**เตือนภัยรู้ไว้ไม่เสียหาย**ไม่เกี่ยวกับรถ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย teerapong001, 9 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. teerapong001

teerapong001 Member Member

214
    20
    18
    เนื่องด้วยผมเจอทุกวัน เกี่ยวกับการโทรขายประกันทางโทรศัพท์
    **ตัวผมเองก็ขายนะแต่อันนี้ขอไว้เป็นข้อคิดละกัน ผมเองยังโดนไป2รอบละ**

1.เนื่องด้วยเบอร์ท่านมีผู้รู้มากมายจากกลุ่ม ประกัน บัตรเครดิตร หรืออะไรก็ตาม (มักจะมีคนโทรมาหาเสนอขาย)
    - โดยการพูดมาเสนอเงินออมบ้าง หลักประกันที่ดี โดยโทรมาแจ้งแบบไม่ตั้งตัว มาเป็นชุดและบางครั้งไม่ได้ถามว่าเรา สนใจหรือว่าไม่สนใจ จะเอาหรือไม่เอา

- เขาจะพูดว่า ภายใน 1 เดือน หรือ 1ปี ที่ผ่านมาท่านเคยรักษา หรือเข้าโรงพยาบาลบ้างไหม
    หรือท่าน อายุเท่าไร หรือ อะไรก็ตามที่เป็นคำพูดแนวๆผูกมัดโดยเราไม่รู้ตัว อาจจบกำคำว่า ท่านเคยหรือสนใจ แบบพวกนี้บ้างไหม สรุปบางครั้งแค่ท่านพูดไป ก็เสร็จแล้ว

ถือว่า : ท่าได้ตอบรับทำแบบไม่รู้ตัว โดยคำพูดหวาน หรือแบบงงๆก็ตาม อีก 1 อาทิตย์ เจอกรมธรร ตามมาถึงบ้านเลย

ผมโทรไปแจ้งว่าไม่เคยคิดจะทำเขาบอกว่า คำพูดคุณบอกว่าสมัครแล้ว ผมเลยบอกงั้นผมยกเลิกเลยละกัน
    ซึ่งการยกเลิกยากมากๆ ต้องเอาบัตรเราส่ง Fax ไปกรอก ข้อมูลการยกเลิก ผมขอสงวน ชื่อบริษัทละกัน

**ปล.คำพูดไรบ้างที่เข้าตัวผมจะมาแจ้งให้นะ แต่ตอนนี้เอาแค่นี้ก่อน อยากเตือนไว้ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อ ผมเองยอมรับทำงานธนาคารนะ ยังโดนไปหลายรอบละ ด้วยความมึน แม้แต่บัตรเครดิตเรา บางครั้งยังโดนตัดเงินเพราะประกันแบบไม่ได้ความก็เคย แค่อยากบอกต่อเพื่อนๆให้รับทราบ จะได้ไม่โดนเหมือนผม

2. ต้นกล้า

ต้นกล้า New Member Moderator VIP

591
    27
    0
    รับทราบครับ โดนอยู่เหมือนกัน เซ็งโครต

3. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    น่ารำคาญสุดๆครับ เซ็งมาก ตื้อมาก

4. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    ผมก็โดนครับ บางทีนอนๆอยู่ำพวกโทรมาปลุกแต่เช้าเลย เซงชิบ

พูดเหมือนอัดเทปมาพูดกันทุกคนเลยครับ หรือว่าเปิดเทปหว่า -*-

5. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    เคย โดน กับ บ. F

ประมาณ 1 เดือนต่อมา ส่งเอกสาร ไปบ้านแฟนที่ผมทำบัตรไว้ (ปล.ที่อยู่นี้ เลิกกันแล้ว)

