แรงดันลมเท่าไรหรอคับ ที่จะทำให้ยางระเบิด

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Jern, 15 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Jern

Jern New Member Member

6,174
    48
    0
    หวัดดีคับ

พอดีมานั่งนึกเล่นๆว่า เวลาเติมลม ทั้งมอไซต์ ทั้งรถยนต์ มันเสียวแท้ๆๆ 55+ ...ไม่รุ้คนอื่นเป็นกันป่าว เลยอยากรู้คับ ว่าเวลาเราเติมกัน 20-30 แต่แรงดันเท่าไร ที่มันจะทำให้ยางระเบิดอ่าคับ

ปล.าค่าเฉลี่ยๆ ประมาณๆก็ได้คับ สภาพยางที่พูดถึงก็เอาประมาณทั่วไปๆคับ :D:D:D

2. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    เคยดูในทีวีครับ

แต่จำไม่ค่อยได้แล้ว

รู้สึกว่ารถเก๋ง เติมมากๆ ระดับ 100 + ยังไม่แตกเลย

รอเพื่อนมาตอบต่อดีกว่า

:cool::cool::cool:

3. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ยื่งน้อยยิ่งระเบิดง่าย ต่ำกว่า 24 ลงไป วิ่งยาวๆเสียวระเบิด

4. R2D2

R2D2 Well-Known Member VIP

1,212
    237
    63
    เคยดูสารคดีของต่างประเทศ เค้าเอายางของเครื่องบินโบอิ้ง 747 มาทดสอบ แต่ใช้น้ำอัดเข้าไปแทนนะ เพื่อทดสอบ ตอนระเบิดนี่ห้องทดสอบแทบถล่ม แต่สำหรับยางรถยนต์นี่ไม่ทราบจริง ๆ

5. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ผมขอเดาว่าต่ำกว่า 20 psi และวิ่งยาวๆครับ

แต่ถ้าเอายางระเบิดที่ความดันสูงสุดที่มันรับได้

ผมขอมุดอยู่ในหลุมหลบภัยก่อนนะ

6. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    รู้แต่ว่าลมยางน้อยๆขับทางไกลระเบิดได้ง่ายครับ :D

7. Jern

6,174
    48
    0
    ขอบคุณคร๊าบ

เอาตอนเติมอ่าคับ เสียวตอนนั้น 555+ ตอนวิ่งปกติเติมเผื่ออยู่แล้วคร๊าบ

8. .KitarO.

.KitarO. New Member Member

839
    23
    0
    แสดงว่าแรงดันยิ่งต่ำยิ่งเสี่ยงใช่มั้ยครับ

9. gri

1,163
    26
    0
    สูงไปก็เสี่ยงครับ

ต่ำไปก็เสี่ยงครับ

10. คอนเฟิร์มครับ ยิ่งแรงดันต่ำ ยิ่งมีโอกาสสูง

11. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    รถผมขอบ 17 เคยเติมมากสุดก็ 55 psi ตอนเติมก็เสียวๆแต่ก็ไม่เป็นไร

จะขับไป ตจว. เพื่อนแนะนำให้เติม 55 ไปเลย ขับไป-หลับไม่มีปัญหา วิ่งดีด้วย

12. End Motor Sport

End Motor Sport Active Member Member

652
    34
    28
    มอไซ ผม ใส่ น่า 50 หลัง 65 คิคิ ม่ะรุเติมไป ได้ไง

แต่ ส่วน มาก จะ ใส่อยู่ ราวๆ นี้

ยางขอบ 17 น่า 1.75 หลัง 2.00 นะคับ

ส่วน รถ ยนต์ ยาง 215-50-17 เติม น่า 34 หลัง 32 กะบะ สี่ประตู นะ

เกาะ ดี เหมือน กัน

13. JDeE

JDeE Member Member

76
    2
    8
    ถ้ายางคุณใหม่ และเป็นยางดี ไม่ระเบิดแน่นอน เติมได้เป็นร้อยคับ (หมายถึง จอดรถเอาไว้แล้วเติมลมเข้าไป เพื่อจะดูว่า มันจะทนได้แค่ใหนนะครับ ) เพราะแต่ก่อน น้าชายผมเปิดร้านปะยางรถยนต์ (รถสิบล้อเสียส่วนมาก และก็พวกรถกระบะ รถเก๋งมีน้อยมากเพราะร้านอยู่ในย่านอุสาหกรร โรงโม่หิน)

