ถามเรื่องการโดนตำรวจยึดรถ มอเตอร์ไซค์

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Ea"RT"h, 9 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    คือว่ารถมอเตอร์ไซค์ผมโดนตำรวจยึด ข้อหาไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน สน.บางกอกน้อย

อยากรู้ว่ามันมีเวลาจำกัดไหม ว่าต้องไปเอารถคืนภายในวันไหน

เพราะตอนนี้เอกสารยังไม่ครบ เลยยังไม่ได้ไปเอา

2. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ดูที่ใบสั่งครับมันมีเวลาบอกอยู่ว่าให้ไปเอาก่อนวันไหน

3. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    ไม่ได้รับใบสั่งครับ เค้ายึดรถไป แล้วก็แค่ลงบันทึกไว้ที่ สน.

ไม่ได้ใบอะไรกลับมาเลย

4. toedoe

toedoe Member Racer

604
    6
    18
    ซะงัน ขโมยหรือเปล่าเนีย

5. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    เอาชัวน์ก็เตรียมเอกสาร ทุกอย่างเล่มไปเอาออก น่าจะเอาออกได้เลยมั่งครับ

ผมก็ไม่ค่อยมีความรู้ แต่เรามีเอกสารยืนยันว่าเป็นรถเรา มันคงยึดไว้ไม่ได้

6. Pong-S14

Pong-S14 New Member Member

15
    4
    0
    นำเล่มทะเบียนไปขอรถคืนครับอาจจะเสียค่าปรับนิดหน่อยเรื่องไม่ปิดแผ่นป้ายทะเบียน
    แต่งงอ่ะทำไมไม่มีใบสั่งมาด้วยลองเช็คดีดีนะครับเดี๋ยวพี่ท่านจะเล่นตุกติก

7. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    อยากรู้ข้อเท็จจริงด้วยเหมือนกันครับ ตอนนี้รู้มั่วๆงูๆปลาๆ หลายคนก็พูดแตกต่างกันไป :D

8. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    รถไม่ได้ขโมยครับ แต่เพิ่งซื้อมาใหม่ กะว่าจะเอาไว้ทำเล่นๆ เลยไม่ได้ทำทะเบียน

โดนสายตรวจเป็นคนจับครับ

แล้วเค้าก็พาไปโรงพัก แล้วทำเรื่องยึดรถไว้ก่อน

แล้วก็บอกให้กลับบ้านได้ โดยไม่ให้อะไรมาเลย

อยากรู้แค่ว่ามันมีระยะเวลาในการไปเอารถคืนหรือป่าว เช่นต้องไปรับภายในวันไหนหรือป่าว

เพราะยังไม่มีเวลาไปเอา เสกสารมีแล้ว

9. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    เอาเอกสารตัวจริงไปให้ครบ แล้วสำเนาเผื่อไว้ด้วย เตรียมเงินเผื่อค่าปรับ

คุยกันให้เข้าใจ (ถ้าไม่รู้เรื่อง เล่นแง่ ก็ขึ้นชั้นบนไปคุบกับผู้หลักผู้ใหญ่ ผู้กำกับไปเลย)

ปล.หากผิดจริงแล้ว ยอมรับกันแล้ว ก็ต้องว่ากันไปตามขั้นตอน ถ้าตุกติกก็ว่ากันไปอีกที
    สน.นี้ไม่น่ามีปัญหาอะไรมากมายนะครับ อย่าไปกลัวถ้าเป็นเจ้าของจริง เอกสารครบ
    รีบไปเอาออกโดยเร็วดีกว่าทิ้งไว้ เดี๋ยวจะกลับมาไม่ครบ
    (รถไม่ติดแผ่นป้ายทะเบียน ไม่มีเอกสารยืนยัน ต้องสงสัยได้ว่ารถผิดกฏหมาย รถถูกโจรกรรม ยึดเป็นรถของกลางได้ก่อนได้ชั่วคราว ตามที่เข้าใจนะครับ)

10. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    เอาใจช่วยครับ ขอให้ได้คืนไวๆ

11. Ea"RT"h

7,434
    191
    0

ขอบคุณครับ

12. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    จอดกินข้าวแถวบ้านตอนกลางคืน แล้วรถสายตรวจขับผ่าน แล้วก็มาถามเจ้าของร้านอาหารว่ารถใคร ทางร้านเค้าก็ชี้มาทางผม

ตร.ก็เลยเรียกไปคุย บอกว่าทำไมไม่ติดแผ่นเบียนทะเบียน

ผมก็บอกไปว่ารถใหม่ แต่ตอนนั้นผมไม่ได้พกหลักฐานอะไรไปเลย เพราะไม่คิดว่าจะซวยโดนจับ

เค้าก็เลยขอยึดรถไปก่อน และให้เอาหลักฐานการครอบครองรถมาให้ดูวันหลัง ถึงจะได้รถคืน แต่ทาง ตร.เค้าไม่ได้ให้ใบสั่งอะไรมาเลย

แต่ตอนนี้ยังไม่มีเวลาไปเอง เลยอยากรู้ว่าเค้ามีกำหนดระยะเวลาบ้างไหม

13. chicky_seed

chicky_seed New Member Member

4
    1
    0
    รถไม่ได้ดัดแปลงสภาพรถนี้ยึดได้ด้วยหรอครับ เคยได้ยินมาว่าถ้ายึดรถนี้ตำรวจผิดนะครับถ้ารถเราไมได้ดัดแปลงสภาพแต่กรณีของคุณไม่ติดป้ายทะเบียนแน่ใจเหมือนนกันนะลองเช็คดูดีๆ ยังไงก็ขอให้ได้รถคืนไวๆ

