ประโยคที่ว่า "ไม่เคยใช้ในไทย" มันช่วยในการตัดสินใจจะซื้อสินค้านั้นเหรอ?

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Drift Entertainment, 20 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Drift Entertainment

Drift Entertainment New Member Moderator

1,131
    18
    0
    ผมสงใสว่า

- ไม่เคยใช้ในไทย
    - ไม่เคยแตะพิ้นแผ่นดินไทย

มันทำให้คุณขายหรือซื้อของสิ่งนั้นเลยเหรอครับ

ญี่ปุ่นเขาขับรถกัน รุนแรงกว่า ไทยอีก

ผมลองค้นหาประโยคนี้ใน RCWeb มีขึ้นมาเยอะเลย

แค่สงใสนะ ไม่ได้ กวน ;)

2. CODE L

CODE L New Member Moderator

61
    2
    0
    เพราะคนไทยไม่เท่ห์มั้ง

3. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    ผมว่า เพราะการที่ยังไงเคยใส่ในไทย ก็หมายถึงของที่มาจากญี่ปุ่นมีอายุการใช่งาน ไม่เท่าไหร่รถก็ถูกตัดมาขายเเล้ว เเต่ถ้าเคยใส่ในไทยก็หมายถึง อายุการใช้งานเพิ่มขึ้น ไม่สามารถคําวนได้ว่ากี่ปี เพราะ รถไทยใช้กี่ปีก็ไม่โดนตัดทึ้งซักที ครับ

ไม่ได้กวนนะคร๊าบบ ขัดใจใคร ขออภัยด้วยนะคร๊าบบบ

4. คุณชายก้อง

คุณชายก้อง Active Member VIP

296
    47
    28

มันคงได้อารมณ์ว่ามือ 1 ในไทยมั้งคับ แต่ถ้าเทีบยกันแล้ว คนไทยรักของมากกว่าญี่ปุ่นอีก เพราะของมันแพงมากมาย ถ้าเทียบกับญี่ปุ่น โดยเฉพาะของเบิกใหม่

5. SuMo_ChAmP

SuMo_ChAmP New Member Member

319
    14
    0
    ผมว่าคนที่ลงขายของ เขาก็อยากให้ของเขาขายได้อะนะ เขาเลยคิดว่า การที่ลงแบบนี้ทำให้ของเขาขายง่ายขึ้นอะครับ ผมว่านะ

6. Cattyz

Cattyz New Member VIP

469
    33
    0
    อย่างที่หลายๆท่านบอกไป ถ้าเป็นของที่ใช้ในไทยอายุการใช้งานก็จะมากขึ้น ถ้าซื้อมือ 2 ญี่ปุ่น
    อายุการใช้งานก็จะน้อยกว่า ของที่ถอดจากรถเพราะจะเป็นของ มือ 3 มือ4 และถ้าเป็นของ
    ถอดจากรถในไทยอาจเห็น ประเภท ของเบิกใหม่พึ่งถอดออกจากรถ

7. City_me_D

City_me_D New Member Member

1,249
    15
    0
    ถ้าของญี่ปุ่นที่เคยใช้ในไทย เคยผ่านการใช้งานในประเทศไทย มันก็คงหลายมือแล้วมั้งครับ
    ถ้าของญี่ปุ่นที่ไม่เคยใช้ในไทย ไม่เคยเตะแผ่นดินไทย การใช้อาจน้อยกว่า เพราะยังไม่เคยใช้ในนี้
    แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น ก็ขึ้นอยู่กับสภาพของจริงอีกทีครับ อันนี้ต้องดูด้วยตัวเอง ครับ!!
    (ผมหมายถึงของมือ 2 นะครับ ไม่ใช่ของเบิกใหม่) :):):)
    ขอบคุณครับ

8. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    เห็นด้วยคัรบ อย่างของมือสอง ในญี่ปุ่นใช้ไม่เท่าไหร่ก็เปลี่ยนใหม่

อายุการใช้งานไม่มาก ส่วนมากมือเดียว

ถ้ามาใส่บ้านเราแล้วใช้มากี่มือก็ไม่รุ้ สภาพก็ต้องด้อยกว่ามือเดียวแน่ๆ ใช่ไหมคัรบ

มันไม่เกี่ยวกับว่า เรามีความเป็นไทย มันคนละเรื่องกัน

ความเห็นส่วนตัวนะ

9. John <<GooD-oLd-CaR>>

John <<GooD-oLd-CaR>> New Member VIP

1,933
    90
    0
    เคยเจอเหมือนกัน ไม่เคยใช้ในไทย แต่ใช้ที่ญี่ปุ่นมาซะ "เลอะเทะ" เลย..

