ฝากทำแบบสอบถามการวิจัยหน่อยครับ พี่ๆ เพื่อนๆ เรื่องการใช้ Flash Drive ในการเช่า ภาพยนตร์

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย WEBMONSTER, 1 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. WEBMONSTER

WEBMONSTER New Member Member

8
    0
    0
    ศึกษาความต้องการของผู้บริโภคในเขตกรุงเทพมหานครที่มีต่อนวัตกรรมการเช่าภาพยนตร์รูปแบบใหม่โดยใช้Flash Drive

เพื่อคาดการณ์ถึงธุรกิจใหม่ในอนาคต
    -เนื่องจากปัจจุบนเกือบทุกคนที่ใช้คอมพิวเตอร์มี flash Drive ใช้กันคนละ 1อันเป็นอย่างต่ำ
    - Flash Drive ในปัจจุบนมีความจุที่เพิ่มขึ้นสวนทางกับราคาที่ลดต่ำลงเรื่อยๆ Flash Drive 8GB สามารถซื้อได้ในราคา 400บาท (เดือนมกราคม พ.ศ.2552)
    - ปัญหาเดิมๆของการเช่าภาพยนตร์ด้วยDVD มี 1. แผ่นเป็นรอยภาพกระตุก 2. เสียเวลาต้องกลับไปคืนแผ่น
    - หากผู้เช่าสามารถใช้Flash Drive ของตัวเองไปเช่าภาพยนตร์จากร้าน และทางร้านมี
    โปรแกรม(EMF)กำหนดวันหมดอายุของไฟล์ภาพยนตร์

ตามLink นี้เลยครับ

http://spreadsheets.google.com/viewform?formkey=cFhPSWY0dmVRbGZBRXNpWDZQS3NiSmc6MA

2. AitTime

AitTime New Member Member

67
    22
    0
    ตอน เสียบ เพื่อโหลด มา flash Drive ถ้ามันใช้เวลา ไม่นานมากก็ดี อะนะ

3. l3oZo

l3oZo New Member Privilege

769
    52
    0
    น่าสนจัยนะคร๊า.......

เพราะว่าเด๋วนี้ส่วนมากใช้ flash drive ในการเก็บข้อมูลต่าง ๆ ขนาดเล็ก พกพาสะดวก สามารถใช้เสียบที่ front แทน disc เนียนค่ะเวลาขับรถม่ะมีสะดุดแน่นอน แล้วอีกอย่างคือ ประหยัดทรัพยากร ลดภาวะโลกร้อนด้วยคร๊า อิอิ............. เห็นด้วยๆคร๊า...

4. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    เป็นห่วงเรื่องเวลาการโอนถ่ายข้อมูล
    แล้วคุณภาพของภาพและเสียงล่ะ ?

5. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ช่วยๆกันไปครับ

แต่กลัวว่าหนังเรื่องนึงจะใช้เนื้อที่เยอะมากน่ะสิครับ ยิ่งภาพละเอียดๆหรือเสียงดีๆด้วย?

แต่เป็นไอเดียที่ดี น่าสนใจครับ

6. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,911
    62
    48
    เห็นด้วยนะครับ จะได้ลดขยะ CD ที่ไม่ใช้แล้วด้วย ประหยัดค่าแผ่นไปได้ส่วนหนึ่ง :D

7. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    น่าสนใจดีครับ :D

8. INTER_ZONE

INTER_ZONE Well-Known Member Member

7,700
    280
    83
    อืม...แปลกดีนะ..

9. 13o1313y

13o1313y New Member Member

51
    7
    0
    ทำธุรกิจบันเทิงอยู่ เคยคิดเหมือนกันเกี่ยวกับเรื่องพวกนี้ ซึ่งหากมันจะเป็นจริงได้นั้น เราต้องแก้ที่ตัวระบบปฏิบัติการที่เราใช้ๆกันอยู่ก่อน ตัวอย่างเช่น เวลาส่งไฟล์ เมื่อผู้รับได้รับไฟล์แล้ว ไฟล์ในคอมพิวเตอร์ของผู้ส่งจะต้องหายทันที ไม่เช่นนั้นมันก็จะละเมิดกฏหมายการทำซ้ำเหมือนกัน หรืออื่นๆอีกมากมายซึ่งมันค่อนข้างไปถึงตรงนั้นได้ยาก ให้พูดสามวันก็ยังไม่จบครับ ถ้าให้จบ มันต้องเชิญทั้งธุรกิจสายคอม บันเทิง ผู้ผลิต เครื่องใช้ไฟฟ้า หรืออื่นๆที่เกี่ยวข้อง รายใหญ่ๆจากทั่วโลกมาฟันธงกันว่า จะเซ็ตระบบกันที่ตรงไหน ที่ทุกคนจะยอมรับได้ ไม่งั้นปัญหาการก๊อปปี๊ แผ่นก๊อป การแชร์ไฟล์ การละเมิดลิขสิทธ์ ก็จะไม่มีทางหมดไป ซึ่งเมื่อปัญหาเหล่านั้นไม่ได้ถูกแก้ ก็ไม่มีความคุ้มค่าที่จะลงทุนสร้างระบบใหม่ๆแพงๆ เพราะสุดท้ายแล้วมันจะเป็นช่องทางใหม่ของธุรกิจการขายของเถื่อน เช่าของเถื่อนอีก แล้วก็เป็นปัญหาโลกแตกอีก โอ้ย ปวดหัว...

