เรืองของแอร์ (ไม่ใช่แอร์ไก่)นะครับ

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย sema, 5 มีนาคม 2010

< Previous Thread | Next Thread >
  1. sema

sema New Member Member

77
    6
    0
    รบกวนผู้รู้ด้วยครับ คือแบบว่าแอร์รถผมมันมีน้ำหยดจนพรมเปียกแฉะ(มาก) ไม่รู้เป็นเพราะอะไรครับ ทั้งที่แอร์ก็ยังเย็นเป็นปกติ แล้วมักจะได้ยินคล้ายๆเสียงน้ำไหลแถวใต้คอนโซล ทีนี้เราสามารถถอดออกเช็คเองได้รึเปล่าครับ และถ้าถอดได้ต้องทำอย่างไรบ้าง ผมถอดแต่สายน้ำทิ้งมาเป่าจนตะไคร่ออกหมดแล้วครับ เพราะคิดว่าท่อน้ำทิ้งมันตัน ก็ยังไม่หาย รบกวนช่วยแนะนำหรือชี้ทางสว่างให้ผมด้วยครับจักขอบพระคุณเป็นอย่างมาก:cry::cry:

2. jaturong03

jaturong03 Well-Known Member Member

2,084
    91
    48
    รอผู้รู้ครับผม

3. Nitcha

Nitcha New Member Member

640
    1
    0
    รถผมเคยเป็นครับ ถอดตู้แอร์ออกมาล้างก็หาย ตอนช่างเขาถอดออกมาลองไปดูสิครับ โคตรสกปรกเลยอ่ะ

4. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ถอด มา ล้าง ครับ .. คาดว่า คงตัน นะครับ ถ้า เปิด พัด ลม แรงๆ จะ มี เสียง น้ำ ตก วังตาไค้ ซ้อน อยู่

ขั้นตอนการถอด ต้อง มี เครื่อง Vacuum และ เครื่อง Recovery (อัดน้ำยาเอากลับมาใช้ใหม่) multiเกย์ น้ำยาแอร์ อแดปเตอร์R134A และน้ำมัน คอมเพลสเซ่อร์ครับ
    ขั้นที่หนึ่ง
    ต้อง recovery น้ำยาออก มา เก็บ ใน ภาชนะที่ เป็น สูญญากาศ ปราศจากความชื้น ครับ
    พอน้ำยาออกหมดก็เริ่ม มุด เข้าในรถ ..
    ถอดเก๊ะ และคาน หลังเก๊ะ
    ขั้น ท่อ น้ำยาออก
    ครายน๊อต ยึดตู้
    ถอดปลั๊ก เทอโมสตรัส
    ครายน๊อตยึด เทอโมสตรัส ออก จากตู้ ระวัง ค่อยๆ ดึง Prove ออกมานะครับ
    จากนั้นก็ ค่อยๆ นำตู้ออกมา

ขั้นตอนต่อมา
    ค่อยๆแกะขี้ม๋า ตรงรู ท่อน้ำยาออก
    แยก ฝาครอบตู้
    ก่อนครายน๊อตทุดตัว ..
    ให้หาปากกา เมจิกมา mark ตำแหน่ง ของ เทอโมสทัส ก่อนนะครับ มันเป็น ราง slide
    จากนั้นก็ มา ลุย กัน เลย ..
    คราย น๊อต ทุกตัว ออกๆๆๆ ..
    แล้ว ค่อยๆ แง้ม ผา ครอบ ออกนะครับ
    แล้ว ท่านจะเจอ สิ่ง สกปรกมากมาย ....
    แล้ว ถอดเอา แผงรังผึง และพัดลม ออกมา
    ก่อน เอา ไป ล้าง เอา ถุง พลาสติก ลัดยาง กัน น้ำ เข้า วาล์ว แรงดันนะครับ
    ลัด ทั้ง ขา เข้า ขา ออก ..
    ล้างด้วย น้ำยา ล้างแผงคอย์ย เย็น ขวดละ 50 บาท
    เอาไป ฉีดน้ำก่อนนะครับ แล้ว เอา น้ำ ยา ฉีด เข้าไป ทีละนิด
    ทิ้งไว้ ประมาณ ห้า นาที( นาทีแรกก็จะเห็น ปฏิกริยา ฟอง ฟ๊อด เลยครับ)
    แล้ว ล้าง น้ำ ออก .. ทิ้งไว้ให้แห้ง แล้ว ตรวจ ดู ว่ามี คราบ สกปรกหรือไม่
    ถ้ามี ก็ .. ล้าง น้ำยาอีก