อีกประมาณ 2-3 เดือน ส่ง จม มาทวงที่บ้านผม เซ็ง เลย

โดนที่บ้านด่า เพราะป๋าเค้าคิดว่าเราไปผ่อนอะไรไว้แล้วไม่ส่ง

เพราะเค้าไม่อยากให้เราเสียเครดิต

CARINA ถูกใจสิ่งนี้
  6. YuS_Za

YuS_Za Member VIP

924
    17
    18
    เคยเจอเหมือนกัน

7. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เคยดูในรายการทีวีแล้วครับแม่งโคตรเลวเลย

8. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    แทบจะไม่รับเบอร์02แปลกๆก็เพราะแบบนี้ล่ะคับ

ไม่วายบางทีโทรเข้าออฟฟิตด้วย ถ้าหลงกลรับไปแล้ว

อยากจะพูดอะไรก็พูดไป วางโทสับมันไว้งั้นล่ะ เหนื่อยเมื่อไรเด๋วเค้าก็วางเองล่ะ

9. PoM(G.O.C.)

PoM(G.O.C.) Member Member

67
    8
    8
    จริงครับ แต่ผมชอบเล่นกับพวกเค้านะครับ จริงๆก็เกรงใจ จะได้เอาเวลาไปโทรหาคนอื่น แต่ไม่ชอบที่หาโอกาสเราเผลอแล้วมาสรุปเอาง่ายๆเนี่ย
    ผมจะรอเลย พอมาแนวว่า "จะให้ส่งกรมธรรม์ไปที่ไหนดีคะ" (อันนี้เจอบ่อยมากกกกก) "จะหัดค่าใช้จ่ายจากบัตรไหนคะ"
    พอพูดคำพวกนี้มาเท่านั้นแหละ ผมจะบอกทันทีว่า ไม่ครับ ผมยังไม่ได้บอกว่าจะทำเลยนะ แล้วก็จะบอกว่าเนียนมากๆเลยนะครับ
    คงมีสักวันที่ผมจะพลาดเอง ฮ่าๆๆ

รู้ว่าทำตัวไม่ดีเสียเวลาทำมาหากินของคนอื่น แต่ไม่ชอบคนที่ฉวยโอกาสอ่ะครับ

10. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    ผมก้อโดนคับ จริงๆแล้วเป็นคนชอบเกรงใจ แต่บางครั้งงานยุ่งๆจะขายอย่างเดียว บางครั้งสมัยนี้ก้อต้องใจดำคับ ผมจะตัดบทเลยคับ อย่าเสียเวลากับผมเลย ผมไม่ซื้อหรอก แล้วก้อตามด้วยผมงานยุ่งคับ แล้ววางสายเลยคับ ป้องกันตัวเองไว้ก่อนดีที่สุดคับ เอ็นดูเค้า เอ็นเราขาดคับ

11. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    เคยเหมือนกันคับ...โทรมาเสนอเรื่องใบเครดิต
    เรากันบอกว่ามีใบอยู่แต่เป็นใบเสริมของแม่
    มันก้อจะหั้ยเราโทรหาแม่..เพื่อที่จะหั้ยเราเอาใบเครดิตของมัน......

12. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เหมือนจะเคยโดน

แต่ถ้าคนโทรมาแบบนี้ จะกดวางสายทิ้งเลย

13. NinjaB11!

NinjaB11! Well-Known Member VIP

2,144
    424
    83
    ถ้าเจอแบบนี้

จะใช้อยู่ สองมุข คือ ขับรถอยู่ไม่สะดวกคุย

กับกำลัง ประชุม อยู่....ไม่งั้นไม่ไหว รำคาญ....

