ถามผู้รู้เกี่ยวกับความร้อนเครื่องยนต์หน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย gipson, 24 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. gipson

gipson New Member Member

47
    4
    0
    อยากถามเพื่อนๆพี่ๆที่ขับ ek หน่อยครับ รถผมเวลาขับแล้วเปิดแอร์ขับไประยะหนึ่งความร้อนก็ปกติดี แต่พอจอดแล้วเปิดแอร์ทิ้งไว้ระยะหนึ่งความร้อนขึ้นสูงถึงขีดบนเลย ทั้งๆที่กระปุกพักน้ำก็มีน้ำระดับปกติ แต่พอขับแล้วปิดแอร์เกจ์ความร้อนก็ลดลงมาเป็นปกติ ล้างหม้อน้ำแล้ว เติมหล่อเย็นแล้ว ก็ไม่หายเป็นมาสามครั้งแล้วเวลาที่ขับ กลัวขับไกลๆแล้วมีปัญหา จึงอยากถามว่าเป็นเพราะอะไรครับ

2. พัดลมยังแรงดีอยู่ไหมครับ

3. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    ตามนั้นเลยคับ ลองเช็คพัดลมก่อน

4. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ผมมองไปที่พัดลมอย่างเดียวเลย บู้สมันน่าจะหลวมพัดลมมันเลยหมุนช้าระบายความร้อนไม่ทัน
    แต่พอวิ่งไปแล้วมีแรงลมช่วยระบายความร้อนได้ดี แนะนำเปลี่ยนพัดลมครับ
    ซื้อที่เชียงกงน่าจะประมาณ 500 บาท ครับ

5. gipson

47
    4
    0
    ขอบคุณทุกท่านมากครับเดี๋ยวผมต้องให้ช่างเช็คดูซะแล้ว

6. payub

payub New Member Member

54
    0
    0
    เซ็นต์เชอร์พัดลมด้วยครับ ผมก็กำลังจะเปลี่ยนวันนี้น้ำเกือบหมอหม้อเลย

7. notesamit

notesamit New Member Member

103
    4
    0
    อาการคล้ายรถผมเลยครับ ผมหาจนปวดหัวเลยครับ สุดท้ายเอาเข้าศูนย์ หายเป็นปกติครับ
    เจอไปหลายรายการครับ ทั้งปั๊มน้ำรั่ว เทอร์โมสตัทเสีย วาวล์น้ำพัง เลยกัดฟันเข้าศูนย์เปลี่ยนไปเลยครับ

8. gipson

47
    4
    0
    พอดีเอาไปให้ช่างเช็คดูแล้วครับเป็นที่เซ็นเซอร์พัดลมหม้อน้ำเสียครับแต่ยังไม่มีอะไหล่ เลยต่อตรงโดยที่ให้พัดลมทำงานตลอดตอนที่สตาร์ท นานไปจะเป็นไรไหมครับ

9. Rote_EK

Rote_EK Member Member

71
    4
    8
    ไม่เป็นไรครับ เคยทำมาแล้ว แต่รีบหน่อยก็ดีครับ

10. ไม่เป็นไรครับ ใช้ไปก่อนได้เลย

11. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    วันนี้ รถรุ่นพี่ไปล้างหม้อน้ำ ล้างเสด วาวล์น้ำพังซะงั้น

ี ตลกดีเหมือนกัน

พอถอดออกมาตะกรันเต็มเลย สงสัยว่าไอ้ตระกรัน กับ ขี้ฝุ่นพวกนี้หละ

มันไปทำให้วาวล์น้ำพัง

ยังไงก็อย่าพยายามใช้น้ำประปาเติมหม้อน้ำละกันครับ

12. gipson

47
    4
    0
    แล้ววาวล์น้ำกับเซ็นเซอร์พัดลมราคาเท่าไรครับ ราคาเชียงกงกับศูนย์แตกต่างกันมากไหมครับ กะว่าจะไปเปลี่ยน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้