ทีนี้มาถึง ฝาครอบ (ตู้แอร์) จะมี ถาดรับน้ำ เรียกว่า Dain ให้ เอา ซันไล ถู ด้วย ฟองน้ำนิ่มๆ
    จน วุ้น หรือ คราบ ต่างๆหายไป

ต่อมาก็ พัดลม .. ก็ ล้างแบบบ้านๆ นี่ แหละครับ ใช้มาหลายปี ก็ เหมือนพัดลมตามบ้านแหละครับ
    ฝุ่น จับ ดำ ปี๋ .. ซันไล อีก เช่นเคย ..

พอ ล้าง ทุกอย่างก็ จัดการประกอบ .. เข้าเหมือนเดิม ..

เอาขี้ม๋า (เทปกาวสีดำๆ)กับซิลิโคน ที่ใช้ยาขอบหน้าต่าง มา อุด
    ตรงรู ที่ท่อน้ำยา วิ่งเข้าและออก รูที่ตู้ อะครับ

ก่อนประกอบ ตู้ เข้ากับตัวรถ
    อย่าลืมเอาเทปพันเกลียวพันที่ ขอต่อ ท่อน้ำยากับวาล์วนะครับ ขันให้ ตึงพอประมาณ

พอประกอบ เสร็จเรียบร้อย
    ก็ Vacuum ระบบทั้งหมด ให้เเป็นสูญญากาศ ครับ เพื่อ ไล่ความชื้นออกจากระบบให้หมด..
    ระหว่าง Vac เราก็ทำการเติม น้ำมันหล่อลืนคอมเพลสเซ่อร์ไปด้วยเลย
    ติดลบประมาณ 2 bars โดยดู จาก มัลติเกย์จ
    พอได้ค่าที่ต้องการก็ ติดเครื่องยนต์ เลยครับ ให้ คอม แอร์ ปั่น
    ไป เอา ถัง น้ำยาที่เรา Recovery ไว้ นำกลับมาเติม
    พอเติมแล้ว น้ำยาจากระบบเก่าเราต้องเติมเพิ่มอีก นิดหน่อย ก็ ไป เอา น้ำยาใหม่มา เติม ประมาณ ครึ่งโล
    แล้วสังเกตุระดับความเย็นที่เราต้องการ
    แล้ว ก็ เร่ง แอร์ ดู .. ว่า มัน ตัด ต่อ ตรงที่เราต้องการหรือเปล่าครับ

ทั้งหมดนี้ ... ถ้า ใครคิดว่า พอทำได้ ... ลุย เลย ครับ ..
    แต่ ผม ว่า ถ้า ลง ทุนเอง คง หลาย บาท ...
    ผมไปจ้างเค๊า ล้างครับ
    ล้างระบบ ล้างตู้ เติม น้ำยา 1000 บาทครับ
    แถวซีค่อน ร้านนี้ เก่ง รถตู้ เข้า ใช้บริการไม่ขาดสาย ...
    ถ้าสนใจยังไง พี่ ซีม่า โทรมาและกันเดี๋ยวบอกพกัด ร้านให้ ..
    ดเคยเห็ย รถพี่ซีม่า แถว นั้นบ่อยๆ :D:D:D:D

5. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    เหมือนจะง่ายเลยว่ะอ้วน ก็ไปทำให้พี่เค้าหน่อยเด้

6. Nissan Y10 Thailand

Nissan Y10 Thailand New Member Moderator

3,584
    146
    0
    ไม่ ว่าง ฮะ .. :D

7. singcoohteam

singcoohteam New Member Member

5,303
    108
    0
    มือไม่ว่างชิมิ

8. Nissan Y10 Thailand

3,584
    146
    0
  9. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    กำลังจะ พิมพ์ บอกเลย ว่า รอ ตาแจ๊ค

