วิธีการดูแล ล้อแม็ก

การสนทนาใน 'HILUX Club' เริ่มโดย Gasim, 4 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Gasim

Gasim New Member Member

110
    2
    0
    วิธีการดูแล ล้อแม็ก ให้สวย
    for everyone
    การ ทำให้ ล้อแม็ก สวยนั้น เป็นเรื่องที่ดูแล้วไม่ยากนัก แต่การที่จะทำ ล้อแม็ก ของคุณสวยภายใต้ความแข็งแรง, และปลอดภัย เป็นเรื่องที่ต้องคำนึงถึงเป็นอย่างมาก และบทความข้างล่างนี้อาจเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อย เพื่อให้คุณได้รู้วิธีการดูแลรักษา ล้อแม็ก ให้สวยคงทน คู่รถของท่านไปนานแสนนาน

การล้างรถที่ถูกต้องการล้างทำความสะอาด ล้อแม็กซ์

เมื่อ คุณประกอบ ล้อแม็ก อันสวยงามของคุณเข้ากับรถแล้ว เมื่อมีการขับขี่ สิ่งที่จะเกิดขึ้นก็คือคราบสิ่งสกปรกที่จะเข้ามาติดกับ ล้อแม็ก ของคุณไม่ว่าจะเป็นคราบ น้ำมัน ยางมะตอยจากท้องถนน ฝุ่นผงจาก ผ้าเบรค เศษหิน ดิน โคลน ต่างๆ ดังนั้นเมื่อมีสิ่งเหล่านี้ติดมาก็ต่อทำการล้างโดยเร็ว ด้วยน้ำสบู่อ่อนๆ แล้วจึงล้างด้วยน้ำสะอาด พึงระวังอย่าใช้แปรงหรือเส้นใยสังเคราะห์ที่มีความแข็งกระด้าง รวมไปถึง ยาขัดสี โดยเด็ดขาด หรือควรหลีกเลี่ยง การล้างรถ ด้วยเครื่องล้างอัตโนมัติ เพราะแปรงที่แข็งก็เป็นองค์ประกอบหนึ่งที่ทำให้ผิว ล้อแม็กซ์ ของคุณเป็นรอยได้

ควรหลีกเลี่ยง การล้างล้อแม็ก ในขณะที่ ล้อแม็ก กำลังร้อนอยู่ เพราะเมื่อเราล้างด้วยน้ำสบู่ มักจะแห้งเร็วทำให้เกิดคราบเป็นจุดติดที่หน้าล้อได้ ดังนั้นจึงควรปล่อยให้ ล้อแม็ก เย็นก่อนทุกครั้งที่ทำการล้าง การทำความสะอาด ควรใช้น้ำฉีดล้างบริเวณที่ถูสบู่ไปแล้ว แต่ต้องล้างก่อนที่คราบรอยแห้งของสบู่จะค้างติดอยู่ ควรใช้ฟองน้ำนุ่มๆ ถูบริเวณ ล้อแม็กซ์ และควรมี ฟองน้ำแยกกันระหว่างการล้าง ล้อแม็ก กับการล้างส่วนอื่นของตัวรถ เพราะ ล้อเป็นส่วนที่มีสิ่งสกปรกได้ง่าย หากใช้ฟองน้ำอันเดียวกัน ก็จะทำให้สิ่งสกปรกและ เม็ดทราย ไปติดหรือทำลายผิวสีของส่วนอื่นก็ได้

ล้อขอบเงา

ส่วน ล้อที่เป็นลักษณะขอบเงา การดูแลอาจต้องดูแลเป็นพิเศษ เพราะส่วนใหญ่มักจะ เคลือบ แลคเกอร์ ไว้ แต่ถึงอย่างไร ความคงทนก็ย่อมด้อยกว่า การทำสี ดังนั้นไม่ควรใช้แปรงที่ขนแข็ง หรือใช้ วัสดุอื่น ขัดอย่างรุนแรง เพราะจะทำให้ ฟิลม์ แลคเกอร์ ซึ่งค่อนข้างบางอยู่แล้ว เกิดชำรุด ซึ่งจะก่อให้เกิดคราบขี้เกลือ ( สนิมขาว Oxidation ) เกิดขึ้น

ล้อแม็ก มีคราบ ยางมะตอย ติด ให้ทำดังนี้ครับ...

*
    หา น้ำมันสน หรือ น้ำมันก๊าด จุ่มกับ เศษผ้า เช็ดตามจุด ที่ ยางมะตอย ติด
    *
    หลังจากนั้น ล้าง ล้อแม็ก ด้วย แชมพูล้างรถ หรือไม่ ก็เอา น้ำยาล้างจาน แทนก็ได้ ตามด้วย ล้างน้ำเปล่าซ้ำ แล้วเช็ดให้แห้ง
    *
    หากอยากให้ ล้อแม็ก ของท่านสวยเงางาม ก็หายาขัดชนิดละเอียดที่สุด ลูบหรือเช็ดเบาๆ ((( หลีกเลี่ยงการขัดอย่างรุนแรง ))) เพราะจะทำให้ แลคเกอร์ ที่เคลือบนั้น บางลง ซึ่งจะทำให้การปกป้องของสี ลดลงตามไปด้วย

2. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    พี่ต้นไปไหนมาดูวีธีรักษา ล้อแม็กเร็วๆๆ อิอิอิอิออิอิอิอิ

