คำถามสำหรับคนที่รักรถมากกว่า สิ่งใด

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย man200sx, 8 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    ช่วงนี้ฝุ่นเยอะมาก ล้างรถได้แปปเดียว ฝุ่นเกาะหละ ผมเลยต้องหาสิ่งมาปกป้องหน่อย เลยอยากถามผู้รู้สัก สองข้อนะครับ
    ๑. ผ้าคลุมรถเนี่ย ถ้าเราใช้ไปนานๆ แล้ว ซักได้ไหมครับ? จะมีผลใดๆ กับสารที่เคลือบไว้หรือไม? เห็นบางยี่ห้อ ผิวมันจะมันๆ วาวๆ
    ๒. ก่อนคลุมรถ จะใช้ไม้ขนไก่ ปัด หรือ ใช้ลมเป่าดีครับ? เพราะ ถ้า พี่ที่ทำคาร์แคร์เขาแนะนำว่าให้ใช้ลมเป่าจะดีกว่า ใช้ไม้ขนไก่ปัด
    ๓. หากใช้ลมเป่าดีกว่า พอจะหาซื้อตัวเป่าชนิดที่ใช้ไฟจากที่เขี่ยบุหรี่ได้ไหมครับ? ผมไล่หาตาม โลตัส - BigC กะ AutoBacs แล้ว ยังไม่เห็นเลย :cry:

2. lancerck4

lancerck4 Well-Known Member Member

2,280
    52
    48
    ผ้าคลุมต้องหายี่ห้อดีๆๆหน่อยเพื่อนผมคลุมจอดตากแดดไว้ ผ้าคลุมดันติดกับสีรถ

ต้องมาเสียตัวขัดสีอีก

3. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ผ้าคลุมรถที่เป็นพลาสติกใสๆก็น่าใช้เหมือนกันครับ :D

4. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    ๑. ผ้าคลุมรถเนี่ย ถ้าเราใช้ไปนานๆ แล้ว ซักได้ไหมครับ? จะมีผลใดๆ กับสารที่เคลือบไว้หรือไม? เห็นบางยี่ห้อ ผิวมันจะมันๆ วาวๆ
    - ได้จ้า . . . กลัวว่าสารเคลือบจะหาย ก้อซักน้าเปล่า สิจ๊ะ . .

๒. ก่อนคลุมรถ จะใช้ไม้ขนไก่ ปัด หรือ ใช้ลมเป่าดีครับ? เพราะ ถ้า พี่ที่ทำคาร์แคร์เขาแนะนำว่าให้ใช้ลมเป่าจะดีกว่า ใช้ไม้ขนไก่ปัด
    - คลุมไปเลยจ้า . . พอจะเอามาใช้ ก้อเอาผ้าไมโครไฟเบอร์เช็ดเอา เปียกผืน แห้งผืน ก้อพอ . . .

๓. หากใช้ลมเป่าดีกว่า พอจะหาซื้อตัวเป่าชนิดที่ใช้ไฟจากที่เขี่ยบุหรี่ได้ไหมครับ? ผมไล่หาตาม โลตัส - BigC กะ AutoBacs แล้ว ยังไม่เห็นเลย
    - อารายก้อตามที่จะต้องใช้แล้วมาเสียบกับตัวจุดบุหรี่ในรถ แป๊ปเดียวก้อพังจ้า . . .
    ตามที่ต่าง ๆ มันถึงไม่ค่อยมีขายงัยจ๊ะ เพราะขายไปก้อมีแต่การแครม แล้วโดนลูกค้าด่า

แนะนำว่าลงทุนซื้อปั๊มลมไปเลย เดี๋ยวนี้ไม่กี่พัน ได้ประโยชน์นานับประการ
    หรือจะใช้แว๊กซ์น้ำแบบผสมเสร็จเสร็จกรอกใส่ฟร๊อกกี้ ฉีด ๆ แล้วเช็ดด้วยผ้าไมโครไฟเบอร์ จะดีฝ่า นะจ๊ะ . .

