โช๊ค&สปริงแบบปรับเกลียว โครโนส 4 สูบ 4 ประตู

การสนทนาใน 'Mazda 323&626 Club' เริ่มโดย superbiggiy, 21 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. superbiggiy

superbiggiy New Member Member

5
    0
    0
    เรียนถามนิดนะคับตัวผมเองใช้ โครโนส 4 สูบ 4 ประตู อยู่ที่ชลบุรีคับ
    พอดีอยากจะโหลดรถคับแต่ไม่อยากตัดสปริงคับ มันน่าเบื่อเด้งเหมือนขี่ม้าเลย เลยอยากจะถามผู้รู้ว่า โครโนสจะหา โช๊ค&สปริงแบบปรับเกลียว ยี่ฮ้อไหนใส่ได้บ้าง
    ผมจะได้ลองไปหาดูคับ ขอบคุณมากเลยนะคับล่วงหน้าเลย

2. elmo

elmo New Member Moderator VIP

2,175
    3
    0
    รอ ผู้ รู้ครับ ผม มา เป็นกำลังใจ งิงิ

3. RollriderS

RollriderS New Member Moderator

2,318
    9
    0
    น่าจะมีหลายยี่ห้อนนะครับ
    แต่ไม่แน่ใจเท่าไรรอพี่เพ้งมาตอบดีก่าครับ

4. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    โช้คสตรัทปรับเกลียวของโครโนสมีอยู่หลายยี่ห้อเหมือนกันครับ มีของ e'spec ,k-sport ,daiyama อ่าครับ ยี่ห้อหลังเคยได้ยินแต่ไม่เคยเห็น
    ถ้าจะเอาโช้คสตรัทรุ่นอื่นๆมาแปลงอันนี้ไม่แนะนำครับเพราะศุนย์รถมันจะไม่ค่อยได้ แล้วก็งบที่ทำก็แพงมากครับ ไม่คุ้มเสีย งบบานครับ ไม่เหมือนกับการแปลงเบรคที่ทำได้ง่ายกว่าเยอะ
    ส่วนของโช้คmazdaspeedตัวเขียวๆจะเป็นโช้คปรับได้+สปริงอันนี้หลายท่านใส่แล้ว รถเตี้ยลงกว่าเดิม รูปทรงเป็นโช้คเดิม ไม่ใช่สตรัทปรับเกลียว
    ตอนนี้ผมใส่ของ e-specอยู่ครับ แข็ง+หนึบดีครับ แล้วก็ปรับสูงต่ำได้อีกโดยไม่ต้องรองสเปเซอร์ครับ และแกนโช้คใหญ่กว่าของเดิมเยอะเลย
    ราคาที่ได้มานี่ถือว่าคุ้มสุดๆเพราะถูกกว่าซื้อโช้คโคนี่+สปริงH&Rอีก เพราะโช้คโคนี่+สปริงH&Rราคาก็ประมาณสองหมื่นเก้าหรือเลยไปถึงสามหมื่นเลยถ้าเป็นชองใหม่
    แต่ว่าราคาที่ผมได้มานี้เป็นราคาที่ช่างหมูจัดให้ ครับ ถ้าซื้อคงต้องมีซักสามหมื่นขึ้นไปอ่ะครับ
    แต่จากที่เล่นนี่ อยากให้หาโช้คสตรัทปรับเกียวใส่ดีกว่าครับ คุ้มค่ากว่าแน่นอน เพราะรถผมใส่มาเกือบทุกยี่ห้อแล้วก็เกือบทุกแบบแล้วครับ

5. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    อ๋อ อีกอย่างนึงถ้าเปลี่ยนเป็นโช้คสตรัทแล้ว อย่าลืมเก็บโช้คเก่าไว้นะครับ เผื่อมีการถอดขาย ไม่ต้องไปหาโช้คมาใส่แทนอีก

6. superbiggiy

5
    0
    0
    ขอบคุณมากเลยคับสำหรับคำตอบ
    อีก1อย่างนะคับ ของที่แนะนำมาคับ สามารถหาซื้อได้ที่ เซียงกงบางนา ได้ไหมคับพอดีว่า งบก็ไม่ค่อยมีมากคับ ถ้ามีผมจะไปลองหาดูคับ ขอบคุณมากนะคับ
    (มือใหม่จริงๆคับ)

