สอบถาม .. ชาว RCWEB หน่อยคับ เรื่อง "แจ้งเปลี่ยนสีรถ"

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย -@of_EvoKanNoi-, 16 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. -@of_EvoKanNoi-

-@of_EvoKanNoi- New Member VIP

658
    28
    0
    ขอถามหน่อยคับว่า เวลาเราจาไปแจ้งเปลี่ยนสีรถ

ต้องเอาอารายไปบ้างคับ แล้วเค้าต้องตรวจสภาพรถอารายบ้างคับ

รบกวนผู้ลุ๊ชี้แจง ทีคับ ขอบคุณคับ :cool:

2. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    เอกสารที่ต้องเอาไปคือ

- เล่มทะเบียนรถยนต์
    - ใบเสร็จค่าทำสีจากร้าน
    - สำเนาทะเบียนบ้าน,บัตรประชาชน

แล้วก้อต่อคิวเข้าซองไปตรวจรถตามปกติ
    บอกเจ้า พนง. ว่า แจ้งเปลี่ยนสีรถ คับ

3. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    เพิ่มเติมให้นิดครับ

ไปแจ้งเปลี่ยนและตรวจได้ที่ขนส่งทุกแห่งได้เลยครับ

ใบเสร็จรับเงิน จะเป็นแบบมีVATหรือบิลเงินสดธรรมดาก็ได้นะครับ

หรือถ้าทำสีเองก็หาพวกใบเสร็จค่าสีแทนก็ได้ครับ

ปล ถ้ารถแต่งผิดระัเบียบมากๆก็จ้างเค้าทำให้ก็ได้นะครับ เพื่อนผมเคยเอาไปแจ้งเปลี่ยนสี

แต่พวกเล่นไม่ดูแต่สี ไปเล่นส่วนอื่นที่ผิดระเบียบอีก เลยเสียตังจ้างหน้าม้าเอาดีกว่าครับ

4. T&T-^^wiz@rd^^

T&T-^^wiz@rd^^ New Member Member

24
    2
    0
    ของผมให้ที่ร้านเป็นคนจัดการอะครับ......

5. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    เคยทำแต่ข้างนอกครับ :D

6. Kentakky

Kentakky Member Member

166
    2
    18
    แนะนำว่าทำที่ขนส่งเองเลยครับ หากมีเวลา เพราะประหยัดค่าใช้จ่ายกว่ามาก (ไม่เกิน200)
    สิ่งที่ต้องใช้นะครับ (หากเป็นเจ้าของเอง)
    1.สำเนาบัตรประชาชน
    2.สำเนาทะเบียนบ้าน
    3.เล่มทะเบียนรถ
    4. ใบเสร็จอู่ที่เราไปเปลี่ยนสี ย้ำว่าต้องลงชื่ออู่ด้วยนะครับ ไม่งั้นอาจจะต้องกรอกเอกสารของทางขนส่งอีกใบ (ลงวันที่ไม่ควรให้เกิน 15วันครับไม่งั้นอาจจะโดนปรับได้)
    เค้าจะตรวจเลขตัวถัง เลขเครื่อง แล้วก็สีที่เราแจ้งเปลี่ยนว่าตรงกับรายการที่กรอกในเอกสารรึเปล่าครับ

7. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    เข้ามาเก็บความรู้หน่อย

จำไม่ได้และว่าใช้อารายมั่ง

ว่าแต่ จขกท ตอนปีใหม่ได้ไปเพชรบุรีป่าวคับ

รถคุ้นๆๆเหมือนเจอระหว่างทางตอนไปชะอำ

8. อย่าลืมตังจ่ายระหว่างทางนะเว้ยท่าออกผิดเวลาโดนโบกแดกแน่มึง คริคริ:D

น่าจะผิดคันอ่าครับ

เพราะปีใหม่ จขกท เมาอยู่ปายครับ อิอิ

9. -@of_EvoKanNoi-

-@of_EvoKanNoi- New Member VIP

658
    28
    0
    ขอถามอิกนิสคับ ... ที่ว่ารถแต่งผิดระเบียบนี่

มีโรบาร์นี่โดนมั้ยคับ ท่อเสียงดังนิสหน่อยโดนมั้ยคับ

แล้วถ้าจ้างให้เค้าทำให้ นี่มะต้องเอารถไปตรวจหรอคับ

ปล. ขอบคุณ ชาว RCWEB สำหรับข้อมูลดี ๆ คับ :D

10. -@of_EvoKanNoi-

658
    28
    0
    สงสัยคนละคัน ... อิอิ :D

11. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    ก็ถ้าจ้างเค้าทำก็ไม่เอารถไปตรวจนะครับ บางที่ก็อาจจะถ่ายรูปไป

บางที่ก็ไม่ต้องครับ เสียค่าน้ำค่าเหนื่อยให้เค้านิดหน่อยแลกกับไม่เสียเวลา

เสียอารมณ์ บางทีผมก็ว่ามันคุ้มนะครับ :D:D:D

ปล รุถสีสวยมากกกกกกกก ครับบ

12. innocent

innocent New Member Member

514
    73
    0
    เสริม = = = ถ้าบิลเกิน 15 วัน เสียค่าปรับจร้า อีก 200 + ค่าเปลี่ยนสี 50

13. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ตอนผมไปตรวจสภาพ

แจ้งเปลี่ยนสี เปลี่ยนเครื่อง โอนรถ พร้อมกันที่ขนส่งหมอชิต

สภาพเหมือนในรูปDisอ่ะคับ ก้อตรวจผ่านนะ ท่อดังแต่เค้าก้อไม่ได้มาวัดความดัง

โรบาลข้างในก้อไม่ได้ว่าอะไร แค่มาดูเลขเครื่อง เลขตัวถัง แล้วก้อสีรถแค่นี้เอง

14. -@of_EvoKanNoi-

658
    28
    0
    ขอบคุณทุกท่านมาก ... คร๊าบบบ ^^

15. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ส่วนใหญ่ทำไรเกี่ยวกะทะเบียน

จ้างคนไปทำให้ครับ ง่าย ไว

16. ขี้เกียจอ่ะดิ

17. dogtown

dogtown New Member VIP

302
    9
    0
    รถหล่อก็อย่าไปกลีวสิเพื่อน ๆ หล่อ ๆกันไป

18. slowly

slowly Member Member

86
    6
    8
    รบกวนถามต่ออีกนิดครับ ถ้ารถเป็นชื่อพ่อแล้วผมจะไปแจ้งเปลี่ยนเองต้องนำหลักฐานอะไรเพิ่มหรือป่าวครับ ขอบคุณครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้