14. Ton_Kab

Ton_Kab New Member Member

767
    0
    0
    ผมก็เคยเจอ แต่วันนั้นงานยุ่งเลยตัดสายทิ้งไปเลย

15. JDeE

JDeE Member Member

76
    2
    8
    ตั้งแต่ผมซื้อรถคันใหม่มา และทำประกันกับ 0 บริการเรียบร้อย

จนวันนี้ ยังไม่ครบ 1 ปีเต็ม ผมมี ประกันอุบัติเหตุ ( สำหรับคนนะครับไม่เกี่ยวกับรถ ) ประกัน มะเล็ง (สำหรับตัวผมเอง ถ้าเป็นแล้วจ่ายล้านนึง) เพิ่มมาโดยไม่รู้ตัว จากการพูดคุยโทรศัพ กับพวก โบล๊คเกอร์ เพียงไม่กี่ที โดยมีใบแจ้งหนี้ให้ส่งเงินให้เป็นง่วด ๆ แต่ผมก็ถือว่า เราก็ได้รับการประกันไปด้วย ขอให้มันจริงไม่โดนหลอกเอาเงินฟรีก็พอ

ยังไม่รวม โบล๊คเกอร์ ประกันภัยของ เจ้าอื่น ๆอีกน่าจะประมาณ 7 แห่ง ที่โทรมาเข้าคิวรอเสียบ พร้อมเสนอราคาเบี้ยประกันที่ถูกกว่าราคาที่ผมทำเยอะมาก แต่เงินคุ้มครองเท่ากัน แต่ผมยังไม่ได้ตัดสินใจเอาเลยครับ

แต่ทำไม เจ้าเดิมของผม ปีที่แล้ว 2หมื่น7พันกว่า ผมไม่มีประวัติเคมเลยแม้แต่ครั้งเดียว เคยถอยรถขึ้นคานปูนแล้วบังโคนแตก ผมก็ซ่อมเอง (ไม่ได้เคมประกัน ใช้เงินตัวเองซ่อม) แล้วทำไมปีใหม่นี้ ใบแจ้งค่าประกัน มันสามหมื่นกว่า โทรไปถาม บอกว่าขอเบอร์ติดต่อกลับ แต่นี่ก็หลายวันแล้วไม่โทรกลับเลย

16. FFw

FFw New Member Member

676
    8
    0

555 เคสเดียวกับผมเลย โบรกเกอร์โทรมาเสนอขายประกันรถครับ รถเพิ่งออกมายังไม่ถึงปีเลย เบี้ยประกันตอนออกรถใหม่ 16000 กว่าบาท ประกันวิระยะ ครับ

รถเนี่ยเป็นชื่อน้องผมครับ โทรมาตื้อน้องผมหลายรอบ ผมเลยบอกให้น้องบอกทางโบรกเกอร์ให้โทรมาหาผมครับ เพราะน้องผมมันไม่ค่อยรู้เรื่องรถเท่าไหร่

โบรกเกอร์ : โทรมาเรื่องประกันรถยนต์ของคุณ(ชื่อน้องสาวผม)ค่ะ คือรถคันนี้จะหมดประกันในเดือน มิย. นะคะ ทางเรามีระบบผ่อนด้วยนะคะ ผ่อนได้ 5 เดือน เริ่มผ่อนจากสิ้นเดือนนี้(กพ.) จะถึงเดือน มิย. คะ พอผ่อนครบ ก็เริ่มคุ้มครองทันที

ผม : เอ่อ แบบนี้เค้าเรียกว่าผ่อนเหรอครับ ผ่อนสินค้าและบริการเนี่ย เค้าต้องรับสินค้าและบริการก่อนแล้วค่อยจ่ายเงินเค้าถึงเรียกว่าผ่อนนะครับ ถ้าจ่ายก่อนนี่เค้าเคสผมไปฝากเงินกับคุณนะครับ คุณมีดอกเบี้ยให้ผมหรือเปล่าหละ? ถ้าไม่มีดอกเบี้ยผมเก็บเงินไว้เองก่อน แล้วอีก 5 เดือนค่อยตัดสินใจก็ยังไม่สายนิครับ

