสอบนะคับ แค่ ทิดสะดี ประติบัด ว่างๆ จะลองทำดู ก่อน ผลการทดลองจะรายงานให้ทราบ

อุปกรณ์ เบื้องต้น
    1 แผ่นทองแดง พร้อม น้ำยากัด ปากาเคมี ด้วย
    2 รีเลย์ 2 คอนแทค 12V. หาตามร้าน อะไหร่ ใช้ของรถยนต์ นะคับ 2 ตัว
    3 คาปาซิเตอร์ หรือ C 6800uf 25V 4 ตัว ต่อขนานข้างละ 2
    4 ตัวความต้านทาน หรือ R 5 W 5 Ohm. 8 ตัว ข้างละ 4
    5 ไดโอด แอโนด คาโทด 1N4001-1N4007 แล้ว แต่หาได้ 6 ตัว
    6 ขั่วต่อ รีเลย์ 21 ขา เป็นตัวเมีย 16 ตัวผู้ 6 พร้อมยางหุ้ม
    7 สายไฟ ดำและ แดง อย่าง ละ 1เมตร
    8 กล่องอเนก ประสงค์ ขนาด พอดีแผ่น ทองแดง

15. maythee

274
    12
    0
    รูปเพิ่มเติม

16. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ขอบคุงคับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้