D-Max 2500 di อยากเปลี่ยนโบครับ

การสนทนาใน 'Pickup Forum' เริ่มโดย KittiKetsil, 10 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. KittiKetsil

KittiKetsil Guest

0
    0
    0
    ขับ D-Max 2500 Di 4 ประตูอยู่คับ
    ตอนนี้โบเดิมเปลี่ยนฝาปั๊มแล้ว +กรองเปลือย

อยากเปลี่ยนโบครับ แต่ไม่รู้ว่าระหว่างTD06 กับ TF06ตัวไหนน่าเล่นกว่ากัน
    แล้วราคาโบรวมอุปกรณ์พร้อมติดตั้งประมาณเท่าไหร่ครับ
    ผมอยู่นครสวรรค์ แถวนครสวรรค์มีร้านที่รับวางโบมั๊ยครับ

2. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    เอามาจากบอร์ดECU SHOP

- ISUZU 2500 ใส่กล่อง DIESEL MONSTER โดยเปลี่ยน turbo เป็น TF-06 เปลี่ยนหัวฉ๊ดให้จ่ายน้ำมันมากขึ้น นอกนั้นไส้ในเดิมๆหมดทั้งเครื่อง เพิ่งเอาไปขึ้น Dyno ที่ TESTCAR มา Boost 30Psi ได้แรงม้า 302HP แรงบิดมากกว่า 62Kg นับว่าเป็นรถที่ทำไม่มากแต่ให้ผลลัพธ์ออกมาได้อย่างดีทีเดียวครับ

3. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    โหย ทำ นิส นึง สาม ร้อย ตัวแล้ว

โหด จิงๆ กะบะ สมัยนี้

4. เอวี่^เรซซิ่ง

เอวี่^เรซซิ่ง New Member Moderator Lady Member

2,620
    79
    0
    เหอะๆ ตามนั้นค่ะ

กระบะ คอมมอนเรล สมัยนี้ ลง 13.1 กันแล้ว กะพวกกล่อง อัฉริยะทั้งหลาย

พวกปั้มดิบ อย่างเรา หงายเลย เจอ คอมมอนเรลพวกนี้เค้าไป เหอะๆ

14 ก.พ นี้ กระบะคอมมอนเรล มีงานแข่งที่ เทพนคร อย่าืลืมมาดูกันนะค่ะ ฝากประชาสัมพันธ์นิดนึง อิอิ

พาแฟนเที่ยวเสด ก้อแวะมาดูก้อด้ายยย อิอิ

5. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    ใครไม่มา ตุ๊ด !!

เห้อออออออออ

6. a`Mad Dog & P_Ranger

a`Mad Dog & P_Ranger New Member Member

525
    0
    0
    อ่ะ...บอกว่า เปลี่ยนฝาปั๊มแล้ว....แสดงว่าเป็นตัว 2500 ปั๊มดิบ(ปั๊มกลไก) ใส่กล่อง ECU ไม่ได้น่ะครับ อิอิ :D

ก็ขึ้นเทอร์โบเสร็จ ก็ ไล่ปั๊ม หรือ เทสต์ใหม่ ไปครับ

ส่วนตัวอยากแนะนำ TF06 จะเวอร์คกว่า ในภาพรวมๆนะครับ เป็นเทอร์โบ รอบต้น กลางมาต่อเนื่อง ปลายไม่หมด บูสต์ติดราวๆเกือบๆ 2000
    ใช้งานดีมาก จะซิ่งก็ไม่อายใครเลยครับ
    ส่วน TD06 จะออกแนวโบตัวใหญ่ ติดบูสต์ช้าขึ้น แต่มาแล้วหนักกว่า TF พอดู ใช้งาน ก็ขับไม่มันเท่า TF ครับ แต่ได้ดึงหนักกว่า ปลายไหลยาวกว่าหน่อย
    ราคา ตอนนี้ ไม่หนีกันเท่าไรแล้วครับ TF หลัก หมื่นต้นๆ TD ก็ราวๆต้นๆ กลางๆ ปลายๆ ครับ
    แต่ถ้าไม่เน้นแข่งเลย เอาใช้งาน ขับมันส์ ซิ่งได้ TF เลยครับ ทำดีๆ ไล่ดีๆ ไม่อาย TD ครับ :D

7. drugman 19

drugman 19 New Member Member

1
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆทุกคนมากครับที่ช่วยแนะนำ
    แล้วจะนำไปปฏิบัติคับผ้ม:D

8. Little DragonZ

Little DragonZ New Member Member

566
    16
    0
    TF06 อีกเสียงครับ คนนครสววรค์ เหมือนกันครับ แต่มาอยู่ใน กทม.

