ถามเกี่ยวกับ BMW หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย itkub, 19 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. itkub

itkub New Member Member

13
    0
    0
    BMW ค่าดูแลรักษา+ค่าอะไหล่ต่างๆ แพงไหมครับ

2. link2pik

link2pik New Member Member

356
    222
    0
    รุ่น ไหน ละ ครับ

แต่ละรุ่น ราคาไม่เท่ากัน อะ

3. itkub

itkub New Member Member

13
    0
    0
  4. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    เอาที่ผมรู้ๆนะเรื่องการดูแล ก็ไม่ต่างจากรถคันอื่นๆ เท่าไร ( เหมือนกันเลยละ ) ตรวจเช็ตตามความเหมาะสม แต่ถ้าขับๆแล้วมีสัญญานเตือนที่หน้าปัด ( เสียงดัง ตึ้ง.... ) ก็ควรอ่านซะหน่อยก็ดี ( มันจะเป็นภาษาปะกิตตัววิ่งแบบ ดิจิต้อล ถ้าอ่านไม่ออกก็ต้องพยายามแปลให้ออก ) แล้วจัดการแก้ไขซะให้เรียบร้อย ( หรือถ้ายังไม่รู้ก็เปิดคู่มือในรถเขามีบอก หน้าหลังๆ ) เรื่องอะไหล่ แล้วแต่ชิ้นอะไหล่ครับ แต่ไม่แพงเวอร์อย่างที่ใครๆคิดกัน

แนะนำให้เอาคู่มือติดไว้ในรถเสมอ อย่าเอาออกจากรถ มันช่วยได้เยอะเวลามีปัญหา

5. March_Weber

March_Weber New Member Member

1,539
    32
    0
    E36 เข้าไปหยิ๊มๆ ก็มี 3 หมื่นแล้ว

6. link2pik

link2pik New Member Member

356
    222
    0
    ไม่ แพง นะ

ของ แต่ง เยอะ ของ เทียบ ก็ มีครับ

7. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ถ้าอะไหล่ของศูนย์แท้ ก็มีเหนื่อยเหมือนกันครับ :D

8. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    ถ้าดูแลดีๆก็ไม่จุกจิกครับ ก็จะมีเสียตามอายุแหละครับ ค่าอะไหล่ก็แพงตามประสารถยุโรปทั่วๆไป สำหรับ E36 อะไหล่มือสองก็พอหาได้ครับ

ปล สำหรับเซอร์วิสและซ่อม แนะนำอู่ Road Runner ครับ ทำดี แก้ตรงจุด

9. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    จากประสบการณ์ตรง คิดว่าไม่ถึงกับแพงมาก (ถ้าไม่เบิกศูนย์) ตามเชียงกง มีอะไหล่แทบทุกชิ้นครับ
    อยากทราบข้อมูลเพิ่มเติมลองไปที่ เวป www.bmwe36thailand.com ศึกษาข้อมูลก่อนตัดสินใจดีกว่าครับ

10. 50629195

50629195 New Member Member

70
    0
    0
    E36 ปัญหาไม่น่าจะเยอะนะครับ

ส่วนมากก็ปัญหาทั่วๆไป อะไหล่หาไม่ยาก

แต่ ของแต่งนี่สิ เยอะมาก เลือกไม่ถูกเรย

^^

11. BiZarre@GoDs

BiZarre@GoDs Active Member VIP

1,503
    21
    38
    อะไหล่มีแพงโหดๆแค่บางชิ้น (สำหรับบางรุ่นที่แบ่งเป็นเฉพาะ หรือใช่ร่วมรุ่นย่อยอื่นไม่ได้ ไม่ได้ แต่ส่วนมากจะใช้กันได้หมด)

ส่วนอะไหล่ทั่วไป ก็หาไม่ยาก ราคาก็ไม่แรง เปลี่ยนแล้วใช้ได้ยาวคับ (แต่ต้องหาอู่ที่เปลี่ยนให้เราดีๆหน่อย)

ถ้าอะไหล่บางชิ้นเบิกใหม่ ก็ได้แรํวนะคับ ไม่กี่ช.ม. (แต่รู้สึกอะไล่ใหม่ปีนี้ขึ้นราคา 2-3% จากปีที่แล้ว -*-)

ถ้าดูแลดีๆก็ไม่ค่อยมีอะไรเสียคับ (ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับว่าได้รมมาสภาพเป็นอย่างไรคับ ถ้าสภาพดีก็อาจจะไม่ต้องทำอะไรเลย )

12. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    อะไหล่โดยรวมแพงเป็นบางอย่างคับ พวกปั้มพาวเวอร์พวงมาลัย แร็ค ช่วงล่างต่างๆ ลูกหมาก กันโครง อารายพวกๆนี้คับ บางอย่างก็ถูกเหมือนกัน แต่ถ้าเข้าบริการที่ศูนย์ แพงแน่นอนคับ

ผมแนะนำอู่นอกสองอู่คับ M-Power กับ BBSC คับ ทำมาแล้วประทับใจทั้งสองอู่คับ

13. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    BBSC ใช้ได้เหมือนกันครับ เคยทำมาเหมือนกัน แต่ส่วนตัวคิดว่า Road Runner เวลาเช็ค ช่างจะเช็คละเอียดกว่าครับ

14. Racing D Project

Racing D Project New Member VIP

283
    8
    0
    อันไหนเสียซ่อมให้ตรงจุดก็ไม่แพงมาก หาอู่ที่ไว้ใจได้ อะไหล่ถ้ารู้จักวัดโสมให้ไปซื้อเอง เหลือตังมาจ่ายค่าแรงสบายกะเป๋าด้วย จริงๆนะ

15. z e s t

z e s t New Member Member

248
    21
    0
    ถ้าเป็น Series 5 โฉมที่แล้วล่ะครับ ตัวก่อนปัจจุบัน ไฟท้ายขาวแดง จำไม่ได้ว่า E อะไร ไม่รู้ว่าอะไหล่จะโหดรึเปล่าครับ กำลังเล็งๆ อยู่

16. Robin

Robin New Member Ads

1,612
    45
    0
    E39 คับ ตอนนี้ค่าตัวราวๆ 6-7 แสนบาทคับ อะไหล่ผมว่าส่วนใหญ่รุ่นนี้หาจากข้างนอกได้หมดคับ ราคาไม่แรงมากคับ มือสองก็มีมาเยอะคับ เคยทำพวกระบบหม้อน้ำที่ M-Power ราคาก็ไม่แรงอย่างที่คิดคับ

แต่เคยถามตอนนั้นถ้าเข้าศูนย์ มันล่อซะอ่วมเลยคับ อิอิ

17. nikexposure

nikexposure Well-Known Member VIP

3,466
    41
    48
    น่าจะแพงกว่ารถญี่ปุ่น พอสมควรนะเนี้ย

18. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    เอ่อ..จากประสบการณ์ใช้รถผ่านที่มา

เป็นญี่ปุ่นทั้งหมด มีคันล่าสุดเนี่ย E36 เป็นยุโรป คันแรก

ก็เฉย ๆ อ่ะนะคับ อย่างที่เพื่อน ๆ พี่ ๆ ด้านบนบอกอ่ะแหละคับ

มีถูกบ้าง แพงบ้าง มันก็แล้วแต่ชิ้นส่วนอ่ะ ก็ไม่ต่างอะไรกะรถญี่ปุ่นทั่วไป ซักเท่าไหร่

สรุป โอเค คับ.......

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้