รถกะบะ ที่บันทุกของวิ่งทางใกล เชื่อผมหรือเปล่าครับ ว่าเขาเติมลมยางกันขั้นต่ำ 120 โดยการบันทุกของขึ้นไปบนรถจนเต็มก่อน แล้วจึงไปเติมลม แล้วใช้ดูที่แก้มยางเอาครับ ว่ามันควรจะยุบตัวไม่มากนัก ถ้าเติมลมน้อย เวลาวิ่งใกล ๆ อาการแก้มยางมันจะ ขยับตัวมาก คิดแบบนี้ครับ เหมือนเราจับแก้มยาง หักเข้า ๆ ออก ๆ เร็ว ๆเป็นระยะเวลานาน ๆ ล้อหมุน รอบ เราก็หักแก้มยางไป 1 ครั้ง ถ้าระยะทาง 1000 เมตร สมมุดว่า ล้อหมุน 1 รอบได้ 2เมตร (สมมุดนะครับ) เท่ากับที่ความเร็ว 60 กม/ชม ยางจะถูกหักเข้า ๆออก ๆ นาทีละ 500 ครั้ง มากอยู่นะครับ เมื่อเป็นแบบนี้ มันก็จะเกิดความร้อน และปลิแตกได้ ส่วนมากรถวิ่งทางใกลที่ยางระเบิด จะระเบิดด้านข้างคับ ไม่ค่อยจะระเบิดที่ หน้ายางเลย มีน้อยมากที่จะระเบิดที่หน้ายางที่สัมผัสพื้น ถ้าเป็นแบบนั้นจะเป็นพวกรถที่ไปเหยียบของมีคมเข้า ถ้าเป็นรถสิบล้อ จะระเบิดเพราะ ยาง% เก่า ๆ เอามาหล่อดอกยางใหม่ แต่ตอนเอามาหล่อดอกยางใหม่นั้น ไปเอายางครึ่งผีครึ่งคนมาทำคับ คือยางหมดคุณภาพแล้วแต่ก็ยังเอามาใช้งาน ทำให้โครงยางมันแข็งตัว ให้ตัวไม่ดี

ไม่เสียวเท่ากับวันที่ผมไปจอดที่ปั้มเจ๊ต (ตอนยังไม่เป็น ปตท) ผมจะไปเติมลม แต่ วีโก้คันนึง มาจอดก่อนผม เป็นรถขายปลาครับ ด้านหลังมีคอก ใส่น้ำเต็มเลย มีปั้มลม เป็นบ่อเลี้ยงปลาเครื่อนที่คงจะหนักน่าดูเลย พี่แกกดมิเตอร์ไป 140 ผมยืนดูดบุหรี่อยู่ข้างรถ ผมเห็นพี่แกเติมน่าตาเฉย ผมตัดสินใจ ทิ้งบุหรี่เข้าจี๊บฟี่ดีกว่าตู ไม่ดีแน่

สรุปหัวข้อ ผมคิดว่า 100 ยางก็คงจะทนได้ครับดังนั้น เราเติมกันอยู่แถว ๆ 30 - 60 ไม่น่ามีปัญหาครับ แต่ที่ผมพูดมา ว่าระกะบะเติมกัน 120 ขอย้ำว่าเป็นความจริงนะครับ แต่มันก็คงจะไม่ถูกต้องหลอกครับ โอกาศแตกมีได้สูงมาก

14. Jern

6,174
    48
    0
    ขอบคุณคร๊าบ...ตรงประเด็นเลย 555+

แล้วคำว่า แรงดันลม แสดงว่าถ้าตอนธรรมดาๆๆไม่บรรทุก มีแรงดัน 50 แล้วเราขนของเพิ่ม สมมติว่ารถกะบะอ่าคับ ขนของๆๆๆไปเยอะๆๆ แรงดันมันจะเพิ่มขึ้นใส่ไม๊คับ

