ใครใช้ TIGER ตัวที่ไม่ใช่ D4D นะครับ ขอถามหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Pickup Forum' เริ่มโดย Neung_Donmuang, 12 กรกฎาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Neung_Donmuang

Neung_Donmuang New Member Member

66
    0
    0
    เป็น TOYOTA TIGER เครื่อง 5L 3000cc เกีบร์ออโต้ นะครับ

ผมีมีเรื่องรบกวนถามเป้นข้อๆดังนี้
    1. อัตราการสิ้นเปลืองน้ำมันเชื่อเพลิง กรณีขับ 80-100 กิน กี่ กิโลลิตร
    2. "------------------------------------------" 120 up กินกี่โลลิตร
    3. อัตรเร่งเป็นอย่างไรบ้าง
    4. มีปัญหาจุกจิกอะไรบ้างไหมครับ ข้อดี - ข้อเสียอย่างไร

ยังไงผมใคร่ขอความกรุณาแนะนำผมด้วยนะครับ

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

2. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ปล. ของผมตัว SPORT RIDER 4X4 5L MT

3. Neung_Donmuang

Neung_Donmuang New Member Member

66
    0
    0
    ขอบคุณครับ ว่าแต่...มีอะไรแนะนำเพิ่มเติมไหมคร๊าฟฟฟฟ

4. JZ_std.

JZ_std. New Member Member

8,075
    74
    0
    โดยรวมๆแล้ว อัตตราการบริโภคน้ำมันอาจจะกินมากกว่า

ตัวโฉม D4D อยู่บ้างเล็กน้อย

ปัญหาจุกจิกกับเครื่องเดิมไม่น่ามีอะไร

ถ้ามีความรู้สึกว่าวิ่งไม่ค่อยออกก็คงต้องเทสปั้มซะหน่อย

ประมาณนี้อะครับ

5. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ที่บ้านเป็นไทเกอร์ตัวสี่ประตูเครื่อง5L-E เกียร์ธรรมดา มีหลังคาแครรี่บอย ล้อฟอร์จูนเนอร์ อ่ะ
    1.เติมเต็มถึงวิ่งได้ประมาณ550กิโลเมตร จนถึงขีดE
    2.เติมเต็มถึงวิ่งได้ประมาณ380-400กิโลเมตร จนถึงขีดE
    3.อัตราเร่งพอใช้งานครับ โดยรวมอืด+ซด
    4.จุกจิกไม่มีครับ ใช้มาสามแสนหกหมื่นกิโลเมตร

คิดว่าถ้าได้เครื่อง1KDมาวางก็น่าใช้มากๆเลย แต่เครื่องแพงมากๆ

6. ST190...Set...bo

ST190...Set...bo New Member Member

2,993
    18
    0
    ขอบอกว่า บริโภค พอๆกะ 2J โบเลย แต่ วิ่งคนล่ะเรื่อง

7. dramaangle

dramaangle New Member Member

57
    3
    0
    ใช้ตัว 5l 3000cc. efi MT ตัวล่าสุดก่อนเป็น d4d อยู่ครับ

เป็นแบบ Cab + หลังคาสูง

อัตราการสิ้นเปลือง ในเมืองเฉลี่ย ราวๆ 10 กม/ลิตร นอกเมือง 12กม/ลิตร ปล.รถผมนะ

อัตราเร่ง ก็ตามประสาดีเซลครับ ต้นดี ปลายหายเรียบ 140 ก็ หมดแล่ว

ปัญหาจุกจิก สำหรับรถผมคงเป็น เสียงดังครับ! เสียงจากเครื่องดังมากตามประสาดีเซลที่ไม่ใช่คอมมอนเรล

ใช้ขนของหนัก มา 4 ปีไม่เคยงอแงครับ ช่วงล่างไม่มีปัญหาเลยตั้งแต่ซื้อมา

การบำรุงรักษา แทบไม่มีอะไรเลยครับนอกจากเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง + สายพานไทมิ่งตอน แสนห้าโล
    เปลี่ยน ยาง 2 รอบ ต่อภาษี ทุกปี ซ่อมแอร์ไปครั้งนึง ตู้แอร์รั่วครับ ช่วง แสนสอง

**โดยรวมถือว่าเป็นรถที่ดีคันนึงครับ ไม่งอแง ไม่จุกจิก ตามประสาดีเซลไม่มีโบ ขนของหนักได้ดีเลยครับ!
    แต่หากพูดถึงอัตราสิ้นเปลือง ถือว่า กินดุ เหมือนกันครับถ้าไปเทียบกับ ดีเซลคอมมอนเรล แต่ถ้าเทียบกับดีเซล รุ่นๆเดียวกัน ที่เป็นหัวฉีด ผมว่าประหยัดนะครับ เพราะเคยใช้ D-max 3000 ตัวท๊อบ มีแค็บหลังคาสูง กินดุกว่า สงสัยเพราะ เทอร์โบด้วยมั๊งครับ

**อัตราเร่ง ถ้าให้เอาไปซิ่งคงไม่ไหว เอาไว้ใช้งานในชีวิตประจำวันดีกว่าครับ เพราะค่อนข้างจะไปทางอืด!

**ถ้าเปรียบเทียบกับ volvo+2jไม่โบ ติดแก๊สก็รวน ที่ใช้อยู่กินน้ำมันพอกันครับ ! เชื่อไหมครับ ไม่ต่างกันเท่าไร! แต่ค่าซ่อมต่างกันลิบลับเลยครับ เข้าออกอู่มาหลายปีแล้ว ใช้ 3 วัน เสีย 3 เดือนครับ 5555+

****แต่อย่าเอาไปเปรียบเทียบกันนะครับ เพราะการใช้งานมันแตกต่างกันอยู่แล้ว

8. Moo Tiger Raikhing

Moo Tiger Raikhing New Member VIP

12,412
    29
    0
    ของผมเป็นตัว 3.0 Efi อ่ะคับ
    เดิมๆ ถ้าขับเกิน 100 เหมือนถังน้ำมันรั่วเลยคับ
    เข็มกระดิกเห็นๆ

ST190...Set...bo ถูกใจสิ่งนี้
  9. Neung_Donmuang

66
    0
    0
    ได้ข้อมูลเยอะเลยครับ ขอบคุณทุกๆท่านมากๆนะครับสำหรับข้อมูลดีดีนะครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้