*-* การทดสอบ ABS *-*

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Ea"RT"h, 4 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    "เราจะทราบได้อย่างไรว่า ระบบ ABS ยังคงทำงานอยู่" ทดสอบ... กันแบบง่ายๆ ดังต่อไปนี้ครับ

เริ่มต้นจากหาทางวิ่งโล่ง ๆ ..ระยะซักประมาณ 100 - 200 เมตร ....พื้นผิวถนนหากเป็นไปได้ควรจะเป็นพื้น ซีเมนต์.. หรือ.. ยางมะตอย
    หลังจากนั้นขับรถด้วยความเร็วประมาณ 60 - 70 กม./ชม....แล้วเหยียบเบรกอย่างรุ่นแรงขณะ เหยียบแป้นเบรก จะรู้สึกได้ว่า แป้นเบรกดันออกมาเป็นระยะๆ...
    แรงต้านที่แป้นเบรกเกิดจากการทำงานของ.. ABS.. ครับแต่อย่าเพิ่งแน่ใจนะครับว่าแรงต้านที่แป้นเบรกนั้นเกิดจากการทำงานของ.ABS. เสมอไป
    เพราะลักษณะแรงต้านที่เกิดขึ้นนี้ จะมีลักษณะใกล้เคียงกัน อาการจานเบรกกด หรือ ผิวจานเบรกเป็นคลื่น เมื่อเหยียบเบรกจนกระทั่งรถหยุดสนิทแล้ว...
    ต่อจากนั้นลงจากรถเพื่อไปดูร่องรอยการเบรกบนพื้นผิวถนน จะเห็นได้ว่าเกิดรอยยางเป็นแนวยาว เว้นเป็นระยะๆ นั้น.
    ก็แสดง ว่า.. ระบบ ABS.. ยังคงทำงานเป็นปกติอยู่ครับ..
    หรือ.. ถ้าเห็นรอยยางเป็นแนวยาวต่อเนื่องกันแสดงว่าระบบ.. ABS ไม่ทำงานครับ

อย่างไรก็ตาม.. หากระบบ.. ABS.. เกิดปัญหา.. โดยปกติทั่วไปรถยนต์จะมีไฟ ABS ..โชว์เพื่อแจ้งเตือนให้ เราทราบ
    เราสามารถนำรถเข้าศูนย์บริการเพื่อทำการตรวจเช็คได้โดยทันที
    และสำหรับการทดสอบดังกล่าวข้างต้นก็ควรระมัดระวัง ในเรื่องของความปลอดภัยให้มาก เช่น พื้นผิวถนนไม่ควรจะเป็นพื้นลูกรัง...เพราะนอกจากจะไม่ค่อยเห็นร่องรอยจากการ เบรกแล้ว
    ที่สำคัญก็คือ มีโอกาสเกิดการแฉลบได้ง่ายด้วยเช่นกัน ครับ

ซามูไรเจี้ยวหวาน* ถูกใจสิ่งนี้
  2. Spicy

Spicy New Member VIP

48
    3
    0
    ขึ้นแม่งแรงให้ล้อใดล้อหนึ่งลอยขึ้นจากพื้น แล้วเปิดสวิทกุญแจ ( ไม่ต้องสตาร์ทก็ได้ )

หมุนล้อให้ได้ความเร็วซักนิดนึง ก็จะได้ยินเสียง ABS ทำงาน น่าจะง่าย และปลอดภัยกว่านะครับ :D

3. markruk

markruk New Member VIP

1,028
    52
    0
    เข้ามารับความรู้ครับ

4. POM CiViC EG

POM CiViC EG Well-Known Member Moderator VIP

1,125
    27
    48
    ความรู้ครับ แต่ไม่กล้าลอง อิๆๆ

5. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ขอบคุณครับ

แต่ไฟ ABS ไม่โชว์ เชื่อใจได้มั้ยครับ

6. มรดกพ่อ

มรดกพ่อ New Member Member

2,307
    29
    0
    เคยลองเเล้วคับ วิ่งประมาณเกือบร้อย เเล้วกดเต็มทีน เกือบหมุนเเหน่ะ งงคิดว่า ABS มีปัญหา ถนนเรียบๆขับตรงๆ ทำไมเบรกเเค่นี้มันจาหมุนหว่า พอกลับมาดูรอยยาง ABS ทำงานปกติรอยยางเป็นช่วงๆ เเต่ที่เกือบหมุนเพราะช่วงที่ลอง ช่วงรอยยางช่วงนึงมันมีคราบน้ำมัน เหอ เหอ ถ้าไม่มี ABS คงติ้วเเน่ๆ

7. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ขอบคุณครับ

8. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    เคย ลอง แล้ว คับ มัน จะ ดัง คล้ายๆ มอเตอร์ทำงาน

ลอง อยู่ หลาย รอบ บาง รอบ บอกไม่ถูก ว่า ABS มัน จับ รึ ป่าว

แต่ ที่ แน่ๆ มีแถ เพราะ หัก พวง มาลัย ช่วย คิคิ

เสียว ยาวๆ เลย

9. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ขอบคุณครับ

10. AUTONAT

AUTONAT New Member Member

65
    1
    0
    อย่าไปวางใจในเครื่องจักรกลมากเกินไป จงมีสติและเตรียมพร้อมรับสถานการณ์ที่อาจจะเกิดขึ้น
    ที่สำคัญอย่าประมาทครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้