### ปรึกษาหลังทำซันรูฟครับ ###

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย xxy, 10 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. xxy

xxy New Member Member

68
    4
    0
    เอาหลังคาไปเจาะรูมาครับ
    ต้องมีวิศวะเซนต์รับรองป่าวเอ่ยเวลาจะไปตรวจสภาพรถอ่ะครับ
    บางคนว่าต้องบางคนว่าไม่ต้อง

ขอบคุณครับ

2. ari

ari New Member Member

670
    185
    0
    ถ้าจะแจ้งลงเล่มก็ต้องมีครับ แต่ถ้าตรวจสภาพเพื่อต่อทะเบียนเฉยๆก็ไม่ต้องครับ
    แต่แนะนำว่าตรวจข้างนอกนะครับ ถ้าตรวจในขนส่งโอกาสเสี่ยงสูง มันจะลามไป
    ถ้าภายหน้าอยากแจ้งลงเล่มกอย่าลืม็ถ่ายรูปตอนทำหลังคาเก็บไว้ด้วย
    และเก็บใบเสร็จตอนซื้อหลังคาไว้ด้วยนะครับ:)

3. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ตามพี่แจงเลยครับ

4. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
  5. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ชัดเจน จากผู้รู้จริง ทำจริง ครับ

6. ari

670
    185
    0
    ไหนๆก็คุยเรื่องใบวิศวกรแล้วเอาขั้นตอนมาบอกกันคร่าวๆนะคะ
    1. แจ้งเปลี่ยนสี ต้องใช้
    -ใบเสร็จจากอู่สี(หลังจากลงวันที่แล้วมีระยะเวลาด้วยนะคะจำไม่ได้ว่ากี่วัน)พร้อมรูปถ่ายด้วยยิ่งดี
    2. แจ้งเปลี่ยนเครื่อง ต้องใช้
    - อินวอยเลขเครื่อง
    3. แจ้งsunroof อันนี้ยากที่สุด ต้องใช้
    - ใบเสร็จตอนซื้อ

View attachment 1233651

- ใบเสร็จค่าทำ พร้อมรูปถ่าย

View attachment 1233652

View attachment 1233655

-ใบวิศวกร ให้เค้าลงเพิ่มในส่วนอื่นๆด้วยก็ได้ เช่น เปลี่ยนกระจกรอบคัน,เปลี่ยนระบบห้ามล้อ,
    เปลี่ยนระบบกันสะเทือน แต่ทางขนส่งจะแค่บันทึกไว้ ไม่ลงเล่ม จะลงแต่ sunroof ค่ะ

View attachment 1233653

- ก็จะออกมาถูกระเบียบแบบนี้ค่ะ

View attachment 1233654

ทำไม่ยากยอมเสียเวลาซัก1วันไปทำเองค่าใช้จ่ายก็ถูก(จ้างทำแพงมาก)
    ไม่ต้องขวัญเสีย อารมณ์เสียเวลาเจอด่าน มีอะไรให้ช่วยโทรถามพี่ก็ได้ค่ะ 081-9841617
    หวังว่าคงเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะคะ:D

แก้ไขล่าสุด: 11 กุมภาพันธ์ 2009
    ToPmAn ถูกใจสิ่งนี้
  7. xxy

68
    4
    0
    ชัดเจน สุดๆครับ
    ถ้าติดขั้นตอนไหนขออนุญาติโทรสอบถามนะครับ

ขอบคุณมากเลยครับ

8. โจCoupeดำ

โจCoupeดำ New Member Member

950
    4
    0
    ไม่ทราบว่าคันนี้ ทำที่ Speed R ป่าวจ๊ะ แอบเห็นอยู่

9. xxy

68
    4
    0
    :cool:

10. THUM AC 89 MOVE

THUM AC 89 MOVE New Member Member

283
    5
    0
    ถามหน่อย?

ผมกำลังจะไปซื้อหลังคาซันรูฟตรงรุ่นที่กรุงเทพพอดีเลยครับ เพิ่งรู้ว่าต้องแจ้งขนส่งเรื่องทำซันรูฟด้วยหรือครับนี่เพิ่งรู้วันนี้เองครับ
    เรื่องเปลี่ยนสีเปลี่ยนเครื่องนี่ผมตรวจสภาพไปเรียบร้อยปีที่แล้วครับ
    ต้องใช้ใบเสร็จที่เราซื้อซันรูฟและอู่สีที่ใส่หลังคาด้วยแค่สองอย่างใช่ไหมครับ?
    แล้วต้องให้วิศวกรเซ็นต์รับรองด้วยหรือครับ?
    ถ้าไม่ทำแล้วจะตรวจสภาพเพื่อต่อทะเบียนรถผ่านไหมครับถ้าเราตรวจสภาพรถที่ ตรอ.?