ปล. ทำรายงานเสร็จแล้ว ผมอยากจะได้ไว้อ่านสักชุดได้ไหมครับ เพราะตั้งแต่ที่เคยศึกษามา คนทำรายงาน วิจัย หรือข้อมูลเชิงลึกของวงการนี้น้อยมาก ถือว่าเป็นรายงานที่ท้าทายมากครับ ขนาดผมทำธุรกิจตรงนี้อยู่ แต่ตอนทำวิจัยยังไม่กล้าที่จะทำอะไรประมาณนี้เลย เรเฟเลนแทบไม่มี เอาใจช่วยครับ

10. 13o1313y

13o1313y New Member Member

51
    7
    0
    ใครบอก ขยะCDยังมีช้างอีกหลายตัวต้องการ แถมร้านอาหารตามสั่งบางร้านยังใช้แขวนไล่ยุงอีก นี่ถ้าเปลี่ยนใช้แฟลชไดรฟ์ ทีนี้จะเอาแฟลชไดรฟ์ไปห้อยที่หางช้างหรือรถซาเล้ง หรือร้านอาหารตามสั่ง นึกภาพไม่ออกเลย แต่คงไฮเทคดี 555

11. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ผมว่าทำแบบนี้ ถ้ามีคนเช่า 1 คน ก็ก๊อปให้เพื่อนได้สบายเลย ถ้าทำเป็น ร้านเจ๊งแน่

แล้วในเวลานี้เว็ปโหลดหนังฟรี ก็มีเยอะมายมาก

ทำแบบสอบถามให้แล้วนะครับ

12. CassyBank

CassyBank Member Privilege

42
    33
    18
    ทำแบบสอบถามให้แล้วนะครับ

เป็นประโยชน์ดี ชอบครับ

:D:D:D

13. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    น่าสนใจมากๆแต่..............................มันยังไม่ถูกต้องตามกฏหมายนะซิ แต่ถ้าคนถือกฏหมายทำล่ะก็..................สบายๆ

14. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    ตอบไปแล้วคับ

15. Accord CG5

Accord CG5 New Member Member

161
    6
    0
    หวัดดีครับพี่กัส หายไปเลยนะพี่ เดี๋ยวว่างแล้วจะเข้าไปช่วยทำนะครับ:)

16. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    จากประสบกาม ผมนะ (ไม่ขอพูดถึงพวก ไฟล์ นามสกุล บลูเรย์ )

1.CD หนังปกติ 1 แผ่นจะใช้เนื้อที่ตอนบันทึกลงเครื่อง หรือแฟตไดร์ 650-700 MB แล้วลองเอาคูณ 2 ครับ จะได้จำนวนหนัง 1เรื่อง (นี้ไม่รวมแบบระบบเสียง อย่างหรูๆ) หรือ DVD ที่จุกกว่า 2G แล้วถ้าเช่ามากกว่า1เรื่องละ จะใช้เท่าไร

2.ใครจะเป็นผู้ออกค่าใช้จ่าย เรื่องแฟตไดร์ และเครื่องที่จะเอามาเล่น เพราะอย่างคนทำงานหรือนักศึกษา คงจะมีใช้ และมีปัญญาที่จะซื้อเครื่องเล่น VCD DVD MP3 USB อยู่แล้ว (เครื่องเล่นอย่าที่ผมว่าเห็นถูกๆก็ต้องมี 1200 ของจีน ขายอยู่ตาม BIG C) แต่คนทั่วไปอย่าง ผู้ใช้แรงาน ทั่วๆไป มันจะมีกันมั้ย เพราะถ้าจะเอาแต่จับตลาด คนทำงาน และนักศึกษา ผมว่าไม่รุ่ง เว้นแต่จะมีให้เขาใช้ฟรี ตอนสมัครสมาชิก แล้วเอาค่าสมัครมาทำเป็นค่ามัดจำอุปกรณ์ พอเช่าหนัง จนถึงจุดที่คุ้มทุนที่ใช้ (ค่าเช่าหนังก็รวมค่าอุปกรณ์ไปเลยเช่นค่าหนัง 10บาท อุปกรณ์ 10 บาท รวม 20บาทต่อเรื่อง แต่พวกที่มีมาเอง ก็จะสามารถเช่าได้ในราคา 10 บาท ) ก็คืนค่ามัดจำให้เขา

3.ระยะเวลาในการ อัปโหลด หนัง ผมว่าต้องทำให้มันใช้เวลาน้อยลง ไม่งั้นรอกันเหงือกแห้ง (ยิ่งคนเช่าเยอะๆ ไม่สติแตกเลยหรอ)

นอกจากนี้ยังมีรายละเอียดอื่นๆอีกเยอะ

แต่ถ้าทำผมก็พร้อมที่จะเช่าครับเพราะขี้เกียจวิ่งไปคืน

17. crown

crown New Member Member

549
    19
    0
    ตอบไปแล้วครับ

ขอให้โชคดีครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้