14. Ea"RT"h

7,434
    191
    0

ผมยังสงสัยเลยว่าทำไม่ต้องยึดรถด้วย

แทนที่จะให้ใบสั่งมา

15. Jen@171

Jen@171 Member Member

494
    21
    18
    เหอะๆๆ ระวังอะไหล่หายนะเพื่อน เพื่อนที่อุบลนะ ....อันตรายๆๆ อิอิ

16. teerapong001

teerapong001 Member Member

214
    20
    18
    เห็นด้วยตามนั้นคับ

17. Ea"RT"h

7,434
    191
    0

เสียวอยู่เหมือนกัน

วันนี้จะไปเอารถ ตำรวจที่ประจำที่ สน.บอกว่าให้ไปเอารถคืนกับ ตำรวจคนที่ยึดรถ แล้วพอดีวันนี้ไอ้ตำรวจที่ยึดรถมันไม่ได้เข้าเวร

มีงี้ด้วยหรอเนี้ย คือเราต้องรู้ด้วยใช่ไหมเนี้ยว่ามันจะเข้าเวรวันไหน

นึกว่าไปเอาคืนกับตำรวจคนไหนก็ได้ที่ทำหน้าที่อยู่

ทำไมมันไม่เก็บกุญแจไว้ที่ส่วนกลางวะ พอไปเอาคืนจะได้เอาได้เลย

เวลายิ่งไม่ค่อยมีอยู่

18. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    ผมขอทายว่าเป็น พวก Bigbikeใช่ไหมครับ

ตอนนี้เค้าตรวจ เจ้ารถอินวอยอยู่ครับ ไ ม่ติดแผ่นป้ายทะเทียนปกติ ปรับ 1000 บาท

แต่เป็นรถใหญ่ลองเข้า สน แล้ว ลำบากนิด1ครับ ต้องใช้เส้น+เงิน ในการนำออกมา

ขอให้ได้รถคืนไวไวนะครับ

19. bastard14

bastard14 New Member Member

67
    1
    0
    ง่ะ ลองเอาใบเสร็จโกดัง invoice กับบัตรประชาชนไปแสดงครับ ที่จริง ไม่สามารถยึดได้ครับผม เนื่องจากตอนที่สายตรวจมา คุณไม่ได้ขี่ แต่จอดไว้... ปกติ คุยแบบประณีประนอมกันได้ แต่สงสัย ตำหนวยรายนั้น ออกแนว "กุจายึด"

ผมว่า รถคุณ โดนตำหนวดถลุงเล่นแล้วล่ะครับ รุ่นพี่ผมเคยโดนยึดกลางไฟแดง แมร่งตำรวจขี่ไป สน. เสร็จ ขี่กลับบ้านเฉยเลย รู้ขึ้นวันรุ่งขึ้นตอนไปเอารถ แกบอกว่า ตำหนวดรายนี้ยังไม่มา เมื่อวานขี่กลับบ้านไป...

สุดท้ายใช้หลักฐานการซื้อ-ขายพร้อมสำเนาบัตรประชาชนไปแสดง พร้อมกับเงิน 3000 เพื่อเอาออกครับผม (ตอนแรกมันจะเอา 5000 แต่ต่อเหลือ3000) ตอนได้กลับมา ชุดสีมีรอยขูดขีดเพิ่มขึ้นเยอะเลย เง่อๆๆ

20. NutZ

NutZ New Member Moderator VIP

266
    15
    0
    ถ้า4 สูบอินวอย รอพี่คนที่เค้าจับเราขอเบอร์ส่วนตัว ดทรเข้าไปนัดและก้อเจรอ่ะครับ

ผมเคยเจอยกเข้ากองปราบทีไปถึงมะมีไร เอาเอกสารให้เซ็นส์ ไม่เสียค่าปรับไรเลย

แต่ถ้า สน ให้ค่าปรับ พี่คนจับเค้าหน่อยนะ จาได้ออกไวไว

21. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    เข้าใจเลยว่าเป็นไง เพื่อผมก็เคยโดนเรียกครับ HONDA CB600 (ผมเคยยืมขับคันนี้อยู่มันส์มาก) ขับไปเจอด่านตรวจ ซึ่งรถยังไม่ขึ้นทะเบียน มีแต่ใบอินวอย์ และ ใบเสร็จซื้อขาย ตำรวจ เขาก็ยึดรถไปเลย วันรุ่งขึ้นเอาเอกสารไปมันก็บอกต้องไปคุยกับคนที่จับ และก็เหมือนพยายามดึงเรื่อง (ประมาณว่าไม่ยอมคืนรถ) สุดท้ายใช้ไม้อ่อนไม่ได้ ก็ต้องเล่นไม้แข็งให้ผู้ใหญ่มาเคลียร์ ไม่ถึงครึ่งวันเอารถออกมาได้ทันที ไม่เสียเงินค่าปรับด้วย

22. BuGI_GT

3,217
    11
    38
    แล้วไงเนี่ย ได้เรื่องไหม

23. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    รถยังอยู่โรงพักอยู่ครับ

ยังไม่ได้ไปเอา รอคนรู้จักไปเอาออกมาให้

พอดีได้บอกความจริงกับพ่อแล้วครับว่ารถโดนจับ ตอนแรกบอกไปว่าเพื่อนยืม

เดี๋ยวพ่อผมจัดการให้

24. BuGI_GT

3,217
    11
    38
    อืมๆ สุดท้าย ต้องแบบนั้นแหล่ะ

25. Ea"RT"h

7,434
    191
    0
    เอารูปออกเรียบร้อยแล้ว

โดนปรับไปอีก 1000 บาท

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้