7. elmo

2,175
    3
    0
    อ่า น่าจะมี ครับ แต่ คงต้อง ออกแรง เดินหา สักหน่อย อะครับ แล้วแต่ จังหวะ ของ มา อะงับ

8. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    เชียงกงบางนา ไม่น่าจะมีครับเพราะญี่ปุ่นไม่ค่อยจะเล่นCRONOSหรือMS-6กันซะเท่าไหร่ ครับ ขนาดลิ้นหน้าเนี่ยรอมาสิบปีถึงได้ใส่ น้านนาน ส่วนโช้คเนี่ย ถ้าเป็นสตรัทมันจะดูอยากตรงที่ว่าสมมติร้านที่เราไปซื้อเค้าล้างอย่างดีไม่เห็นคราบน้ำมัน หรือสภาพภายนอกมันสวยก็จริงแต่เราไม่รู้ข้างใน เพราะโช้คสตรัทเนี่ยมันเอามากดไม่ลงเหมือนโช้คทั่วไปครับ
    ถ้างบน้อย แนะนำให้หาสปริงตัวV6 ทั้งสี่ต้นมาใส่(ถ้าของเดิมเป็นตัวสี่สูบนะครับ) มาใส่แทนของเดิมดีกว่า หรืออีกสูตรนึงก็โช้คV6กับสปริงโหลดของใหม่ อันนี้ก็ดีกว่าเก่าเยอะ เพราะลองเล่นจิมคาน่าครั้งแรกที่พีระ ตอนที่เรชซั่งเว็บจัดครั้งแรก หนึบดีครับ ไม่จำเป็นต้องเล่นพวกโคนี่ หรือกาเบี้ยนหรือ.... เพราะไม่ต่างกันเท่าไหร่ครับ แถมถูกกว่าเป็นหมื่นอีก
    แถมอีกอย่างนึงครับ ถ้าชอลขับรถเร็วแนะนำเปลี่ยนเหล็กกันโคลงเป็นของตัวV6ซึ่งขนาดต่างกันเยอะมาก ใส่แล้ววิ่งเร็วๆนี่รู้สึกได้เลยครับ
    ถ้ามีอะไรถามได้คร้าบผม ถ้าผมรู้นะครับ ถ้าไม่รู้จะไปถามช่างหมูกับพี่ๆคนอื่นๆมาให้ครับผม

9. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    ขนาดไฟหน้าชิ้นเดียวของโครโนสเมื่อก่อนซื้อคู่ละสองพันแปดสภาพนางฟ้า แต่เด๊ยวนี้สภาพทั่วไปก็สี่พันห้าเข้าไปแล้ว รู้สึกว่าเด๊ยวนี้แพงมากๆอันนี้เทียบราคาเมื่อปลายปีที่แล้วอ่ะครับ อันนี้ระบาย ครับ อิอิ

10. superbiggiy

5
    0
    0
    ขอบคุณมากเลยนะคับสำหรับคำตอบ+คำแนะนำคับ

จริงๆรถคันนี้ได้มาจากคุณยายคับ ตอนแรกก็ไม่ชอบพอได้ซ่อมได้อยู่กับมันมากขึ้นได่เริ่มแต่งทีละเล็กทีละน้อยก็เริ่มชอบ
    และไม่อยากขายต่อให้คนอื่นคับ ก็เลยอยากจะเล่นจริงๆจังๆแต่ไม่มีความรู้ด้านนี้เลยคับ

11. RollriderS

RollriderS New Member Moderator

2,318
    9
    0
    ขอให้หาของได้ไวๆครับ

12. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    สู้ต่อปายคร้าบบบบบบบบบ

13. elmo

2,175
    3
    0
    สู้ๆครับ

14. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    เห็นหน้าซื้อขายหน้าที่5 มีโช้คสตรัทปรับเกียวของDAIYAMAราคาหมื่นเจ็ดพันบาท สนใจไหมครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้