หวัดดีคับ น้องใหม่พึ่งใช้นีออน

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย narian, 19 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. narian

narian New Member Member

99
    0
    0
    มีปัญหาเยอะแยะเลย ฝากตัวด้วยคนคับ:)

2. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    ยินดีต้อนรับครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 มกราคม 2009
  3. hengsak

hengsak New Member Member

101
    0
    0
    ยินดีต้อนรับครับ :D

4. jit95

jit95 New Member Member

382
    0
    0
    หวัดดีครับ ยินดีต้อนรับครับ

5. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    เอ้า...ต้อนรับสมาชิกใหม่คนแรกของปี 2009 เลยนะเนี่ย

6. artonair

artonair New Member Member

51
    0
    0
    อบอุ่นคลับ ยินดีที่ได้ร่วมชะตากรรมเดียวกันครับ

7. nid neon

nid neon New Member Member

86
    0
    0
    ยินดีต้อนรับด้วยคนครับ ที่ว่ามีปัญหาลองบอกมาซิครับเผื่อจะได้ช่วยๆกันแก้ในนี้มีผู้ใช้นีออนมานานๆ แก้กันมาเยอะแล้วไม่ต้องเกรงใจครับ

8. jit95

382
    0
    0
    อืมน่ากลัวจัง แต่ทำงัยได้เอาเค้ามาแล้วนี่ก็ต้องดูแลบำรุงรักษาว่าแต่ท่านอาวุโสหรือท่านที่มีความรู้ก็กรุณาช่วยๆแนะนำกันบ้างนะครับ:)

9. hengsak

hengsak New Member Member

101
    0
    0
    ยินดีต้อนรับครับ :D

10. ekk@5852

525
    0
    0
    เจ้าของกระทู้หายไปแล้วคับ! สงสัยกลัวพี่ artonair มั้ง:eek:

11. narong_k

narong_k New Member Member

197
    0
    0
    ยินดีต้อนรับครับ:D

12. artonair

artonair New Member Member

51
    0
    0
    555 หมายความว่าลงเรือลำเดียวกันครับ อย่าคิดมาก..

13. มะขึ่ง

มะขึ่ง New Member Member

285
    2
    0
    ยินดีที่ได้รู้จักคับ

14. พรพรหมรัตน์

พรพรหมรัตน์ New Member Member

38
    0
    0
    เข้ามาต้อนรับด้วยคนครับ.. ลงเรือลำเดียวกันแล้ว...

ยังคงต้องทะนุถนอมน้องออนฯ ของเราต่อไป...

15. narian

99
    0
    0
    ช่วยหน่อย

มีอู่หรือศูนย์ซ่อมเจ้าน้องออน ที่ไว้ใจได้มั้ยคับ ในกทม.ก้อได้คับ
    ขอเบอร์โทร หรือแผนที่ก้อได้คับขอบคุณ

16. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    ลองติดต่อ คุณ เติ๊ด หรือ คุณเป้ ดูสิครับ

17. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    ...........

18. ekk@5852

525
    0
    0
    เจ้าของกระทู้ยังไม่ได้ลง member ด้านบนเลยนะเนี่ย ยังไม่รู้จักชื่อเลย สงสัยจามีปัญหาเยอะด้วยล่ะ
    มีอะไรบอกมาเลยคับ เพื่อนๆทุกคนในคลับพร้อมช่วยเหลือตลอด....จิงมั้ยทุกคน?
    :)

19. jit95

382
    0
    0
    ถูกต้องแล้วคราบ ฟันธง

:teeth:
    ถูกต้องแล้วคราบ ฟันธง:teeth:

20. narian

99
    0
    0
    นีออน มีกล่องสมองกล(กล่องควบคุม) มั้ยคับเพราะรู้มาว่า Jeep มี จะเป็นระบบควบคุมเครือ่งยนต์และเกยร์ ระบบจ่ายน้ำมัน
    รถผมมีปัญหาที่ระบบเกียร์นี่แหละคับ

21. ekk@5852

525
    0
    0
    อาการยังไงคับปัญหาที่ระบบเกียร์เนี่ย บอกรายละเอียดเพิ่มหน่อยได้มั้ยคับ รู้สึกว่าข้อมูลมันจากว้างไปนิด
    เพราะระบบเกียร์ออโตของนีออน เป็นระบบ mechanic ไม่ใช่ electronic จึงไม่มีไฟฟ้าเข้ามาเกี่ยวข้อง
    ใช้แรงดันของน้ำมันเข้าไปเปลี่ยนเกียร์ผ่านสมองกลโดยตรง จึงต้องการข้อมูลของอาการเสียที่ชัดเจนจึง
    จะวิเคราะห์ปัญหาของคุณnarianได้คับ บอกมาคับสมาชิกทุกท่านพร้อมช่วยเหลือเสมอ.....:)

22. narian

99
    0
    0
    :(จิงๆแล้วรถผมอาการเยอะค้บ ผมยกมาทีละป้ญหาก่อน
    - คือเวลาข้บที่ความเร็วสัก 80-100km รอบปกติ แล้วเหยียบคันเร่งเพื่อแซงรถคันหน้า เหมือนเครื่องมันดึงคับ ความเร็วรอบขึ้น แต่รถไม่วิ่งขึ้น เหมือนไม่เทินเกียร์ให้ เครื่องมันดังหึ่งอยู่อย่างนั้นแหละคับ แล้วมีเสียงอะไรไม่รู้ดังติ๊กๆ จนผมต้องถอนคันเร่ง ไม่สบายใจคับ จะแซงใครก็แซงไม่ได้
    บางครั้งขับๆอยู่ผมเหยียบคันเร่งแล้วไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์ให้แถมสะดุดตอนปลายเกียร์อีก(อันนี้เป็นไม่ค่อยบ่อย)เฮ้อ!