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 กุมภาพันธ์ 2009
  11. ari

670
    185
    0

:):):)

12. yodyayee

yodyayee New Member Member

716
    10
    0
    เมื่อก่อนใช้EGคับ หลังคามีรูเหมือนกันแจ้งลงเล่มเรียบร้อย ไม่ยากส์คับอย่างแรกก้อใบเสร็จรับเงินที่มีเลขประจำตัวผู้เสียภาษีอากรเหมือนรูปแรกที่พี่แจงลงอ่ะคับ ขอซื้ออู่ไหนก้อได้ 20บาทคับ อิอิ ใบที่2 ก้อใบเสร็จค่าทำสี+ค่าแรงอู่ไหนก้อได้อีกเช่นกันครับ อันที่3นี่สำคัญคับ หนังสือรับรองแบบจากวิศวะกรอันนี้ฟังดูเหมือนยากส์แต่ไม่ยากส์คับซื้อเอาเลยคับใบละ 2,000-3,000บาท วิศวะกรเซ็นมาให้เรียบร้อยเราก้อเอามากรอกเองตามสเตป อิอิ พอดีตอนนั้นผมต้องแจ้ง 2 เรื่องเลยอ่ะคับทั้งแจ้งหลังคากะแจ้งเปลี่ยนสี ผ่านฉลุยครับ

ถามบ้างครับ อยากได้ซันรูฟSiหาได้จากไหนอ่ะคับ หายากส์มากมาย

13. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ใบวิศวะจะหาจากไหนได้ครับ

14. THUM AC 89 MOVE

THUM AC 89 MOVE New Member Member

283
    5
    0
    ถามต่อครับ?

แล้วถ้าเราไม่ได้ขายรถแค่อยากเปลี่ยนซันรูฟเราต่อแค่ทะเบียนรถเฉยๆกับอู่ ตรอ. โดยที่เราไม่ไปต่อกับขนส่งก็ได้ใช่ไหมครับ?
    แล้วตำรวจเวลาเค้าขอดูเล่มเค้าจะดูด้วยว่าคันนี้เปลี่ยนซันรูฟมาแล้วหรือยัง?
    เท่าที่รถผมเคยโดนตำรวจเรียกตรวจมาก็แค่ดูว่ารถเปลี่ยนสีเปลี่ยนเครื่องมาแล้วหรือยัง? ป้ายทะเบียนติดหรือเปล่า? พรบ+ทะเบียนรถขาดหรือเปล่า? เข็มขัดใส่หรือเปล่า? มีใบขับขี่หรือเปล่า? ไม่เห็นต้องมีใบรับรองจาก วิศวกรอะไรเลยครับ ตำรวจเค้าก็ดูแค่นี้เองเค้าคงไม่มาดูซันรูฟหรือก้มมองช่วงล่างว่าเปลี่ยนมาหรือเปล่าจริงไหมครับ?

15. yodyayee

yodyayee New Member Member

716
    10
    0

น่าจะได้นะครับ แต่ตอนนั้นพอผมทำสีกะทำซันรูฟมาเสร็จก้อแจ้งเลยไม่ทันได้ข้ามปีอ่ะคับเลยไม่แน่ใจว่าตรวจแค่ต่อทะเบียนธรรมดาโดยที่ยังไม่แจ้งซันรูฟได้รึป่าว - - และที่แจ้งตอนนั้นก้อเพื่อขายรถอ่ะครับเลยต้องทำให้มันถูกต้อง แต่ถ้าแค่ต่อทะเบียนปกติปีต่อปีไม่น่ามีปัญหาอะไรนะครับ

16. ari

670
    185
    0
    พี่ทำเพื่อให้ถูกต้องถึงจะเป็นรถแต่งแต่ก็ถูกกฏหมาย และป้องกันคำว่า "ดัดแปลงสภาพรถ" ครับ เพราะมันครอบคุมกว้างเหลือเกิน:)

17. Ajay777

Ajay777 New Member Member

3
    0
    0
    รบกวนถามครับ
    ใครที่ทำ sunroof มาแล้ว นาน แค่ไหน ถึงผุ ครับ

กำลังอยากทำบ้างครับ แต่มีคนทักเรื่อง ผุ ก็เลย สองจิต สองใจ อ่ะครับ

ขอบคุณครับ

18. ECU 24

ECU 24 New Member Member

510
    7
    0
    ขอถามด้วยคับว่าถ้าเราไม่เอาตรงรุ่นจะแปลงใส่ได้เปล่าคับของตรงรุ่นไปถามมา
    ขนรุกเลยคับเอาของ3ประตูมาแปลงใส่ได้ปะคับ

19. xxy

68
    4
    0
    ของผมใช้ของ EK 3 ประตูครับ เลาะของเดิมออกสักครึ่งกว่าๆ เหลือด้านหลังประมาณฟุตครึ่งได้แล้วต่อกันอ่ะครับ
    ที่เห็น ผลงานออกมาก็โอเคครับ น้ำไม่รั่วครับ ใช้ได้เลย เด๊วไว้ถ่ายรูปมาให้ดูกันครับ

20. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    อยากเห็นรูปอีกครับๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้