ขอฝากอู่เลวๆแบบนี้ไว้ในอ้อมใจชาว rcweb ทุกทท่านด้วยครับ โดนมากับตัวไม่อยากให้ใครต้องมาโดนแบบผม

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Godz_jr, 19 ตุลาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Godz_jr

Godz_jr New Member Member

523
    25
    0
    เรื่องมีอยู่ว่าเมื่อวันพฤหัสที่ 15 ที่ผ่านมา รถผมสตาร์ทไม่ติด วางเจโบมา ผมก็เอะใจว่าน่าจะเป็นที่ reley แต่ด้วยความที่ไม่รู้เรื่องไฟประกอบกับเกียร์ออโต้มันค้างที่เกียร์ p โยกไม่ได้เลยครับจะลากไปอู่ประจำก็ไม่ได้เลยต้องหาฃ่างมาดูให้ที่บ้าน เลยโทรไปอู่ใกล้บ้านให้เข้ามาดูให้ รอตั้งแต่9 โมง ช่างมา 6 โมงเย็น มาถึงก็บอกว่ามืดแล้วเดี๋ยวพรุ่งนี้มาดูให้ใหม่ พออีกวันนึงช่างก็มามาถึงก็บอกน่าจะเป็นที่เซ็นเซอร์เพลาข้อเหวี่ยง(ผมก็งงว่ามันเกี่ยวกันด้วยเหรอ)แต่พี่ช่างเถอะแกก็ลงมือรื้อเลย แกถอดท่อน้ำบนแล้วก็ถอดเซ็นเซอร์เพลาข้อเหวี่ยงแถวๆพู่เล่หน้าเครื่องแล้วบอกว่าเนี่ย เห็นมั๊ยเซ็นเซอร์โดนน้ำ(อ้าว จะไม่โดนได้ไงก็ถอดท่อหม้อน้ำบนน้ำก็ลงไปดิ)พอเปลี่ยนเซ็นเซอร์แล้วก็ยังสตาร์ทไม่ติดอีก เลยบอกว่าต้องไปตามช่างไฟมาดู หายไป 2 ชั่วโมงกลับมาพร้อมช่างไฟ ยังไม่ทันลงมือทำอะไรเลย มาดูที่กล่องบอกสายไฟเสื่อมสภาพต้องไวริ่งใหม่หมด คิด 5 พัน ผมบอกไม่เกี่ยวมั้งเพิ่งไวริ่งมาปีนิดๆเองจะเสื่อมได้ไง แกก็ทำหน้าแบบมึนๆแล้วก็บอกงั้นเดี๋ยวแก้ให้เท่าที่แก้ได้แล้วกัน ไม่ถึง 10 นาที ผมไปเอาน้ำมาให้ช่างกินกลับมาอีกทีบบอกเสร็จแล้วสตาร์ทดู ติดครับผมถามว่าสรุปเป็นที่อะไร ช่างไฟบอกสายไฟเสื่อมสภาพไม่มีไฟเข้ากล่องเลยไปเอาไฟต่อตรงคล่อมก่อนเข้า main reley (ตัวกลมๆที่อยู่ข้างล่อง 3 ตัว นั่นล่ะครับ)มาเข้ากล่อง แล้วที่เกียร์เข้าไม่ได้เพราะ main reley เสียเปลี่ยนให้ 2 ตัว ผมก็ได้แต่พยักหน้าเพราะไม่รู้จริงๆ พอเครื่องติดช่างก็กลับเลยแล้วบอกว่าเดี๋ยวโทรมาบอกว่ากี่บาท แล้วบอกผมว่าอย่าเพิ่งดับเครื่องปล่อยให้ไฟชาร์ตหน่อยเพราะแบตอ่อน ผมก็ติดเครื่องทิ้งไว้ 20 นาที พอจะดับเครื่อง ดับไม่ได้ครับเอากุญแจออกมาแล้วเครื่องก็ยังติดเลยโทรไปหาช่างอีก ช่างบอกว่าระบบไฟรถผมรวน เสื่อมสภาพหมดแล้วต้องวิ่งมาไวริ่งใหม่ ผมบอกแล้วถ้าจะดับเครื่องทำยังไง ช่างบอกก็ตัดสายไฟต่อตรงออกก็ดับถ้าจะสตาร์ทใหม่ก็ต่อสายไฟตงเส้นนั้นกลับก็สตาร์ทได้ แล้วช่างก็พูดอีกเอามาไวริ่งใหม่เลยดีกว่าสายเสื่อมสภาพหมดแล้วคิด 5000 ทำ 3 วันเสร็จ ผมก็บอกไว้ก่อนแล้วกัน(ในใจคิดว่าโดนแน่นอน คำก็เสื่อม 2 คำก็จะไวริ่งใหม่) หลังจากลองตัดสายไฟที่ว่าเครื่องก็ดับครับ แล้วผมเลยลองสตาร์ทดูใหม่โดยไม่ได้ต่อสายไฟตรงเส้นนั้นกลับตามที่ช่างบอก ก็ติดนี่ครับ(เริ่มมั่นใจว่าโดนแน่นอน) เช้าวันเสาร์ช่างโทรมาบอกค่าซ่อมว่า 2000 ลดให้เหลือ 1800 และกันเพราะช่างไฟจ้างมาแพง (คิดในใจว่าแพงโครต reley 2 ตัวกับต่อไฟตรง 1 เส้นเนี่ยนะทำไงได้ฟาดเคราะห์)จากนั้นผมก็ไม่ได้ใช้รถจนมาวันเสาร์สตาร์ทก็ติดอยู่ดี(สายไฟตรงที่ช่างทำไว้ก็ไม่ได้ต่อนะครับ)แล้วก็ดับเครื่อง พอบ่ายจะออกไปข้างนอก อยู่ดีๆก็ไม่ติดอีกแล้วเกียร์ก็เลื่อนไม่ได้เหมือนเดิม เลยโทรไปหาช่างอีก ช่างบอกเหมือนเดิมเสื่อมสภาพไวริ่งใหม่ครับ ผมบอกอ้าวแล้วที่ยังไม่ติดอยู่นี่จะรับผิดชอบยังไง ช่างไฟบอกต้องไปเรียกร้องกับอู่เองผทเป็นช่างไฟเฮียเค้ามาตามผมไปดูเค้าให้ผม 200 )อ้าวสรุปคนละอู่กันซะงั้น เลยโทรไปหาอู่บอกว่าเป็นอีกแล้วจะรับผิดชอบยังไง อู่บอกงานไฟไม่เกี่ยวกับอู่ผมต้องติดต่อช่างไฟโดยตรงช่างไฟก็บอกแล้วนี่ว่าเสื่อมสภาพต้องไวริ่งใหม่ อืม ประโยคคลาสสิคจริงๆ "เสื่อมสภาพ" แต่ตัวผมเองสิ "เสื่อมศรัทธา" ซ่อมก็ไม่จบโยนกันไปโยนกันมา ผมเลยนึกขึ้นได้ว่าลองเปลี่ยน reley ดูอีกทีดีกว่า เลยไปซื้อ reley มาเอง 3 ตัว เซียงกงคิด 150 บาทเอง ยิ่งเครียดเข้าไปใหญ่ โดนแน่ๆช่างมาทำคิดตั้ง 1800 ซื้อมาเปลี่ยนเอง โดนไป 150 ที่นั้ผมเองก็ยังสงใสอยู่ว่าสายไฟเส้นนั้นที่ช่างต่อตรงมันต่อไว่เพื่ออะไรแล้วทำไม reley ที่ช่างมาเปลี่ยนเสียได้อีก เลยไปหาช่างที่ทำประจำ พี่เค้าดูปุ๊บก็บอกเลยว่าโดนต้มแล้วน้อง สายไฟเส้นนั้นมันต่อหลอกให้เราดับเครื่องไม่ได้ให้ดูว่าไฟรวนจะได้ไปไวริ่งกับมัน ส่วน reley ที่มันเปลี่ยนให้ใช้ได้ซะที่ไหนแป๊บเดียวก็ไหม้แล้วมันเอา reley ไฟหรี่ตัวนิดเดียวมาใช้ร้อนหน่อยเดียวหน้าคอนแทคก็ละลายแล้ว ช่างที่ผมทำประจำเลยจัดการตัดสายไฟตรงเส้นนั้นออกแล้วก็ไล่เช็คให้ใหม่ว่าโดนวางยาตรงไหนมั่ง สรุปมีแค่สายไฟเส้นนั้นที่ช่างต่อหลอกไว้กับ relay ไฟหรี่เล็กๆ แค่นั้น มันคงกะว่ายังไงก็ต้องไปไวริ่งใหม่กับมัน เล็วจริงๆครับ ช่างที่ผมทำประจำบอกแม่งเป็นอย่างนี้กันเยอะจะหลอกเอาเงินอย่างเดียว ผมเลยถามช่างผมว่าคิดเท่าไหร่ค่าเช็คไฟ พี่เค้าบอกไม่คิดหรอกโดนมาเยอะแล้ววันหลังพาไปด่าอู่เชี่ยๆนี่หน่อยสิ ผมเป็นช่างไฟเดี๋ยวผมเถียงมันเอง อืม ทำไปทำมาช่างผมจะโกรธกว่าผมอีก ที่เล่ามายืดยาว แค่จะมาเตือนครับใครอยู่แถวปากเกร็ด-ปทุม ระวังอู่นี้ไว้นะครับ ชื่ออู่ผมบอกเลยแล้วกัน "เจริญชัย เซอร์วิส"อยู่ตรงแยกสวนสมเด็จ จริงๆอู่นี้ผมโดนมา 2-3 ครั้งแล้ว แต่ผมโง่เองที่โดนแล้วไม่เข็ดบวกกับไม่รู้จะตามใครมาดูอู่ประจำผมก็อยู่ไกลเลยกะว่าเอาแค่พอวิ่งได้เพื่อที่จะไปทำกับอู่ประจำครับ ลืมบอกไป ช่างที่อู่นี้ 3 ครั้งที่มาแนวเดียวกันหมดคือจะรื้อโน่นนี่ก่อน แล้วก็ใส่สายคอยส์สลับทุกครั้ง ครั้งแรกสลับสายเครื่องสะดุด บอกให้เปลี่ยนหัวเทียน แต่ผมรู้ว่าสลับเลยไม่เปลี่ยน ครั้งล่สุดสลับอีกบอกว่าต้องเปลี่ยนคอยส์เพราะมันเสื่อม เอากับมันสิ ฝากไว้เลยนะครับเน้นอีกครั้ง เจริญชัยเซอร์วิส แยกสวนสมเด็จ