5. asolut

asolut New Member Member

5
    1
    0
    ตามมาอ่านหาความรู้ครับ

6. GTR.

GTR. New Member Member

1,328
    28
    0
    อยากบอกว่า ผ้าคุลมของ โลตัสที่ผืนละไม่ถึง 500 อย่าไปใช้อ่ะ วัสดุมันเป็นเหมือนๆ กระดาษ
    ทีแรกกะเอามาใช้กันฝุ่น เพราะจอดในร่ม แม่ม มันเก็บฝุ่นเพียบเลย พอเวลา สะบัดเพื่อเก็บผ้าคลุม
    ฝุ่นที่มันเก็บไว้ กลับ ร่วงเต็มรถเลย :cry::cry::cry::cry::cry::cry:

7. nemus

nemus New Member Member

714
    4
    0
    ถ้าต้องคลุม หรือต้องเก็บคนเดียว เลี่ยงดีกว่าคับ
    เพราะจังหวะที่เราลากผ้าคลุมจะทำให้เกิดรอยได้

8. Plaruko

Plaruko New Member Moderator

558
    50
    0
    รถจอดตากแดดไหมอ่ะครับ ถ้าไม่ตากก็แบบพลาสติกใสๆก็ได้ครับ
    แต่การใช้ผ้าคลุมรถเวลาคลุมไปถ้ารถไม่สะอาดหรือมีฝุ่นเศษทรายอยู่บนรถแล้วเอาผ้าคลุมไปมันก็แนบกะตัวรถพอลมพัดแรงๆมันก็ถูไปก็ถูมา คุณคิดว่ามันจะเกิดรอยไหม

ส่วนตัวผม จะไม่คลุมไรทั้งสิ้น ปล่อยให้ฝุ่นเกาะ ถึงเวลาก็ล้าง และการเช็ดรถ,เช็ดฝุ่น(เช็ดแห้ง)มันเป็นตัวการทำให้สีเกิดเป็นรอยมากที่สุด แต่ถ้าไม่ซีเรียส ขนาดนั้นก็ไม่เป็นไรครับ
    การ wax หรือการเคลือบสีรถ ก็จะช่วยลดการเกาะของฝุ่นหน่อยนึงครับ

9. man200sx

man200sx New Member Moderator VIP

506
    56
    0
    สงสัยได้ซื้อผ้าไมโครไฟเบอร์แบบธรรม ดาๆ อีกแน่ๆ :cool:

10. man200sx

506
    56
    0
    ที่จอดผม โดนแดด 100% เลยครับ อาจมีร่มเงาบ้างแต่ก็ไม่เยอะ ไอ้ครั้นจะล้างรถทุกอาทิตย์ก็ไม่ไหว ค่าล้างครั้งละ 150 บาทขึ้นไป จะล้างเองก็ไม่ได้เพราะ ไม่ว่าจะเป็นที่ทำงาน หรือ ที่หอ ไม่มีก๊อกให้ล้างได้เลยครับ เลยต้องหาทางออก สำหรับการล้างสัก ๒ อาทิตย์ครั้ง ก็คงจะพอไหว ในยุคเศรษฐกิจแบบนี้ สำหรับการลง wax ผมก็ลงประจำครับ ประมาณ เดือนครึ่งต่อครั้ง เพราะ ทราบว่า การลง wax มีประโยชน์ต่อสีรถยนต์ ดีหนะที่ช่วงนี้เป็นฤดูแล้ง ถ้าช่วงฝนผมหละเครียดเลย คลุมผ้าเหมือนไม่ได้คลุม :cry::cry:

11. KENTENS@I

KENTENS@I New Member Member

535
    26
    0
    ผมใช้ ผ้า ผืนใหญ่ๆ คลุมก่อน ใช้ผ้าใบ

บางครั้ง ขี้เกียจ คลุม ผ้าใบ ก็คลุมผ้าธรรมดา สลัดบ่อยๆ ซักก็แห้งง่าย ครับ

12. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ถ้าต้องจอดตากแดดผมว่าเคลือบทุกครั้งที่ล้าง ฝุ่นจะเกาะน้อยลง และล้างออกง่ายกว่า