แต่ถ้าผมออกตัวตอนรถจอด เหยีบคันเร่งแช่ไว้มันก้อขึ้นดีคับ แต่ก็มีเสียงเครื่งยนต์หายไปบ้างในสเต็บที่ 3 เหมือนสะดุด ผมหาช่างแถวบ้านหมดไปเยอะแล้วคับ เขาใช้เดาแล้วให้ผมเปลี่ยนก็ยังไม่หาย

23. ekk@5852

525
    0
    0
    OHHO! อาการไม่เคยเจอมาก่อนเลยอ่ะคับสงสัยต้องคุยกันยาวเลย รถไม่มีแรงตอน kickdown แต่มี
    แรงตอนออกตัวใหม่ๆ แถมมีเสียงดังติ๊กๆอีกตะหาก ยังสะดุดปลายเกียร์อีก
    เอาอย่างนี้ดีกว่า ถามก่อนรถใช้แก๊สหรือน้ำมันคับ เช็คดูที่เครื่องก่อน ไปที่ระบบไฟ ดูหัวเทียน, สายหัวเทียน
    ทำความสะอาด กรองอากาศ, ลิ้นปีกผีเสื้อ ท่ออากาศ เวกคัมแอร์ น้ำมันเครื่องเปลี่ยนมานานหรือยัง
    เพราะรถเพิ่งได้มาใหม่ต้องดูคับ จากนั้นดูที่เกียร์เริ่มที่น้ำมันเกียร์ กรองน้ำมันเกียร์ และตั้งขา kickdown
    ให้พอดี น่าจะดีขึ้นบ้างถ้ารถยังสามารถเปลี่ยนเกียร์ได้ดีอยู่ หรือจะลองโทรปรึกษาพี่เป้ หรือพี่เติ๊ดของเราก็ได้คับ
    เพราะอาการที่ว่ามามันค่อนข้างบอกชัดเจนได้ยาก

24. narian

99
    0
    0
    รถผมใช้น้ำมันคับคุณเอก ตั้งขา kickdown ยังไงคับ ลิ้นปีกผีเสื้อ เวกคัมแอร์ด้วยเช็คไง คือผมพึ่งได้รถ ยังไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ นอกนั้นก็พอจะเช็คบ้างแล้วแล้ว

25. ekk@5852

525
    0
    0
    - ถ้าใช้น้ำมันแล้วไม่มีปัญหาที่เครื่องยนต์ แล้วเกียร์เปลี่ยนได้ปกติกำลังของรถน่าจะดีกว่าใช้แก๊สนะคับ
    (นอกจากเกียร์จะคลัชหมด) แต่ถ้าหมดมันน่าจะลื่นฟรีไปเลยตั้งแต่ออกตัว
    - สายเวกคัมมันจะอยู่ด้านหน้าลิ้นปีกผีเสื้อเส้นเล็กๆสีดำ ถ้าหลุดหือขาดอาการเครื่องจะสั่นเวลาเปิดแอร์
    - ขา kickdown ตั้งให้เกียร์เปลี่ยนช้าหรือเร็วและจะมีผลตอนที่เกียร์จะดาวน์ลงมาตอนกดคันเร่งมากหรือน้อยด้วย
    ถ้าไม่ชำนาญแนะนำให้เพื่อนๆสมาชิกหรือช่างผู้ชำนาญปรับให้ดีกว่าคับ หรือไปดูอาการวันมิตติ้งก็ได้
    มีเพื่อนสมาชิกที่ชำนาญมากันเยอะ

26. narian

99
    0
    0
    :eek:คุณเอกคับผมเห็นมีกระทู้ coppy cd manual ของ neon ผมอยากได้บ้างคับ เพื่อไปศึกษา ผมหยากใช้เจ้าออนไปนานๆคับ รักเค้าแล้ว แต่ความรู้เรื่องรถไม่ค่อยมีคับ รบกวนด้วยนะคับ
    14/1 ม.7 ต.ท่าคา อ.อัมพวา จ.สมุทรสงคราม 75110
    นเรน รัตนพิทักษ์

27. ekk@5852

525
    0
    0
    ได้คับ ลองเอาไปดู

28. ekk@5852

525
    0
    0
    อันนี้เป็นแค่คู่มือนะคับคุณเอน ส่วน service ผมจะส่งทางไปรษณีย์นะคับ

29. narian

99
    0
    0
    ขอบคุณมากมายคุณเอก คู่มือผมมีแล้วคับ แต่service ยังค้บ รออยู่ๆ:)

30. narian

99
    0
    0
    ไมล์ผมขึ้นบ้างไม่ขึ้นบ้าง วัดรอบบางครั้งก็ค้าง เห็นว่าต้องเช็คดูที่สปีดเซ็นเซอร์ ผมต้องถอดอะไรคับถึงจะเจอเจ้า สปีดเซ็นเซอร์ ใช่กรองอากาศหรือปล่าว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้