อิอิ

มาแว้ว กระจ่าง

:)

10. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    ]มาล้างให้พี่เลยน้องแจ๊ค

11. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ล้างไรอ่ะป๋า ล้างพื้นหน้าบ้านเหรอ

12. sema

77
    6
    0

กราบขอบพระคุณงามๆสามสี่ทีครับ ว่าแต่มีร้านไหนแถวซีคอนแนะนำผมมั๊ยครับ แจ้งพิกัดให้ทีครับ และทีบอกว่าเห็นผมบ่อยๆแถวนั้นอ่ะจริง่หรอครับ ผมว่าผมแอบซ่อนแล้วยังเห็นอีก คราวหน้าติดสติ๊กเกอร์ว่า"รถคันนี้ลายพราง"คงช่วยได้นะ อิๆๆๆ เพี่อจะซ่อนมิด พบกันคราวหน้าบีบนม เอ๊ยบีบแตรทักทายกันบ้างนะครับ ขอบคุณมากมายครับ

13. sema

77
    6
    0
    ขอบพระตุณทุกท่านที่เข้ามาพูดคุยและชี้แนะทางสว่างครับ

14. singcoohteam

5,303
    108
    0
    วิ่งมาเที่ยวบ้านผมดิพี่ เดี๋ยวผมพาไปร้านทำเนียนๆครับ
    อย่าบอกว่ามาบ้านผมไม่ถูกนะอิอิอิ

15. sema

77
    6
    0
    อิๆๆๆเกือบแวะไปหาที่บ้านแล้วเหมือนกันครับ แต่มาถึงแค่ กม.26 ก่อนครับ ;) ขอบคุณอีกครั้งครับ เมื่อวานคือวันอาทิตย์ ผมแวะไปทำแอร์ที่บางบ่อครับ เรียบร้อยไปอีก 700 บาทครับสำหรับการล้างตู้แอร์ ตอนถอดมามันมีของเหลวเป็นแบบวุ้นๆ กองอยู่บริเวณทางออกขอกท่อน้ำทิ้งเต็มเลยครับ ก็จัดการล้าง พร้อมกับคอยล์เย็น ทีนี้ใหม่เอี่ยมเลยครับ กลับถึงบ้านก็เกือบดึก อย่างว่าครับช่างมีอยู่คนเดียวรถเข้ามาทำ ณ ตอนนั้น 4 คัน ส่วนช่างก็ไม่ใช่ใครอื่นไกล อดีตลูกน้องพี่ทรัพย์ ช่างแอร์ตัวจริง ซึ่งก็ได้ขยับขยายออกมาทำเองครับหลังจากพี่เขาเสียชีวิต เพื่อเพื่อนสมาชิกสนใจก็ลองโทรไปสอบถามดูนะครับ 0878115804 ช่างปื๊ด ราคาก็ไม่แพง

16. singcoohteam

5,303
    108
    0
    อ้าว ช่างแอร์ตัวจริงเสียแล้วเหรอพี่ เพิ่งรู้นะเนี่ย เสียใจจิงจิงครับ

17. sema

77
    6
    0
    เสียนานแล้วครับน่าจะเป็นปีแล้วล่ะครับ รบกวนถามหน่อยนะครับว่าพัดลมแอร์ต้องไปซื้อของอะไรใส่ครับ ใส่ในตู้แอร์ที่ผมซื้อมาอ่ะครับ

18. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ซื้อที่เชียงกงอ่ะคับพี่เอาตู้คอยส์เย็นไปด้วยครับให้เค้าเทียบรุ่นให้ดูครับ

19. sema

77
    6
    0
    ขอบคุณมากครับ เดี๋ยวจะไปดำเนินการตามนั้นเลยครับ

20. slimant

slimant New Member Moderator

1,271
    4
    0
    ว่าจะไปทำหลายที แล้ว แต่ หา เวลา ว่างๆ ไม่ได้ ซักที
    เด๋ว เอา เข้าไป ทำบ้าง

หาแผนที่ มาให้ เผื่อ ท่านใดสนใจ

21. singcoohteam

5,303
    108
    0
    ว่าจะไปซักวันเหมือนกันครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้