ผมคิดอย่างงั้น เพราะว่าในนั้น เหมือน จะโดนพยายาม หรือมีแรงกระทำให้ ปริมาตรลดลง

แต่ถ้าเวลาขับ แรงดันสูงขึ้นแน่นอน เพราะมีความร้อน

15. max_upgrad

max_upgrad Member Member

471
    7
    18
    ผมเคยเห็นพวกสิบล้อยางระเบิด ที ถนนสะเทือนเลยครับ

16. JDeE

JDeE Member Member

76
    2
    8
    ต้องเติมลมอีกครับ เพราะของที่มีน้ำหนักมาก ๆ มันจะทับลงมาทำให้บางแบนคับ หนักมาก ๆเลยเป็นตันคับ อย่างรถ กะบะเก่า ๆที่ต่อลูกกรงสูง ๆแล้วบันทุกต้นไม้อะคับ พวกไม้ยูคาลิป พอใส่ไม้เต็มคันรถแล้ว ยางแบนคับทั้งที่ ลมยางก็มีเยอะ ก็อัดเข้าไปอีกจนมันไม่แบนคับ

คิดแบบนี้ก็ได้คับ จักยาน BMX เติมลมยางไม่แข็งมากนัก พอที่เด็ก 7 ขวบ ขี่ได้สบาย ๆไม่เด้ง แต่พอเราไปซ้อนท้ายอีกคนนึง (ผู้ใหญ่น้ำหนักประมาณ 60+) ยางหลังจะแบน จนกะทะแทบติดพื้นเลยคับ วิธีแก้ก็เติมลมเข้าไปอีก เติมจนมันแข็งโป๊กเลย แล้วก็จะสามารถไปได้ทั้งสองคน โดยที่ กะทะและยางไม่เสียหาย แต่ถ้าบทไปแบบแบน ๆแบบนั้น ไปได้ไม่นานนัก ยางในจะรั่วเพราะโดยยางนอกกัดเอาคับ

ยางรถสิบล้อระเบิดทีนึงแรงมากครับ ที่ร้าน เด็กปะยางหูเสียไปข่างนึงเพราะนั่งกินข้าวไปพร้อมกับเติมลมยางครับ ยางรถสิบล้อ เวลาเติมจะใช้เวลาเติมนานพอสมควร ทีนี้ปั้มลมเพิ่งปั้มลมเส็ดใหม่ ๆแรงดันสูงมาก เด็กคนนั้นก็เติมลมแล้วเอาเหล็กงัดยางไปขัดเอาไว้ จะได้ไม่ต้องใช้มือกดที่หัวลม แล่วก็นั่งกินข้าวต่อไป จนยางเกิดระเบิดขึ้น เสียงดังมาก ผมนั่งอยู่ห่างประมาณ 5 เมตร หูอื่อทั้งสองข้างเลยคับ ส่วนเด็กคนนั้น หูทั้งสองข้างไม่ได้ยินอะไรหลายวัน แต่สุดท้าย หูก็ไม่ดีไปข้างนึง หลังคาร้านปะยางสูงประมาณ สามเมตรครึ่ง แตกไปหกแผ่นคับ แผลที่ระเบิด เป็นแผลของยากนอกที่รองแผ่นผ้าใบไว้ กว้างประมาณ สิบเซ็นเองคับ แต่ดังมาก

17. Jern

6,174
    48
    0
    แจ่มแจ้ง เลยคร๊าบ :):):)

18. gri

1,163
    26
    0
    ปกติเวลาวิศวกรออกแบบสิ่งของออกมา
    ต้องมีการเผื่อค่าความปลอดภัยไว้อยู่แล้ว
    หรือเรียกว่า ค่า Factor of Safety

เขาเขียนไว้ที่ยางให้เราอ่านว่าอย่าเกิน 60 psi นะ
    จริงๆมันก็ได้มากกว่านั้นครับ
    แต่มันติดปัญหาที่ว่า
    เราไม่รู้นี่ละสิ ว่าเขาเผื่อไว้กี่เท่า
    อาจจะ 2 เท่า 3 เท่า หรือแค่ 1.5 เท่า อันนี้เราก็ไม่มีข้อมูล
    จะเติมมากกว่านั้นก็ได้ แต่ต้องเสี่ยงดวงเอาเอง
    ยางอาจจะไม่แตกเพราะลมยางโดยตรง แต่อาจจะแตกเพราะผลข้างเคียง
    ของการเติมลมยางมากหรือน้อยเกินไป และผลข้างเคียงตัวเป้ง
    ก็คือความร้อน นั่นเอง