9. a`Mad Dog & P_Ranger

a`Mad Dog & P_Ranger New Member Member

525
    0
    0
    :D จิงดิครับรัน :D อิอิ ปู่ ย่า แล้วก็พ่อพี่ ก็คนนครสวรรค์ :D

10. model_tum

model_tum New Member Member

1,212
    10
    0
    ตามนั้น จัดไปอย่าให้เสีย เหอๆ

11. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ดีเซลสมัยนี้ไม่ธรรมดา

12. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    แบบนี้สงสัยใช้ปั้ม VE ไม่ใช่ พวก คอมม่อนเลว แน่นอน ก็คงทำพื้นฐานกันไป

ท่อไอเสีย ( ยิงตรง ) ถ้าไม่อะไรมากก็ยิงไปตรงๆไม่ต้องมีพักกันเลย

กรองอากาศ ไม่พ้นกรองเปลือยแต่ อยากให้พยายามระวังเรื่อง กรองมันจะดูดอาการร้อนที่แผ่มาจากเครื่องยนต์ด้วยละกัน

ปิดท่อ EGR ที่ท้ายเครื่องด้วย

จากนั้นก็ทำปั้ม ตามสูตรของคุณ ( สปริง , ลูกปั้ม 12 มม. , ขาไกเร่ง , ฝาปั้ม )

เทอร์โบ จะใช้ลูกเดิมปรับบูสขึ้นโดยการเสริมแหวนรองที่ขา แว๊สเกตุ ก็ได้ ( ของเดิมวิ่งที่ 15 ปอนด์ก็พอ ) หรือจะเปลี่ยนใหม่ก็ได้

หม้อน้ำต้องเปลี่ยนใหม่ เอาแบบ 3ช่อง มาใส่แทน

อินเตอร์ เอาของ VR4 มาใส่กำลังดี

ทำกันถึงจุดนี้แล้วก็ต้องระวัง เฮดเดอร์ที่เป็นเหล็กหล่อ ของเดิมที่ใช้อยู่เกิดการแตกร้าว ได้แล้ว หรือแตกตั้งแต่ตอนที่เพิ่มบูสแล้ว

จากนั้นก็ทำคลัตช์ทองแดง หรือสับเอาเกียร์ เบ็นซิน มาใส่และเปลี่ยน เฟืองท้ายด้วย

13. megaohm

megaohm New Member Member

362
    3
    0
    แล้วไม่คิดมีเมียนครสวรรค์บ้างหรอครับหนึ่ง อิอิอิ

14. a`Mad Dog & P_Ranger

525
    0
    0
    อย่าเรยครับ เพ่โอห์ม อิอิ เดวผมจะงานเข้าๆๆๆ อิอิ :D:cool::D

15. EmPel2ol2

EmPel2ol2 Well-Known Member VIP

9,637
    61
    48
    แหะ ๆ ๆ

16. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    เดียวนี้กะบะไม่อืดแล้วครับ 555

17. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    กระบะสมัยนี้เดิมๆก็น่ากลัวแล้วล่ะ :D

18. megaohm

362
    3
    0
    งั้นแค่กิ๊กพอได้ม่ะ

19. เอวี่^เรซซิ่ง

เอวี่^เรซซิ่ง New Member Moderator Lady Member

2,620
    79
    0
    กิ๊ก กะ เมียน้อย ก้อ ไม่ให้มี อะ พี่โอห์ม

มันเชื่อฟังเอ อยุ่ อิอิ

20. EmPel2ol2

9,637
    61
    48
    555555555++++

ตัวจริง

21. kkj

kkj Member Member

391
    16
    18
    กระบะเดี๋ยวนี้มีแต่แรงๆ

22. notty

notty New Member Member

873
    20
    0
    ถ้าอยู่นครสวรรค์ก้อเข้าไปทำที่โอมห์ทองดำ ดิคร้าบ เเรงเเน่นอน

23. EmPel2ol2

9,637
    61
    48
    ว้าววววววว คอมมอลเรล 12.9 แล้ว นะคับ อิอิ

สเวิน 12.5 คลินิครถยน

ไดเล็ค 13.5

24. megaohm

362
    3
    0

หุหุ เจ๊บ้านใหญ่มาเองเลยวุ๊ย ไปดีกว่า...

25. a`Mad Dog & P_Ranger

525
    0
    0
    :D:D:D

26. a`Mad Dog & P_Ranger

525
    0
    0
    คอมมอนเรล....ยังขาดยาง สลิค ยางแดร็ก อยู่น่ะครับ อิอิ กำลังจะเปลี่ยนยางใหม่ สำหรับดีแมกซ์ ทีมช่างเบิร์ด 12.91 ครับ รถดีเซล เมืองไทยครับ

27. megaohm

362
    3
    0
    ยิ้มอารายตาหนึ่ง งานเข้า.....

แต่ถ้ามาโทรมานะเดี่ยวไปภาระกิจราชกามลับกัน

28. เอวี่^เรซซิ่ง

2,620
    79
    0
    ชักอยากจะได้ รถคอมมอนเรล มาขับซะแล้วซี่ อยากได้ อิอิ

เชฟวี่สีขาว คันนั้น ชอบมากก อิอิ
    :D

29. megaohm

362
    3
    0
    เห็นรูปคันขาวแล้ว สวยมากเลย น้องเอเอาดิเด่วพี่ไปขอยืมขับ อิอิ

30. EmPel2ol2

9,637
    61
    48

555555+++

ให่พี่1 ซื้อเลยคับ แหะ ๆ ๆ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้