เบรค.....เบรคแล้วจมครับ

การสนทนาใน 'BLUEBIRD CLUB' เริ่มโดย kunyos, 14 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. kunyos

kunyos New Member Member

168
    0
    0
    รบกวนสอบถามอ่ะครับพอดีว่าเหยียยบเบรคแล้วค่อย ๆ จมลงไปเรื่อย ๆ เกิด
    จากอะไรครับแล้วแก้ไขอย่างไรครับ :):)

2. noy u12

noy u12 New Member Privilege

2,463
    7
    0
    สันนิฐานว่าเกิดจากแม่ปั้มตัวบนรั่วหรือกลับบ้านเก่าครับ
    อาการนี้ต้องลองเปลี่ยนชุดซ่อมหรือให้ดี ยกปั้มใหม่เลยจะดีกว่าครับ
    ถ้าเป็นหม้อลมชั้นเดียวก็ถือโอกาสเปลี่ยนชั่นครึ่งไปเลยครับ:):)

3. boat_U12

boat_U12 New Member Member

136
    0
    0
    :rolleyes:ตามที่พี่น้อยบอกเลยคับ ถ้าเป็นชุดซ่อมราคาประมาณ250-350 บาท แต่ถ้าลูกสูบเป็นตามดหรือเป็นรอยสึกมากแนะนำให้เปลี่ยนหม้อลมเบรกดีกว่าเชียงกงราคาประมาณ 1500-2000 :):)

4. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :D อิอิ
    เรื่องเบรค..........

อิอิ
    :D

5. kunyos

168
    0
    0
    ขอเพิ่มเติมอีกนิดนะครับปัจจุบันหม้อลมของผมชั้นครึ่งอยู่แล้วครับ
    แต่ปั๊มบนของเดิมเป็นตามดช่างก็จัดการดัดแปลงใส่ปั๊มบนของ Toyota Exsior ให้
    แต่ความรู้สึกที่สัมผัสได้คือรู้สึกว่าไม่หนึบและก็มีอาการจมลงเรื่อย ๆ อย่างที่บอกแหละครับ
    แล้วน่าจะเกี่ยวกับพวกสายอ่อนทั้งหลายด้วยหรือเปล่าครับ
    ปกติเค้าไม่แยกขายเฉพาะปั๊มใช่หรือเปล่าครับเพราะเคยไปถามเค้าขายทั้งหม้อลมด้วย
    หรือมีแยกขายที่ไหนรบกวนแนะนำบ้างนะครับ

6. yy_u12

yy_u12 Well-Known Member Moderator

18,827
    95
    48
    :eek: แปลง Pump Brake......... :eek:

7. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0

ผมอยากจะบอกว่า เฉพาะแม่ปั้มเนี่ย เค้าแยกขายนะครับ แล้วเยอะด้วยครับ ของใหม่เลยนะ
    ราคาก็ไม่แพงมากด้วย เฉพาะชุดลูกยางแม่ปั้มเค้ายังมีเลยครับ ตามร้านขายอะไหล่ทั่วไปเนี่ยแหละ
    ถ้าไๆปถามร้านของเซียงกง ก็จะให้เอาทั้งหม้อลม เพราะเค้าไม่อยากแยก

ผมว่าคุณคงโดนที่อู่เค้า เอาของเก่าๆในอู่มาแปลงใส่ใหม่ อ่ะครับ แล้วมันไม่ใช่ของใหม่ มันอาจจะเสียหรือเป็นตามดรั่วก็ได้ครับ แล้วที่อู่คงอยากดันของในอู่เค้าออกอ่ะครับ เลยเอามาใส่ให้

เช็คสายอ่อนน้ำมันเบรคด้วย ว่ามีรั่วตรงไหนรึเปล่า:cool:

8. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D เอ๊า...............
    ไปกันใหญ่............ ขนาดเทพๆ มาตอบแล้วนะเนี่ย
    ยังไม่ได้ไปถึงไหน.........

