.:: ขนส่ง (หมอชิต) ไม่น่ากลัวอย่างที่คิด แต่ข้างๆ น่ากลัวกว่า ::.

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย mr_janes, 23 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mr_janes

mr_janes New Member Member

352
    31
    0
    เกริ่นก่อนเลยคับ

ผมนำรถไปเปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยนสีมา พอรถออกจากอู่ ก็ได้โอกาส

ต้องเข้าไปเยี่ยมขนส่ง เพื่อทำเรื่องแก้ไขข้อมูลในเล่มทะเบียนให้ถูกต้อง

----------------------------------------------------------------------------

ศ. 20-2-52 12:00 น.

ขับรถไปถึงขนส่ง หาที่จอดรถข้างตึก 2

แล้ววิ่งขึ้นไปชั้น 2 ในบัดดล มุ่งหน้าสู่ประชาสัมพันธ์

ต่อคิวประมาณ 3-4 คิว แล้วก็ถึงเรา

ผม : พี่คับ ผมจะแจ้งเปลี่ยนสี เปลี่ยนเครื่อง และขอป้ายเหล็กใหม่ ต้องทำอย่างไรบ้างคับ

จนท : เดี๋ยวน้องไปแจ้งจำหน่ายเลขเครื่องเดิมที่ชั้น 4 ก่อนนะคะ แล้วเอารถไปตรวจสภาพที่ ตึก 4 แล้วค่อยกลับมาที่นี่

ผม : อ๋อ ได้คับ เอ่อ... แล้วต้องใช้เอกสารไรบ้างหรือเปล่าคับ

จนท : น้องเป็นเจ้าของรถเองใช่หรือเปล่า

ผม : ใช่คับ

จนท : ก็ใช้สำเนาบัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน

ผม : ขอบคุณคับ

ไอ้เราก็คิดในใจ ตรูดูในเน็ต ไม่เห็นมีทะเบียนบ้านเลย ไม่ได้เอามาด้วย

ไม่เป็นไร วันจันทร์ค่อยมาใหม่ก็ได้ฟ่ะ ผบ.ทบ. จะให้ไปรับแล้ว

2. mr_janes

352
    31
    0
    หลังจากไปรับ ผบ.ทบ. มาแล้ว

ผบ.ทบ. ก็บอกว่า กลับไปเอาเอกสารมาทำเถอะ

จะได้ทำให้มันเสร็จๆ ไป วันนี้ก็ไม่ได้ติดธุระอะไรแล้วนี่

ก็เลยรีบบึ่งกลับบ้านไปเอาสำเนาทะเบียนบ้านในบัดดล

------------------------------------------------------------------------------

ศ. 20-2-52 14:10 น.

มาถึงหน้า BTS แว้วววว ขนส่งอยู่ข้างหน้าแล้วเว้ยยยยยยย

อยู่ดีๆ มีมอไซค์ฟีโน่ ไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียนมาจอดขนาบข้างแล้วเคาะกระจก

เราก็นึกว่าเค้าคงหลงทาง เลยเปิดกระจกไป กะว่าน่าจะช่วยเค้าได้

ฟีโน่ : พี่จะเข้าขนส่งป่าวคับ

ฟีโน่ : พี่มาทำอะไรเหรอคับ

ผม : มาแจ้งเปลี่ยนทะเบียนคับ เลขเครื่อง กับ เปลียนสี

ฟีโน่ : ผมทำให้ไม๊พี่ คิดร้อยเดียว

ผม : อืม (คิดในใจ น่าสนแฮะ ขี้เกียจต่อคิว)

ฟีโน่ : พี่ขับตามผมมาเลยละกัน ถ้าพี่ไม่สนใจ ก็ไม่ต้องทำก็ได้คับ

ขับตามเลยซิคับ คุยกับ ผบ.ทบ. ก็สนใจเหมือนกัน แต่ก็เกรงๆ กันว่า

จะโดนหลอกหรือเปล่า จะถ่ายรูปเก็บไว้เป็นหลักฐาน

น้องก็ไม่ติดทะเบียน ใส่เสื้อคลุมมิดชิด ใส่หมวกกันน๊อตเต็มใบอีก - -"