สรุป บางที การซื้อของที่มาจากญี่ปุ่น ตาดีก็ได้ ตาร้ายก็เสีย ถ้าคนนำเข้ามาขายไม่ตรวจสอบก่อน

10. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    ตามพี่ๆครับ

11. NuTTyRaY

NuTTyRaY New Member Member

658
    13
    0
    ซื้อของแต่ละที ต้องส่องกัน ดี ๆ นะครับ...

12. Xavier`Z

Xavier`Z Member Member

187
    3
    18
    คนขายเค้าพูดให้เครดิตสินค้าเค้าขายง่ายๆ แหล่ะครับ

แต่ญี่ปุ่นขับรถรุนแรงกว่าในไทยจริงนะครับ แต่ถนนบ้านเค้าไม่รุนแรงนะครับ

คนไทยขับรถไม่รุนแรง แต่ถนนรุนแรง -..-

13. ballgto

ballgto New Member Member

4,721
    53
    0
    มันทำให้ดูดีขึ้นละมั้งถึงสภาพจะ 90% แต่ก็ใหม่สำหรับบ้านเราเพราะคนไทยยังไม่ได้ใช้

14. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    มันเป็นปัจจัยนึงในการตัดสินใจเฉยๆๆครับ

เพราะยังมีอีกหลายอย่างที่เป็นปัจจัยในการตัดสินใจ เช่น
    -สภาพ
    -ราคา
    -เครดิตผู้ขาย
    -ความจำเป็นผู้ซื้อ

มีหลายอย่างเหลือเกิน ที่ผมสนใจ และเสียดายที่ไม่ได้ซื้อ ...ซึ่งเป็นมือ2 ในไทย

***ผมชอบประเด็นกระทู้นี้จัง...ใกล้ตัวๆๆๆ

15. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    การตลาด + ART ครับ

ส่วนตัวแล้วไม่ซีเรียส

สภาพดี + สวยถูกใจก็พอครับ

16. ฅนก่อสร้าง

ฅนก่อสร้าง New Member Member

329
    15
    0
    ART.... ในการขายครับ....

17. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83

ถ้าเป็นสาวๆขาวๆอึ๋ม มาจาก "ญี่ปุ่น" ยังไม่เคยเสียตัวในไทย....เป็นพี่ๆเพื่อนๆจะทำยังไงกันครับ... :D

18. stop26

stop26 Member Member

212
    5
    18
    มันคงหมายถึงของยังไม่ช้ำมากมั้งครับ เพราะเห็นของแต่งมาจากยุ่นบางอย่างสภาพดีสวยๆเยอะครับ
    เช่น โช๊คอายุรถ10ปี+แต่สภาพของมันยังสวยอยู่เลยครับ

19. ส่วนตัว คิดว่า ยังไงก้อไม่ใช่ของใหม่อยู่ดี

ของใช้แล้ว ต้องดูเป็นชิ้นๆ ไปครับ

20. washira

washira New Member VIP

565
    74
    0
    อย่างน้อยก็ทำให้ผู้ซื้อรู้ประวัติมาว่า ของชิ้นนี้ สั่งมือสองมาจากญี่ปุ่นนะ ยังไม่เคยผ่านการใช้งานในเมืองไทยเป็นมือที่สอง สาม สี่

ถ้าเวลาผมเลือกล้อ ถนนบ้านเค้าดีมาก โอกาสดุ้งแล้วซ่อมน้อยมาก ถึงแม้เขาจะขับเร็วก็เถอะ

ถ้ามาบ้านเรา ขับ 60 มันก็ดุ้งได้แล้ว โอกาสเสียงที่จะได้ซื้อของซ่อมมามันก็เยอะกว่า

ที่สำคัญมันมีคุณค่าทางจิตใจมั้งครับ ว่าไม่เคยไปอยู่ในรถใครมาก่อนนอกจากที่ญี่ปุ่นเท่านั้น