อิอิ
    อาการนี้ คือ pump brake บน ที่เปลี่ยนเข้าไปใหม่
    มีขนาดเล็กกว่า pump brake ตัวเก่า ทำให้ปริมาณน้ำมัน brake
    ที่ทำได้ ไม่พอ หรือน้อยเกินไป ซึ่งถ้าจะให้ปริมาณน้ำมันเยอะ
    ก็ต้องเหยียบเบรคลึกมากกว่าที่เคย และ feeling ในการ brake
    ก็จะนิ่มหรือหยุ่นเท้ามากกว่าเก่าที่เคยเป็น เพราะปริมาณน้ำมันเบรคไม่พอ

อิอิ

9. kunyos

168
    0
    0

ปั๊มบนหาซื้อได้ที่ไหนนะครับแล้วราคาเท่าไหร่ครับรบกวนแนะนำหรือขอเบอร์
    โทรร้านที่มีจำหน่ายแยกหน่อยครับ ( ของใหม่ )ราคาเท่าไหร่ ( มือสอง ) ราคาเท่าไหร่ครับ
    :D:D:D

10. kunyos

168
    0
    0

ขอบคุณครับพี่โต้งเพราะวันนี้เพิ่งโทรคุยกับช่างเค้าก็แจ้งว่าปั๊มที่ใส่มาใหม่ขนาดมันเล็กไปต้องเปลี่ยนใหม่ให้มีขนาดและสเป็คที่สมดุลกันครับ
    :):):):):)

11. yy_u12

18,827
    95
    48
    :eek: ว้าวๆๆๆๆ ผมมั่วถูกด้วย.......... :eek::eek::eek:

12. Boong

Boong New Member Privilege

4,015
    9
    0
    อืมที่แท้มันเป็นอย่างงี้นี่เอง

13. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    อืมมมมมมม

14. kunyos

168
    0
    0
    ท่านใดพอจะทราบราคาปั๊มบนบ้างครับช่วยชี้แนะหน่อยครับ

15. madboy

madboy Active Member Privilege

2,808
    11
    38
    พรี่ยศครับ ไม่ต้องหาปั๊มใหม่ก็ได้ครับ

พรี่หาเสื้อชูชีพ หรือไม่ก็ ห่วงยางก็พอแล้วครับ ใส่ไป รับรอง ไม่จมครับ :D

16. yy_u12

18,827
    95
    48
    :D ถอกกกกกกกกกกกกก :D

17. kunyos

168
    0
    0

อ่ะหน่ะ น่าลองดูเหมือนกัน อิอิ ( โธ่ เกี่ยวกันป่าวเนี่ย )

18. lhong_bb008

lhong_bb008 New Member Member

3,009
    13
    0
    ไปเซียงกง เค้าให้ซื้อยกชุด ทั้งปั๊มกับหม้อลมอ่ะครับ มะค่อยแยกขายนะ ราคา ประมาณ 1200 - 1500 ของ เซตดิกอ่ะ
    ผมใช้อยู่

19. kunyos

168
    0
    0

ผมไปถามมาก็เจอแต่ให้ยกชุดเหมือนกันเลยแต่เห็นคุณทศบอกว่ามีขายแยก
    แต่ยังไม่ทราบเลยว่าที่ไหนมีรอคำตอบอยู่เหมือนกันครับ
    ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านใดมีข้อมูลในเรื่องนี้บ้างครับช่วยชี้แนะให้กระผม
    หน่อยจะได้ไหมคร๊าบบบบบบบบพี่น้องคร๊าบบบบบบบบบบบ :D:D:D

20. kunyos

168
    0
    0
    รอฉันรอเธออยู่แต่ไม่รู้เธออยู่หนใดเธอจะมาเธอจะมาเมื่อไหร่ ( รออยู่นะ ) อิอิ
    สมาชิกท่านใดพอจะทราบบ้างครับช่วยบอกหน่อยครับ

21. yy_u12

18,827
    95
    48
    :rolleyes: อ่ะ..............
    ก็ถ้าไปเซียงกง ก็ขอซื้อแยกเค้าสิครับ.......
    ขอซื้อได้ ไม่ให้ก็เปลี่ยนร้านไปจนกว่าจะเจอร้านที่แยกขาย

22. GAZE SPEED

GAZE SPEED New Member Member

2,521
    26
    0
    เอาเป็นว่า โทรหาผมแล้วกันครับ ได้คำตอบเร็วกว่าด้วยนะ แถวบ้านผมเลย มีขายอยู่

ผมบอกว่า ตามร้านอะไหล่รถทั่วๆไปอ่ะครับ อย่างเช่นพวก บางไผ่ ที่เค้าขายของอะไหล่ ของใหม่ ครับ ลองถามดู

หรือ ถ้าสะดวก เซียงกง ก็ซื้อ ยกหม้อลมไปเลยครับ ถ้าเค้าไม่ยอมแยกขาย ราคาตอนไม่น่าจะเกิน 1500 บาท

ของผมเปลี่ยนมา 1300 พร้อมใส่ครับ ของนิสสัน ชั้นครึ่ง

23. kunyos

168
    0
    0
    รับทราบทุก ๆ คำตอบครับแล้วจะนำไปปฏิบัติตามครับผม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้