พอไปถึงร้าน ก็มีเจ๊ (คาดว่าเจ้าของร้าน) มานั่งคุยด้วย อธิบายกันดังนี้

เจ๊ : น้องมาทำอะไรบ้างคะ

ผม : ก็จะแจ้งเปลี่ยนเลขเครื่อง เปลี่ยนสี แล้วก็ขอป้ายเหล็กใหม่

----- ตัดตอนนะคับ จำรายละเอียดไม่ได้ -----

เจ๊ : รวมทั้งหมด 2,000 บ. ค่ะ ได้ภายในวันนี้เลยนะ

ผม : (อึ้ง) ไว้ก่อนละกันคับ เงินไม่พอ

ทั้งผม และ ผบ.ทบ. อึ้งกันทั้งคู่ ทำไมมันแพงนักฟ่ะ แล้วไอ้ร้อยเดียวเมื่อกี้มันอยู่ไหนฟ่ะ

รายการเท่าที่จำได้คร่าวๆ ก็จะมี
    1. ค่าตรวจสภาพ 350 บ.
    2. ค่าปรับแจ้งเปลียนสีช้าเกินกว่า 7 วัน 200 บ.
    3. ค่าแจ้งเปลี่ยนเครื่อง 850 บ.
    4. ค่าแจ้งเปลียนสี 200 บ.
    5. ค่าขอป้ายเหล็กใหม่ 200 บ.
    6. ค่าออกใบเสร็จทำสีใหม่ 200 บ.

ผมก็เลยกลับตัว กลับใจ ตรูไปทำเองก็ได้ฟร่ะ

3. mr_janes

352
    31
    0
    ศ. 20-2-52 14:30 น.

หาที่จอดข้างตึก 2 ได้แล้ว

ก็รีบขึ้นไปยังชั้น 4 ก่อนเลยเพื่อไปจำหน่ายเลขเครื่องเดิม

ไม่ถึง 3 นาที ก็เรียบร้อย

เอารถไป ตึก 4 ไปตรวจสภาพ

ขับเข้าไปแบบงงๆ เพราะไม่เคยมาก่อน

คิดในใจ เอ้อ ว่างดีแฮะ คนไม่เห็นเยอะ

ไปถึงก็จอดรถ ดับเครื่อง เปิดประโปรงหน้า แล้วไปยื่นเอกสารที่โต๊ะ

พร้อมแจ้งว่ามาเปลี่ยนเครื่อง เปลี่ยนสี คับ

แล้วเดินกลับมาที่รถ เจ้าหน้าที่อีกคนก็ขูดเลขตัวถังเรียบร้อยแล้ว

เจ้าหน้าที่อีกคน ก็ถามคนที่ขูดเลขตัวถังว่า อ่านเลขเครื่องดิ๊

เค้าก็อ่าน 4 ตัวหลัง แค่เนี้ย โอเคแล้ว

เราก็อึ้งเลย ทำไมมันง่ายนักฟ่ะ ซัก 2 นาทีเองมั้งเนี่ย

ตรอ ที่ตรูไปตรวจอยู่ทุกปี มันยังเล่นรถเราเยอะกว่านี้เลย

แล้วเจ้าหน้าที่ก็บอก ไปรอรับเอกสารคืนที่ช่อง 8 นะคับ

4. mr_janes

352
    31
    0
    นั่งรออยู่ประมาณ 5 นาที ก็ถึงคิวรับเอกสารคืนของเราแล้ว

หลังจากได้รับเอกสารคืนที่ช่อง 8 แล้ว

ก็รีบกลับไปยังตึก 2 ชั้น 2 ในบัดดล

เพื่อไปรับบัตรคิว เจ้าหน้าที่ก็ตรวจเอกสาร

แล้วก็บอกว่า

จนท : น้องเป็นเจ้าของรถใช่เปล่า

จนท : ขอสำเนาบัตรประชาชน 1 ใบ ค่ะ

ผม : นี่คับ (พร้อมยื่นให้ แล้วก็คิดว่า ไม่เอาสำเนาทะเบียนบ้านไงฟร่ะ)