ผมก็ไม่ชอบผ้าคลุมรถเหมือนกัน บ้านผมลมค่อนข้างแรง มันชอบสีกับตัวรถแล้วเป็นรอย

เพราะข้างบ้านผมมันถมที่สร้างหมู่บ้านอยู่จะเป็นลม ฝุ่นแดงโคตรหน้ากลัว

ก็ทำใจครับ เทคนิคผมเวลาเคลือบผมจะให้ทิ้งไว้สัก15-20นาที ค่อยเช็ดออก

13. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    อืมอันนี้ก็น่าคิดนะ ว่าแต่ถ้ารถใช้ทุกวัน คุณจะมัวมานั่งคุมเข้าคุมออกหรอครับ
    แต่ถ้าไม่ค่อยได้ใช้ก็น่าคลุมนะ ผมว่า

14. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    รักรถเหมือนกันครับ

15. man200sx

506
    56
    0
    ของผม ช่วงทำงาน ตั้งแต่ จันทร์เช้าถึง ศุกร์เย็น อีตาปรือ ผม จอดนิ่งๆ ไม่ขยับเลยครับ ไม่ได้ใช้รถเลย :D:D

16. gri

gri New Member Member

1,163
    26
    0
    ผมเห็นบางบ้านแก้ปัญหาผ้าคลุมสะบัด

โดยการเจาะรูผ้าคลุมด้านล่างรอบคัน

เย็บเก็บขอบรู แล้วก็ถ่วงด้วยก้อนอิฐหรือไม่ก็ขวดน้ำบรรจุน้ำเต็มครับ

17. [JoD_Accord]

[JoD_Accord] Well-Known Member VIP Member

1,911
    62
    48
    ไม่ค่อยแนะนำไม้ขนไก่หรืออะไรปัดฝุ่นนะฮะ รอยขนแมวเพียบๆๆๆๆๆ

ขนาดผมลองซื้อแบบที่มันบอกว่าไม่ทำให้รถเป็นรอย แต่ยังไม่ขนแมวเล็กเป็น เส้นๆๆ เต็มเลย กว่าจะลบออกนานเลย

เรื่องจอดตากแดดผมเคยเห็นที่ขายเต๊นท์รถที่กางรถเราเต็มๆแบบพกพา ขายอยู่นะครับ ลองดูๆ น่าจะมีขายในห้อง Exterior ผมว่าเจ๋งดีด้วย :D:D:D

18. เคยใช้พลาสติดคลุมอยู่พักนึงครับคุลมไปคลุมมารอยขนเเมวเพียบเลยคับไม่รู้ยังไงเเถมพลาสติกละลายติดสีรถอีกตอนนี้เลยไม่คลุมคับใช้น้ำฉีดล้างสีอาทิดละครั้ง

19. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    บ้านผมก็ฝุ่นเยอะครับ

อีกอย่างผมจอดรถตากแดด วันเสาร์-อาทิตย์

ทางแก้ผมคือ

1. ทำโรงรถครับ จะเริ่มทำพรุ่งนี้แล้ว ช่างเข้า

2. ทำเสร็จ คลุมผ้าใส

น่าจะพอช่วยได้ครับ

20. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    เรื่องซักผ้าคลุมรถ

ผมใช้ของที่แถมมากับ Toyota ใช้มา 2 ผ้าคลุมแล้ว ผืนแรกใช้จนขาด แต่ไม่ได้ซัก

ผืน 2 ใช้ของToyota อีกคัน ที่แถมมาเหมือนกัน แต่คุณภาพของผ้าดูดีกว่าเพราะเนื้อผ้า 2 ชั้น