ใครๆก็อยากได้ของป้ายแดง แต่เมื่อของดีๆป้ายแดงราคสูง ก็ขอของป้ายแดงเมืองไทย(เก่าญี่ปุ่น) ก็ยังดีครับ

ล้อผมสั่งมาจากญี่ปุ่น ไม่เคยโดนพื้นดินเมืองไทย มีรอยเบียดมาพอสมควร ผมยังเก็บเอาไว้เลยคับ ไม่ยอมซ่อม เพราะอยากได้ความ original จาก japan ฮ่าๆๆๆ

คิดเสียว่ามันเป็นเทคนิกการขายก็แล้วกันครับ จะใช้คำพูดอย่างไรก็ตามแต่ มันก็สิทธิ์ของคนขาย แต่ขออย่างเดียว ขอเป็นข้อมูลที่จริง จะใช้คำสวยหรูแค่ไหน ก็อย่าเอาของมาหลอกขายกัน ขอของดีๆ รู้ประวัติ ไม่ดีก็บอกไม่ดี เคยใส่มาแล้วในเมืองไทยก็บอกกันตรงๆ เคยซ่อมมามั้ยก็ให้ข้อมูลมา ไม่ต้องกลัวขายไม่ได้หรอก ดีกว่ามาหลอกกันแล้วคนซื้อเค้ามาตามแช่งคนขาย ฝากให้คนขายของทั้งหลายช่วยคิดด้วยครับ ขอบคุณครับ :D

21. มันเป็นการตลาดของคนขายแหละคร๊าบ

บางชิ้นลงไว้ไม่เคยใช้บ้านเราแต่ยับเยินเลยก้อมี

22. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ใช่เลย เห็นด้วยครับ :D

23. neung4doors

neung4doors New Member Member

551
    11
    0
    เห็นด้วยคับ

ว่ามีอีกหลายปัจจัยในการตัดสินใจซื้อ

24. ^BANK^

^BANK^ Well-Known Member VIP

4,902
    124
    63
    ใช้งานน้อย-เก่าญี่ปุ่น-ไม่เคยใช้ในไทย อิอิ

25. toonkoshika

toonkoshika New Member VIP

329
    1
    0
    ART ในการขาย ชอบคำนี้เหมือนกัน .....:D

26. โฆษณาชวนเชื่อครับอย่าคิดมาก

ยกตัวอย่าง...

โฆษณาพรุนสกัดยี่ห้อหนึ่ง ที่มีเด็กๆหุ่นผอมๆเพรียวๆเนียนๆ ยืนกระโดดโลดเต้นเล่นไวโอลินอยู่บนที่นอนกัน2-3คน
    แล้วก็แพนกล้องไปที่ขาเรียวๆ ก้นงอลๆ เอวบางๆ แขนเล็กๆ นมพอประมาณ ให้เห็นชัดๆ ประมาณว่า เออนี่หุ่นดีนะ
    สักพักมีพี่สาวเปิดประตูถือไอ้เจ้าพรุนสกัดนี้มาให้ บอกให้ดื่ม..แล้วไปนอนซะ ..!

เป็นไงคับ.. ดื่มของพรรค์นี้เสร็จแล้วไปนอน ... แล้วไงคับ หุ่นจะเป็นแบบนี้หรอ หรือยังไง 555+

..

.

สำคัญผิดในสาระสำคัญครับ

27. Drift Entertainment

Drift Entertainment New Member Moderator

1,131
    18
    0
  28. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    บางคนก็ชอบนะครับ แบบเพื่อนผมอ่าชอบแบบว่า

เห้ยย!!!!ของกรูของนอกยุ่นๆใหม่กิ๊กๆเปิดซิงในไทยเลย

มันคงมีคุุณค่าทางใจนะครับ ผมเองก็ชอบอ่า :D

29. PAT-555

PAT-555 New Member VIP

331
    15
    0
    ขอโทษนะครับ ด้วยความเคารพครับ

สงสัย <== สะกดอย่างนี้ครับ

30. hello

hello Member Member

125
    3
    18
    ว่าแต่เค้าหุ่นดีจริงๆนะผมละชอบมากๆหุๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้