โบรกเกอร์ : เอ่อ ไม่มีดอกเบี้ยให้คะ แต่ถ้าเริ่มผ่อน(ยังใช้คำว่าผ่อนอยู่)ตอนนี้ จะได้รับการลดค่าเบี้ยให้คะ รถคุณเคยเครมมั้ยคะ

ผม : ไม่เคยครับ

โบรกเกอร์ : คะ ถ้าเริ่มผ่อน(ยังคงผ่อนอยู่)ก็จะได้รับส่วนลดเพราะเป็นรถประวัติดีคะ ถึงแม้ว่าจะไปเกิดเหตุหลังจากนี้ก็ตาม

ผม : แล้วหักส่วนลดแล้วเนี่ย ผมต้องจ่ายเท่าไหร่ครับ

โบรกเกอร์ : 18000 กว่าบาท (ผมจำ จำนวนเงินที่แน่นอนไม่ได้)

ผม : นี่หักส่วนลดแล้วเหรอครับ แพงกว่าเบี้ยที่ผมจ่ายปีแรกอีกนะครับ

โบรกเกอร์ : คุณซื้อรถเงินสดหรือเปล่าคะ ถ้าซื้อรถเงินสดเนี่ย เบี้ยประกันของฮอนด้าก็สองหมื่นกว่าบาทอยู่แล้วคะ

ผม : ผ่อนครับ

โบรกเกอร์ : ซื้อรถปีแรกทางเซลล์เค้าจัดเบี้ยประกันให้คุณได้ถูกอยู่แล้วค่ะ ปีต่อไปยังงัยก็สูงกว่าปีแรก (นี่เมิงเห็นกรูมีเขาหรืองัยเนี่ย) ถ้าเบี้ยสูงไปก็มีของบริษัทอื่นอีกนะคะ หรือไม่ก็ลองระบุชื่อคนขับก็ได้ค่ะ

ผม : ไม่เป็นไรครับ เดี๋ยวผมรอทางวิริยะ เสนอเงื่อนไขการต่อประกันมาให้ผมตอนประกันใกล้หมดแล้วผมค่อยตัดสินใจอีกทีครับ ขอบคุณครับ

นี่ถ้าคนไม่ค่อยรู้เรื่องรถคงตกลงทำกับโบรกเกอร์เจ้านี่ไปแล้ว ใช้คำพูดหว่านล้อมสุดๆครับ

ปล. มีด้วยเหรอผ่อนก่อน แล้วค่อยรับบริการทีหลัง หยั่งงี้ผมเก็บเงินไว้กับตัวเองไม่ดีกว่าเหรอครับ ดีกว่าเอาเงินไปให้บริษัทนั้นๆหมุนเล่นตั้ง 5 เดือน หุหุ

ส่วนประกันชีวิตก็มีโทรมานะครับ แต่ผมตกลงทำกับเค้านะ เพราะเงื่อนไขเค้าพอฟังได้ และไม่ได้หักบัตรเครดิต

17. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    เคยเจอตอบ ถามไรมาตอบหมด แต่สุดท้าย ตอบง่ายๆ "ไม่เอาครับ" ที่โรงงานผมมีเพียบครับ ตั้งแต่ ตัวแทนประกัน (แบบมีบัตร) ตัวแทน แอมป์เวย์ มีแม้กระทั่งขาย มิสทีน เจอกันทุกวันแต่ไม่ซื้ออะ

ส่วนผมเป็นตัวแทนขาย ขมิ้นชัน ( ขมิ้นอัดแค็ปซูน อะ ) ทำเองขายเองกะแฟน ที่ทำเพราะ เวลาว่างมันเยอะไม่รู้ทำไรดี แต่หลังๆเจอ ออเดอร์แบบ 2-3 พันเม็ดเข้าไป ปั้มขมิ้นกันไม่ต้องหลับไม่ต้องนอน จนตัวเหลืองเป็นสีขมิ้นไปทั้งตัว

18. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ยังไม่เคยเจอกับตัวเลยครับ :D

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้