ผ้าด้านในนุ่ม ส่วนด้านนอก เป็นผิว พลาสติค แบบว่าจะกันน้ำได้

ผืนที่ 2 ใช้ได้ ไม่ กี่เดือน เอาไปซัก เกิดเรื่องเลย

ตัวผิวพลาสติคใสๆ ที่เคลืบผิวด้านนอก มัน ลอกร่อน ออกมาเลย คร้าบบบบบ

กรุณาดูภาพประกอบ VVV

21. nat_jza31

nat_jza31 New Member Member

96
    10
    0
    ถ้าล้างและเคลือบมาใหม่ ก็คลุมครับ

22. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ยังไม่เคยใช้ผ้าคลุมรถเลย

23. Piccolo

Piccolo New Member Member

1,673
    65
    0
    รถผมก็ไม่คลุมผ้ามานานแล้วครับ

ใช้วิธีไม้ปัดเหมือนกัน แต่เป็นไม้คล้ายม็อบถูบ้าน

ปัดเอาเหมือนล้างรถเลยครับ หลังคาไล่ลงมาเรื่อยๆ

เรื่องเป็นรอยหรือเปล่านั้น ผมไม่ได้ซีเรียสมากขนาดนั้นครับ

แต่ก็หมั่นดูบ่อยๆอยู่เหมือนกัน แต่ก็ไม่ค่อยมีเท่าไหร่ ก็ใช้อยู่ประจำครับ

ไม่เหมือนไม่ขนไก่นะครับ ไม่ดีเอาซะเลยไม่แนะนำ

24. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    1. ผ้าคลุมนี่ผมว่าอย่างเลยดีกว่า เป็นตัวทำให้เกิดรอยขนแมวด้วย เวลาเราลากไป ลากมา
    2.ใช้ลมเป่า blower ก็ได้ครับ แล้วลองใช้ผ้าไมโครไฟเบอร์ วางแล้วจับตรงปลาย ลูบตาม เรื่องไม้ขนไก่
    มันจะทำให้เกิดรอย
    3. เรื่องที่เป่า ซื้อเป็นตัวเป่า blower ก็ได้ เอาอันดีๆ หน่อยนะ ผมเคยซื้อมา 199 อยู่ big c แป้บเดียวเจ๊ง

จริงๆ รถสีขาวนี้ดูแลไม่ยากเท่าไหร่นะครับ ถ้าเจอรถสีดำนี่สุดๆ เลย อาไรก็ไม่ได้ รอล้างอย่างเดียว
    แต่ให้แนะนำ ถ้ามันเปื้อน ก้อรอล้างเอาดีที่สุดครับ

25. man200sx

506
    56
    0
    สงสัยได้ กลับไป หมั่นล้างรถเหมือนเดิม แน่ๆ :cry::cry::cry:

26. TT_GOVERNMENT

TT_GOVERNMENT New Member Member

809
    27
    0
    รถหมายเลข 1

กับไม้ปัดฝุ่น

สงสัยตอนนี้รอยขนแมว สบึมส์

27. JDeE

JDeE Member Member

76
    2
    8
    ผ้าคลัมรถ ตามความเป็นจริงใช้ สำหรับ รถที่จอดทิ้งไว้เป็นเวลานาน และป้องกันผุ่นระเอียดคับ หมายถึง จอดทิ้งเอาไว้ในที่จอดรถอย่างดี แล้วไม่ได้ขับ นานเป็นเดือน ผมเคยใช้ตอนผมออกรถมาใหม่ ๆ แต่พบว่า หากมีลมพัดและทำให้ผ้าคลุมรถสบัดไปมาได้ หรือ พองโป่งเป็นลูกโป่ง แล้วก็แฟบ ตามจังหวะของกะแสลม นั่นคือ เมื่อคุณไปเปิดผ้ากลุม คุณจะพบกับ ขนแมว อย่างน้อย 4 จุด คือจุดที่เกิดการเสียดสีของผ้าคลุมและสีรถของเราครับ ผมมองดี ๆแล้วเห็นได้จัดเจน แม้ว่าจะคลุมเอาไว้ก็กันฝุ่นไม่ได้เพราะ ลมพัดเอาฝุ่นม้วนตัวเข้าไปใต้ผ้าเลยครับ มันเอาฝุ่นเข้าไป อมเอาไว้เลย แล้วผ้าคลุมก็จะเป็นกระดาษทรายอย่างดี

ก็เลยทำใจคับ ปล่อยให้มันจับไปคับ ถึงเวลาล้าง ก็ล้างเลยอย่าไปเช็ดเลยคับ ต้องทำใจคับผม

ล้าง เคลือบสี แล้วก้อใช้ผ้าคลุมดีๆคลุมซะ

ลองโทรเบอร์นี้ก้อได้คร๊าบรับสั่งทำผ้าคลุมรถทุกประเภท 086-3858090 ชื่ออ๊อด

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้