การเผื่อค่าความปลอดภัยนี้ไม่ใช่เฉพาะยางอย่างเดียว
    แต่อุปกรณ์และชิ้นส่วนหลายๆชิ้นในรถที่เราขับๆกันอยู่
    หรือสิ่งของที่เราใช้งานอยู่ทุกวัน
    ก็มีการเผื่อการใช้งานไว้เหมือนกัน
    จะเผื่อมากหรือน้อย ปัจจัยแรกๆก็คือราคาที่วางขาย

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 17 กุมภาพันธ์ 2009
  19. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    เมื่อก่อนทำร้านทำช่วงล่างอยู่เหมือนกันครับ

พวกกระบะบรรทุก เค้าเติมล้อหลังกัน 80-120 จริงๆ ครับ ขอคอมเฟริม !!!

ส่วนล้อหน้าเติม 40 ครับ

เเล้วเวลาเค้าทุกของเสร็จเค้าก็จะปล่อยลมออกเหลือเท่าปกติครับ คือ 30-35 ทั้ง หน้า เเละ หลัง

ส่วนยางระเบิด ไม่เกี่ยวกับ เเรงดันยางงับ อยู่ที่สภาพยางมากกว่าครับ

ปล.พูดจากประสบการณ์นะครับ

20. BuGI_GT

BuGI_GT Active Member VIP

3,217
    11
    38
    อ่อนเกินไปไม่ดี (เสี่ยงมากๆ) แข็งไปก็กระด้างอ่ะ

21. ~DuDe~

~DuDe~ New Member Member

225
    18
    0
    ความรู้มากมาย

22. SR-Z

SR-Z New Member Member

595
    21
    0
    ความรู้แน่นๆ ยาง 215-45-17 เคยอัด 55

23. Hayabusa

Hayabusa New Member Member

494
    37
    0
    กระบะ ตลาดไท เค้าเติมกันหน้า 45 หลัง 65 อะครับ

เข้ามาเติมในปั้มที่ ผมอาจจะเอารถไปจอดรอที่อื่นกลัวระเบิด ยางหน้าของเดิม แต่ยางหลังไม่ทราบเป็นของอะไร เหมือนล้อกระทะใหญ่ๆ +ยกสูง

24. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    ถ้าหมายถึง

อัดลมเข้าไปได้เท่าไหร่ ที่ทำให้ยางระเบิด โดยรถไม่ต้องวิ่งนะ (เหมือนเป่าลูกโป่งจนระเบิด เอ๊ย ! แตกคาปาก )

ถ้าจำไม่ผิด รถเก๋งธรรมดา ต้องเติม 200 - 300 ปอน์ดเลยที่อาจทำให้ระเบิดได้ขณะเติมครับ

(รถปกติเติมแค่ 30 - 40 )

25. Jern

6,174
    48
    0
    ตามนั้นเลยคร๊าบ...พี่ชาย เอิ๊กๆๆๆ

26. pongfish360

pongfish360 New Member Member

374
    6
    0
    เห็นรถแดรก แต่ละคันเติมยางอ่อนๆทั้งนั้นเลย แล้วแบบนี้มีโอกาศระเบิดมั้ยคับ
    หรือว่าวิ่งแปปเดียวเลยไม่เปงไร

27. Jern

6,174
    48
    0
    ถ้าที่เป็นยาใหญ่ๆๆ อันนั้นเป็นยางสลิคคับ คือคนละเรื่องกับยางบ้านๆๆเหมือนที่เราใช้ทั่วไป อันนั้นจะเป็นยางเนื้อนิ่ม จะมีการ set หน้ายางเองเหมือนรอบการหมุนถึงจุดของมันอ่าคับ เวลาจอดหรือขับช้าๆจะดุเหมือนย่นมาก

ส่วนยางที่รุ่นใหญ่ๆใส่ แต่ไม่ใช่สลิคอันบะเร่อ อันนั้นบางคันก็กึ่งสลิค กึ่งซอฟ อะไรเยอะแยะคับ โดยจุดประสงค์ที่เติมยางอ่อนเพื่อเพิ่มพื้นที่สัมผัสระหว่างยางกับหน้าพื้นครับ แต่ต้องพอดีนะคับ มากไปน้อยไป ก็ไม่ดี

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้