ฝากให้พี่ Nucawa ครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย mo_mo, 18 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mo_mo

mo_mo New Member Member

1,095
    223
    0
  2. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    อยากเล่นกล้องมั่งจังครับ เล่นรถม่ายรุ่งอ่ะครับ :p

3. mo_mo

1,095
    223
    0
    พี่เป็นแบบให้ถ่ายอย่างเดวก็ได้มั้งครับ อิอิ

4. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    Nucawa กับ DSLR :D:D
    ปล. ถ่ายแล้วส่งมาให้ดูมั่งนะนุ

5. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0

6. จัดปาย จะได้มาเข้าแกงค์กัน

7. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    โอ๊ะ....เขียนหัวข้อสะ...ทางการเชียว ขอบคุณครับ

ไม่รุ้ว่าจะใช้เลนส์ตัวไหนดี บางคนบอกว่า คิดส์...ก็จะได้ช่วงเยอะกว่า เลนส์ค่าย ภาพสวยกว่า
    แต่ f มัน 3.5-5.6 เลยเล็งไปที่ Tamron f 2.8 วันนั้นไปที่ร้าน เจ๊เค้าบอกว่า ให้เล่นเลนค่าย
    เพราะ Tamron กับ Sigma ภาพจะไม่สวยตอนที่ขยายใหญ่ๆ....มันเลยลังเลครับ..ไม่รู้ว่า
    จะใช้เลนส์ตัวไหนดี....เพราะคงมีปัญญา(ตังค์) แค่เลนส์ตัวเดียวก่อน...ไม่ไหว หมุนเงิน
    ไม่ทัน

8. อันนี้ก็แล้วแต่ ว่าเราเน้ใช้งานที่ต้องเอาไปอัด ขยายบ่อย ๆ ไหม
    เรื่องสีสันของเลนส์แต่ละยี่ห้อ จริง ๆ อยากแนะนำว่าไม่ต้องไป
    ซีเรียสมาก เพราะมาปรับเอาทีหลังใน Photoshop ได้ ส่วน
    ถามว่าเลนส์ค่ายดีกว่าไหม มันก็ดีจริง ๆ อ่ะ โฟกัสไว เงียบ ไฟล์
    ที่ถ่ายออกมาคมดี เพราะเท่าที่เคยใช้ ของเต้เอาไปอัดขยายไซส์
    24 x 36 นิ้ว กล้อง 10 ล้านนิด ๆ ไฟล์ยังคมอยู่ ไม่มี Gain หรือ
    แตกให้เห็นสักนิดเลยครับ

แต่ถ้าไม่เน้นขยายใหญ่ขนาดนั้น ก็ไม่จำเป็น ถ่ายลงเว็บทั่วไป หรืออัด
    5 x7 เลนส์ค่ายอิสระ ก็ทำได้ดีชนิดแยกความแตกต่างไม่ออก

9. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    เซียนกล้องเขาคุยกัน:D
    แต่ว่าทำไมเลนส์มันแพงจัง
    รถก็อยากแต่งเลนส์ก็อยากได้ เซ็งครับ :cry:

พี่ผมเชียร์เลนส์ค่ายอีกเสียงครับ

10. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
    อยากได้เลนส์ค่ายแต่มันแพ้งๆๆๆๆๆ หาเลนส์ถูกๆมาถ่ายเล่นก่อนเด๋วค่อยอัพใหม่

11. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ผมชอบ len ค่ายอ่าคับ หล่อดี สวยกว่า แต่แพ้งแพง :)

12. mo_mo

1,095
    223
    0
    มาเป็นกองทัพ :D

13. EK_limited

EK_limited New Member Member

890
    156
    0
    หมดกอง คงจาถอยป้ายแดงได้พอดี

14. เซ็งอ่ะ ใคร ๆ ก็ใช้ Nikon ชาว Canon อย่างเราเลยเหงา

15. mo_mo

1,095
    223
    0
    แอบอิจฉาหนอนก็ตรงขาวขาวนี่แล่ะ :)

16. kungking5

kungking5 New Member Moderator

1,661
    287
    0
    ว่าง ๆ ก็ขนเลนส์ ไปให้จ่าเริงทำสีขาวมุกเด้

17. mo_mo

1,095
    223
    0

ชอบขาวโอโม่มากก่าอ่ะ :D

18. Nucawa

542
    88
    0
    จัดมาแล้วครับ...อิอิ ไว้จะเอาไปอวดนะ แหะๆ...

19. อ้าว...ยินดีตอนรับเข้าสู่วงการครับ แบบนี้ต้องไปเที่ยวกันบ่อย ๆ แล้วล่ะสิ

20. Nucawa

542
    88
    0
    โอ๊ย...สงสัย ต้องเรียนรู้เยอะๆ....ไม่งั้น ไปเที่ยวด้วย เดี๋ยวโดนเปรียบเทียบ 555+

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้