ขอคำแนะนำคนที่ติด "แก๊ส" หน่อยครับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย commonchay, 19 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. commonchay

commonchay New Member Member

117
    11
    0
    EK เครื่อง D16Y8 ใช้ท่อน้ำร้อนเข้าออกหม้อต้มเส้นไหนครับ เห็นส่วนใหญ่ใช้ท่อบายพาส(ท่อตัวUหลังเครื่อง) แต่มีคนบอกว่าระยะยาวจะมีปัญหาเรื่องความร้อน ผมติดแบบมิกเซอร์แนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ

2. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    ของผมใช้ใต้ปีกผีเสื้ออ่ะมันจะมีสองเส้นอยู่แล้วให้มันไปวนผ่านหม้อต้มก่อนแล้วกลับที่เดิมครับช่างเขาบอกว่ามันจะร้อนเร็วกว่าตัดต่อท่อหม้อน้ำอันบนอ่ะ

3. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    ผมก็ใช้ท่อตัว u แบบที่คุณว่าแหละครับ แบบ mixer เหมือนกัน เคยได้ยินมีคนบอกเหมือนกัน แต่ก็
    ใช้มาปีครึ่งแล้วยังไม่มีปัญหาความร้อนนะครับ

4. commonchay

117
    11
    0
    รบกวนคุณ EK แปดริ้ว อีกทีครับ

ท่อเส้นเดียวกับในรูปหรือเปล่าครับ ถ้าใช้ ต่อยังงัยครับ เพระาตัวท่อมันเล็กกว่าปากท่อทางเข้าของหม้อต้มแก็ส หรือถ้าคุณEKแปดริ้วมีรูป หากไม่เป็นการรบกวนขอดูหน่อยได้ไหมครับ เพราะตอนนี้เครียดกับระบบน้ำมากๆ ครับ ขอบคุณครับ

5. EK แปดริ้ว

EK แปดริ้ว New Member Member

484
    74
    0
    *

จากรูปนะครับ
    จากจุด 1 ไป จุด 2 คือของเดิมมันจะเป็นท่อน้ำเข้าตรงเลยก็แก้ไขโดยจาก 1 ให้ไปเข้าหม้อต้ม 3 ก่อน ส่วน 4 คือออกจากหม้อต้ม กลับไปเข้าที่จุด 2 ก็ครบพอดี
    อธิบายไม่ค่อยเก่งอ่ะดูจากรูปประกอบเอาละกันนะครับตรงจุด 2 อ่ะมันจะมีสองท่ออีกท่อจะอยู่ด้านใน ในรูปมันมองไม่เห็นอ่ะครับ มันคือส่วนล่างของวาล์วชดเชยรอบเดินเบาอ่ะ (เรียกถูกมั๊ยไม่รู้) ที่เป็นกระเบื้องเขียวๆแหละครับ

6. commonchay

117
    11
    0
    ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนดูครับ

7. beer_beer

beer_beer New Member Member

225
    56
    0
    ไม่ควรใช้ท่อบายพาสครับ เพราะถ้าใช้ไปนานๆวาล์วน้ำเสื่อมหรือว่าทำงานได้ไม่ดีเท่าที่ควร จะทำให้วาล์วน้ำมันเปิดช้าเพราะระบบน้ำ มันไปวนทำงานที่หม้อต้มก่อนครับ แล้วมันจะทำให้เกิดปัญหากับระบบน้ำครับ อย่างกรณีของผมคือน้ำดันครับ วิธีแก้ก็ตามที่คุณ EK แปดริ้ว บอกเลยครับ ส่วนเครื่อง block B ของผมใช้ท่อน้ำใกล้ๆท่อบายพาส 1 เส้น และก็ท่อน้ำ ตรงใกล้ๆกับจานจ่ายอีก 1 เส้นครับผม
    ปล.ตอนติดแก๊สมา ร้านใช้ท่อบายพาสทั้ง 2 เส้น ต้องมาแก้เองเหมือนกันครับ

8. prueck

prueck New Member Member

138
    17
    0
    ต้องไปลองดูของตัวเองบ้างซะแล้วดิ ติดมาไม่รู้เลยว่าเค้าทำมาให้แบบไหน

9. bom rb20det

bom rb20det New Member Member

168
    12
    0
    ไปดูมั้งดีกว่า

10. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    อ้าวต้องไปไล่ใหม่ซะแล้ว

11. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    ต้องไปดูบ้างแล้ว
    สมาชิกใช้แก๊ซเยอะเหมือนกัน

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้