3. ชายต้น

ชายต้น New Member Member

3,490
    39
    0
    มาและ...ทุกวันนี้...ก็เช็ดเกือบทุกวันแล้วอ่ะ...
    ทั้งนอกและใน...มือล้วงถึง...เช็ดหมด...ว่าคน
    ข้างบนไว้เยาะ...และแล้วต้องทำอย่างคนข้างบน...
    ล้าง-เช็ดล้อแบบนี้...คนบ้าเขาทำกัน...เ
    อือม

4. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    แอบมาดู จะได้เอาไปทำบ้าง ขอบคุณมากครับ

5. JZ_std.

8,075
    74
    0
    บ่นกับเมียว่า ไอ้แมนมันบ้าๆๆเช็ดเข้าไปได้ไง

6. panphorm

panphorm New Member Member

476
    6
    0
    เป็นประโยชน์มากพึ่งเปลี่ยนแม็กมาด้วย

ขอบคุณครับ

7. GAUSS

GAUSS Well-Known Member Member

4,354
    50
    48
    ขอบคุณแต่ของผมล้างได้หน่อยเดียว ล้วงอย่างเขาไม่ได้ อิ อิ อิ

8. Out Off Control

Out Off Control New Member Member

2,322
    26
    0
    ล้วงไม่ค่อยเก่ง......เลยไม่เกลี้ยง เก่งแต่...........กั๊บ

9. buscom15

buscom15 New Member Privilege

2,293
    17
    0
    ล้วงล้างล้อแมกหรือล้วง....อะไรครับพี่ที:D:D:D:D

10. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    กลางคืนอย่าลืมกางมุ้งให้ล้อด้วยนะครับเด๋วยุงกัด พ่อคนบ้าทั้ง 2​

11. JZ_std.

8,075
    74
    0
    เดี๋ยวอีกหน่อยก็มี ตามมาอีกหลายคนอะครับ

เช่น ฮั่ง Gramlight==โจ GTN==โจ้ MODEL5==จิ้น SSR

รอดูอยู่นะครับ

12. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ขอบคุงมากนะคับ

13. แบบนี้ล้วงไงอะคบ

14. เอาแฟ้บล้างทุกวันเลยคร๊าบบบบบบ อิอิ

15. max_upgrad

max_upgrad Member Member

471
    7
    18
    ส่วนผมไม่ว่าจะเป็นล้อ หรือสีรถ ไม่กล้าเช็ด บ่อยกลัวเป็นรอย

16. ชายต้น

3,490
    39
    0
    เออ...จะคอยดู ฮั่ง Gramlight

มุดใต้ท้อง...ผ้าไม่โครไฟเบอร์...เช็ดด้านในครับ...
    หรือ...ขึ้นแม่แรงถอดล้อมาล้าง...รับรอง...แจ่มครับ

17. Gasim

Gasim New Member Member

110
    2
    0
    ทำกันขนาดเชียวหรอพีๆๆ

18. trucking

trucking New Member Member

2,442
    29
    0

ติดตามดูอยู่ครับ

ล้อ ไฮโซ ทั้งนั้น

:p:p:p

19. ชายต้น

3,490
    39
    0
    ถูกครับ...วันหลังมามิ๊ตติ้ง...เดี๋ยวให้แมน ล้าง - เช็ดรถ - ล้อ ให้ดู
    แล้วจะรู้ครับว่าผมไม่ได้เป็นคนเดียว...ยิ่งกว่าผมอีก...

20. JZ_std.

8,075
    74
    0
    เกือบจะมีทุกรุ่นแล้วอะครับ

อย่าพูดไปเดี๋ยวเขาหาว่า ไอ้แมนมันบ้า 55555555555
    เดี๋ยวรอหน้าฝนก่อนนะครับ เดี๋ยวจะล้างโชว์ให้ดู

21. ManJz

ManJz New Member Member

3,317
    23
    0
    จัดไป ฉายรอบสอง รอบสามนี่ต้องเก็บตังค์ด้วย

22. Hang@HLc

Hang@HLc New Member Member

3,018
    51
    0
    รอชมคับ ไปนครนายกเที่ยวนี้เด๋วโชว์ไปเลยคับ

ว่าแต่เอาสาวๆมาล้างมันจะน่าดูมากขึ้น 555555555

23. BEN360@HLc

BEN360@HLc New Member Member

2,536
    35
    0
    ผมใช้โอโมเลยอ่ะเพราะว่ามันจะได้ขาว7ดาวไง

24. อ้าวเหรอ นี่ยังไม่บ้าเหรอเนี้ย แย่ไม่ออกเลยอ่ะนะ 55

25. devil_TENGU

devil_TENGU New Member VIP

5,029
    27
    0
    ท่าจะบ้า

26. Duang@Hlc

Duang@Hlc Active Member Member

3,924
    19
    38
    พี่เบนชอบขาวๆๆ ว่างั้น อิอิ

:D:D:D
    ว่าตัวเองทำไมพี่:D

27. กระบะตูดดำ

กระบะตูดดำ New Member Privilege

3,739
    32
    0
    ขั้นเทพทั้นน๊าน.....เลย

เอาขนาดนั้นเลยเหรอคับ....พี่ต้น 55

28. takeru_101

takeru_101 New Member Member

44
    0
    0
    Thank.....ความรู้อีกแล้ว

ฮั่งถ้าใส่ชุดนี้ไปนะ เอาน้องลงไปนอนได้เลยนะ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้