Foam_Advance และ ผู้ไม่ประสงค์ออกนาม ถูกใจสิ่งนี้
  2. Godz_jr

523
    25
    0
    ปล.ถ้าทางอู่มาเจอกระทู้นี้ ไม่พอใจเอาเรื่องราวมาอธิบายในนี้ได้เลยนะครับ ถ้าข้องใจยังบ้านผมก็รู้จักเบอร์ผมก็น่าจะมี ยินดีต้อนรับครับ

3. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    หาแดร๊กกันหน้าด้านๆเลย

Godz_jr ถูกใจสิ่งนี้
  4. oil_online

oil_online Member Member

261
    3
    18
    เดี๋ยวนี้หากินกันง่ายดีเนอะ ......

5. Godz_jr

523
    25
    0
    ใครอยู่ย่านนี้ระวังกันไว้นะครับ ช่างที่นี่ชอบคุยว่าที่อู่ทำรถแข่ง รถเชงเยอะ(ผมหูฝาดหรือได้ยินไม่ชัดก็ไม่รู้ครับที่แกบอกว่าทำรถเชงผมได้ได้ยินเป็นทำรถเจ๊งทุกที) รับวางเครื่อง ติดแก๊ส ทำหมด

6. Godz_jr

523
    25
    0
    ใครอยู่ย่านนี้ระวังกันไว้นะครับ ช่างที่นี่ชอบคุยว่าที่อู่ทำรถแข่ง รถเชงเยอะ(ผมหูฝาดหรือได้ยินไม่ชัดก็ไม่รู้ครับที่แกบอกว่าทำรถเชงผมได้ได้ยินเป็นทำรถเจ๊งทุกที) รับวางเครื่อง ติดแก๊ส ทำหมดไม่จบซักอย่าง ผมทำใา 3 ครั้งก็ไม่เคยจบต้องไปแก้ที่อื่นตลอด แต่ที่ต้องตามมาทุกครั้งเนื่องจาก ตามทีไรมาทุกที แถวติวานนท์ไม่ค่อยมีอู่ เลยกะว่าตามมาเอาแค่ออกจากบ้านไปทำที่อื่นต่อได้แรกๆคิดแพงก็ไม่คิดอะไร หลังๆนี่หนักขึ้นเรื่อยๆ ทั้งแพงทั้งวางยา คงเห็นว่าเราโง่เรียกแพงก็จ่ายแล้วก็เรียกประจำ ถ้ารถออกจากบ้านได้ก็ไม่ได้กินเงินผมหรอก ครั้งหน้าผมจ่ายค่ารถยก 1500-2000 ดีกว่า สบายใจกว่า ทำแพงพอรับได้แต่วางยารับไม่ได้ครับ :mad::mad::mad::mad:

7. BANK 4 JB

BANK 4 JB New Member Member

1,560
    20
    0
    โอ้โห้ +++

เลวจิงๆ หาแดก แบบนี้ เลย

8. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    หากินกันง่ายดีจริงๆเหอะๆ

9. โดมน้อย

โดมน้อย Well-Known Member VIP

1,494
    42
    48
    เห้อออ เสื่อมมม....