ตรูอุส่าห์ขับรถไปกลับร่วมๆ 40 กม เชียวนะเฟ้ย ไม่เอาเหรอ แต่ก็ไม่กล้าทัก กลัว อิอิอิ

พอได้บัตรคิวปุ๊ป ตรูยังไม่ทันกรอกคำร้องเลย

เสียงคอมพิวเตอร์สุดสวยก็เรียกคิวผมซะงั้น

ไม่เป็นไร วิ่งไปก่อน แล้วค่อยไปกรอกหน้าเค้าท์เตอร์ก็ได้ฟร่ะ

ก็ยืนกรอกๆๆๆ แก้ๆๆๆ เพิ่มๆๆๆ ตามที่ เจ้าหน้าที่บอก

แล้วเจ้าหน้าที่ก็แจ้งค่าใช้จ่าย

จนท : แจ้งเปลี่ยนสีเลยกำหนด ต้องเสียค่าปรับ 200 บ. นะคะ

ผม : อ๋อ ได้คับ แต่เห็นอู่บอกว่า 15 วันไม่ใช่เหรอคับ ยังไม่เกินเลยนี่นา

จนท : ได้ 7 วันค่ะ ไม่ใช่ 15 วัน

ผม : คิดในใจ งานนี้ตรูต้องไปเอาคืนกับอู่ซะแล้วววววว

จนท : ค่าธรรมเนียม 310 บ. ค่ะ

ผม : คับๆ (พร้อมหยิบเงินให้ แล้วก็พลางคิดไปว่า ไอ้เวงมะกี้ มันจะเอาตรูตั้ง 2 พัน)

นั่งรอซักประมาณ 10 นาที เจ้าหน้าที่ก็เรียกชื่อผม

จนท : ค่าปรับ 200 บ. นะคะ

ผม : คับๆ (หยิบเงินให้อีก พลางคิดไปว่า ทำไมเจ๊ไม่เก็บรวมกันไปตั้งแต่เมื่อกี้ล่ะคร๊าบบบบ)

จนท : เรียบร้อยแล้วค่ะ

ผมก็มองนาฬิกาข้อมือตัวเองทันควัน

15:15 น. เง้ออออ นาฬิกาตรูเพี้นยป่าวฟ่ะ

ไม่ถึง 1 ชม เลยนะเฟ้ยยยย

ไอ้ร้านเมื่อกี้ ยังบอกประมาณว่า ถ้าทำกับมัน ไม่เกินวันนี้

ถ้าเราทำเอง คงได้ชาติหน้าอยู่เลยนะ

เดินกลับมาขึ้นรถ ก็ยังอึ้งๆ กับ ผบ.ทบ. อยู่เลย

ค่าธรรมเนียมก็ถูก ใช้เวลาก็น้อย แค้นขึ้นมาทันตา ดีนะไม่โง่

สรุป ค่าใช้จ่ายจากใบเสร็จของขนส่งที่ได้มา

1. ค่าเปลี่ยนแปลงข้อมูลในเล่มทะเบียน 50 บ.
    2. ค่าตรวจสภาพ 50 บ.
    3. ค่าคำร้อง 10 บ.
    4. ค่าขอป้ายเหล็กใหม่ 200 บ.
    5. ค่าปรับ แจ้งเปลี่ยนสีล่าช้า 200 บ.
    รวม 510 บ.

ใช้เวลาทั้งหมด ไม่เกิน 1 ชม.

ทั้งหมดด้วยประการล่ะฉะนี้เอยยยยย

5. buem

buem New Member Member

2,764
    75
    0
    แหมน้องพี่ไปเปลี่ยนแก๊สมา อย่างถูกเลย
    คันแฟนนะ
    ถ้ารถเราถูกต้องแป๊ปเด๋ยวครับพี่น้อง
    ไอ้ด้านข้างที่เค้ารับทำน่ากลัวมาก
    มันคิดค่าดำเนินการแฟงนะ โดยเฉพาะคนที่จะเซ็นให้รัดคิวมันต้องใช้ตังสูงนะเปลี่ยนเครื่องนี่พี่ยังไม่ได้แจ้งเลยอ่ะ
    ลืมบอกไปเเปลี่ยนสีนะไม่เกิน 7 วัน แต่บิลนะเรามาเขียนเองได้ ลืมบอกไป จะได้ไม่โดนค่าปรับ