10. โอ้โหหากินแบบนี้เลยเหรอเนี่ย

ตอนนี้ชื่อเสียงคงจะตรงข้ามกับชื่อร้านและหล่ะ

11. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    จำไว้ จำให้ขึ้นใจ คับ

12. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ทำไม่ถูก

13. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    วันหลังเสียเวลาเรียกช่างประจำก่อนดีกว่า...

14. Godz_jr

523
    25
    0
    พอดีโทรไปหาช่างที่ทำประจำพี่เค้าบอกว่าไล่ reley ดูนั่นล่ะ ถ้าไม่มั่นใจก็ตามช่างแถวบ้านมาดูทำได้ทุกคนล่ะไม่เกิน 5-600 หรอก ผมก็เลยตัดสินใจตามอู่นรกนี้มาเพราะกะว่ายังไงก็ไม่เกิน 1000 แต่ที่ไหนได้ โดนวางยาซะงั้น ครั้งหน้าไม่มีอีกแล้วล่ะครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกันว่าอู่แบบนี้ หลอกคนไปทั่ว จะมีใครให้หลอกได้อีก เชื่อว่าใครเจอแบบนี้เข้าก็คงเข็ดล่ะครับ

15. I-PONG

I-PONG Member Member

415
    22
    18
    ทุเรศว่ะ อู่แบบนี้

16. bern_drangkab

bern_drangkab New Member Member

535
    8
    0
    เจริญพร จิงๆ....

17. Foam_Advance

Foam_Advance Well-Known Member VIP

1,823
    45
    48
    หากินกันง่ายๆเลย จะจำไว้อู่แบบนี้

18. พัฒพงษ์

พัฒพงษ์ New Member Member

39
    1
    0
    หากินกันง่ายเหลือเกิน....T_T ทุเรศ จิงๆ

19. civicvertu

civicvertu New Member Member

4,233
    129
    0
    เจริญชัยเซอร์วิส แยกสวนสมเด็จ อัพๆ

20. Kenjung

Kenjung New Member Member

117
    3
    0
    เลวชิบหาย

21. Kookie

Kookie New Member Member

101
    3
    0
    แย่จริงจริง

22. polototo

polototo New Member Member

761
    5
    0
    ใกล้ๆบ้านเลยครับ

23. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    จำไว้ขึ้นใจ.. กับ " เจริญชัย เซฮร์วิส " แยกบ้านสวนสมเด็จ :D

24. ++GofZz_SCEPTER++

++GofZz_SCEPTER++ Well-Known Member VIP

1,083
    27
    48
    เลวมากครับ อู่พันนี้

25. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ขออนุญาติเข้ามาดูคับ

26. dek_rayum

dek_rayum New Member VIP

1,720
    21
    0
    ชอบทำกับช่างประจำมากกว่าเหมือนกันครับ ขี้เกียจเจอช่างมาถึงแล้วบอก เสื่อมสภาพแล้ว เซง

27. เม่งๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

28. Godz_jr

523
    25
    0
    ผมเชื่อว่าอู่แนวนี้ยังมีอีกเยอะ ซุกซ่อนอยู่ตามหลืบของสังคมคอยดักสูบเลือดสูบเนื้อลูกค้า ยังไงจะซ่อมรถถ้าเจอช่างแนวนี้เลี่ยงได้เลี่ยงเลยครับประเภทที่ว่าถามไปไม่ตอบว่าเป็นอะไรชัดเจน บ่นโน่นนี่ สรุปรถเราไม่มีดีซักอย่างต้องให้เค้ารื้อทำใหม่ถึงจะดี แบบนี้อันตรายครับ ขืนทำกับเค้าเดี๋ยวคงได้รื้อทำใหม่ทั้งคันแน่ๆ อู่ดีๆมีเยอะเราๆท่านๆก็สนับสนุนกันไป ส่วนพวกอู่นรกแบบนี้ แคพูดถึงก็เหนื่อยใจแล้วครับ

29. เลวสุดๆ เส้นบางพูนป่าวคับ

30. Godz_jr

523
    25
    0
    อู่ที่ว่านี้อยู่เส้นที่จะช้ามสะพานนวลฉวีครับถ้ามาจากปากเกร็ดเลี้ยวไปทางไปปทุมน่ะครับ เลยแยกไม่เกิน 500 เมตรครับ ส่วนร้านพี่บิ๊กที่ว่าร้านโช๊คใช่มั๊ยครับ ถ้าใช่พี่เค้าย้ายมาจากเส้นบางพูนนานแล้วครับ ย้ายมาอยู่ตรงแยกเมืองทองธานีฝั่งติวานนท์ข้างๆคันทรี่เพลสครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้