6. ta244

ta244 New Member Member

352
    0
    0
    นี่แหล่ะ ไทยแลนด์

7. ปลาคราบ

ปลาคราบ New Member Member

267
    20
    0
    การเปลี่ยนสีต้องเอาบิลไปแนนด้วยใช่ใหมครับ ( ไม่ทราบจริงๆ )
    แล้วต้องเอาอะไรไปอีกบ้างครับ
    จะได้ทราบ ครับ
    หากไปเปลี่ยนบ้าง

8. mr_janes

352
    31
    0
    เอกสารที่ต้องใช้สำหรับเปลี่ยนเครื่องนะคับ
    1. เล่มทะเบียน
    2. สำเนาบัตรประชาชน
    3. ใบเสร็จซื้อเครื่อง + ใบแจ้งนำเข้าเครื่อง (จากเชียงกง)
    4. ใบเสร็จค่าแรงเปลี่ยนเครื่อง (ถ้ามี)

เปลี่ยนสีนะคับ
    1. เล่มทะเบียน
    2. สำเนาบัตรประชาชน
    3. ใบเสร็จเปลี่ยนสี

ทั้ง 2 รายการ ใช้เอกสารร่วม คือ เล่มทะเบียน และ สำเนาบัตรประชาชน ร่วมกันได้เลยคับ

อ้อ บิลที่ใช้แจ้ง ต้องเป็นบิล Vat นะคับ อันนี้อู่บอกมาอ่ะ

แต่ไม่ได้ถามขนส่งอ่ะ ลืม หุหุหุ

9. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    เร็วจิงๆๆ ครับครั้งที่แล้วไปเปลี่ยนเครื่อง เร็วจนหน้าตกใจครับ

10. ปลาคราบ

ปลาคราบ New Member Member

267
    20
    0
    ขอบคุณ ครับๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

11. buem

2,764
    75
    0
    ไม่ต้อง vat ก็ได้ครับ
    หรือจะไปเอาบิลทำเรื่องที่ขนส่งเลยก็ได้
    ทำสีรรถนะ
    แล้วเครื่องเราจะเจ้งแบบไหนดีหว่า

12. pungpon

pungpon New Member Member

180
    13
    0
    เหนื่อยเลยอ่านเยอะ....

13. Van X

Van X Well-Known Member Moderator

1,247
    44
    48
    รถเสร็จนานแระ ยังไม่ได้ไปแจ้งอะไรเลย..........................:cry::cry::cry::cry::cry::cry::cry:

14. buem

2,764
    75
    0
    เด๋วตา x ผมแจ้งตำรวจให้ตรวจค้นให้ครับ
    อิอิ

15. MR.JUNLANOP

MR.JUNLANOP Active Member Member

523
    29
    28
    ผมก้อเคยเจอ ขี่มอไซค์มาตีคู่เคาะกระจก
    ผมเลยบอเค้าไปว่า
    นัดไว้แล้วฮะ เค้าเลยไปหาคนใหม่เลย อิ ๆๆ

16. NVไขมันเฮฮา

NVไขมันเฮฮา New Member Member

119
    7
    0
    มันก็เป็นธุรกิจอีกแบบละคับ อย่าไปคิดมากคับพี่น้อง

17. Mr.M

Mr.M New Member Member

88
    2
    0
    มันเป็นอาชีพเค้า...............

ของผมโดนแจ้งเปลี่ยนเครื่องพันกว่าบาท ที่ตรอ.แถวบ้าน.............

แต่ รถผมทะเบียน กทม. ตัวผมอยู่ต่างจังหวัด ...............

เลยยอมเสีย ทั้งที่รู้ว่าแพงหง่ะ.........

แต่ชั่งมัน เราไม่ต้องเสียเวลาไปจัดการ............ ไม่คิดมากคับ........

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้