พี่พี่ครับลบกวนดุเครื่องให้หน่อยอะครับ

การสนทนาใน 'Mazda 323&626 Club' เริ่มโดย noikong _7555, 6 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. noikong _7555

noikong _7555 New Member Member

103
    0
    0
    พี่พี่ครับลบกวนดุเครื่องให้หน่อยอะครับ ผมจะไปซื้อ แนะนำไดไหมครับมีเบอร์พี่ที่รู้เรืองเครืองไหมครับเดียวผมโทรหาครับ ขอบคุณครับ

2. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ไปซื้อเครื่องเนี่ยคงต้องให้ช่างไปดูอ่าครับ
    แต่เราก็สามารถดูเองได้เหมือนกันแต่ไม่ทั้งหมดนะ อย่างเช่นเปิดที่เติมน้ำมันเครื่องแล้วดูข้างในว่าสภาพเป็นไงมั่ง เปิดฝาหม้อน้ำดู ดูพวกสายพาน ลูกรอกต่าง สายหัวเทียน ปลั๊กไฟต่างๆ เพราะสภาพภายนอกถ้าเค้าล้างเครื่องด้วยน้ำยาล้างเครื่องมันจะดูไม่ออกครับ ส่วนที่ติดเครื่องมันก็อยากเหมือนกันเพราะส่วนมาก แค่ต่อไฟเข้ากับหม้อ ต่อสายน้ำ แล้วก็สตาท แค่นั้นเอง ไม่ได้ใส่กรองอีก อันนี้ดูยากเหมือนกัน แต่ต้องถามร้านว่ารับประกันอย่างไร
    เพราะบางทีเราเอาไปที่อู่มันจะขาดนู้นขาดนี่ อะไรแบบนี้ ต้องวิ่งไปวิ่งมา เจอบางร้านปัดความรับผิดชอบอีกทั้งๆที่เป็นที่เครื่องอะไรประมาณนี้ ยังไงก็อยากให้น้องไปที่อู่ที่น้องจะวางพาไปช่วยดูดีกว่าครับ มีปัญหาอะไรมันจะแก้ได้ดีกว่าที่น้องไปซื้อเครื่องแล้วเอามาให้อู่

แต่ว่าเป็นเครื่องมาสด้าป่าว ถ้าใช่ ติดต่อคุณสุดกับช่างหมูเลยครับ

3. noikong _7555

noikong _7555 New Member Member

103
    0
    0
    ขอ ขอบคุณพี่พี่มากนะครับ

:D:Dขอ ขอบคุณพี่พี่มากนะครับ:D:D

4. noikong _7555

103
    0
    0
    ขอ ขอบคุณพี่พี่มากนะครับที่เขามาอ่านอะครับ

:D:Dขอ ขอบคุณพี่พี่มากนะครับที่เขามาอ่านอะครับ :D:D

เครื่องที่ผมไปดูมาเป็นเครื่อง BP 1800 Turbo แคม BP1800 ธรรมดา ลูกสุบCA18 200sx มะแน่ใจว่าพพูดไหมอะครับ และTurbo Td 04 มีควันไหล และที่เหลือให้หมดอะครับ ราคาไม่กินหมื่นบาท พี่พี่ว่าผมซื้อได้ไหมอะครับ กับราคาอะครับ ขอบคุณมากครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กุมภาพันธ์ 2009
  5. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ไม่น่าซื้อเลยคร้าบ มันผสมอะไรแบบว่า...แถมควันมาอีก ซื้อเครื่องใหม่ดีกว่าครับ ลงทุนเยอะ แต่ใช้ได้ยาวครับ

6. noikong _7555

103
    0
    0
    ขอบคุณพี่มากนะครับ

:D:Dขอบคุณพี่มากนะครับ ผมเองก็คิดหนักครับ ผมเงินน้อยไปนิดอะ ขอบคุณครับน่าสนเครืองเชียงกงเหมือนกัน ขอบคุณพี่มากนะครับ:D

7. elmo

elmo New Member Moderator VIP

2,175
    3
    0
    เป็นกำลังใจ ให้หาเครื่องได้ ไวๆ ครับ

8. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    ไม่เป็นไรครับ มีอะไรเข้ามาถามได้ครับ เด๊ยวพี่ๆน้องๆในคลับจะช่วยกันตอบครับ
    แต่พี่ก็ตอบถามที่พอรู้มานิดหน่อยอ่ะ ขอให้เจอเครื่องที่ถูกใจนะครับ

9. elmo

2,175
    3
    0
    อุอุ

10. RollriderS

RollriderS New Member Moderator

2,318
    9
    0
    อุอุ อะไรเมิง(เหอๆๆๆ)

11. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    สงสัยน้องเป้ เค้าอยากวางเครื่องใหม่ครับ อิอิ:D

12. elmo

2,175
    3
    0
    ก็อยากได้อยู่ fs-ze 170 ม้าอะ มะโลภๆ งิงิ

13. Suntipop

Suntipop New Member Moderator

509
    11
    0
    โทรฯมาถามแล้วตัดสินใจได้ยังล่ะ?

14. noikong _7555

103
    0
    0
    ขอขอบคุณพี่มากมากนะครับ

ขอบคุณพี่จริงๆครับ ผมก็ซื้อนะครับแต่รอพี่เจ้าของเครื่องยกลงพี่พี่ว่าดีไหมครับ

ผมขอขอบคุณพี่พี่ทุกคนมากนะครับ

15. ao_323

ao_323 New Member Moderator

1,346
    16
    0
    ขอแนะนำเพิ่มนิดนึงนะครับ

ใหนๆก็อยากได้และก็ซื้อมาแล้ว

ถ้าอยากจะใช้นานๆ ก็ควรจะรื้อออกมาใหม่

เปลี่ยน ลูกสูบ แหวน ทำวาวล์ใหม่ เปลี่ยนยางชีลวาวล์ด้วย

ควันน่าจะหยุดใหล และจะได้รู้ว่ามีอะไรควรเปลี่ยนอีก

ถ้ายกลงแล้วมาใส่เลยไม่น่าจะไช้ได้นานนะ

เพราะน้ำมันเครื่องจะขาดและต้องคอยเติมเรื่อยๆ

และแรงอัดน่าจะลดลงเนื่องจากลูกสูบหลวมรึไม่ก็อาจจะเป็นวาวล์ที่รั่วอยู่

อาจจะทำให้เครื่องพังได้ถ้าขาดการดูแลที่ดี

16. bank_626

bank_626 New Member Member

921
    2
    0
    ข้อมูล แน่นจิงๆ 55

17. PeNgMaN

3,101
    51
    48
    ของผมนี่เรียกว่าซดน้ำมันเครื่องเลย:cry::cry::cry::cry:
    แต่ทำไมมันแรงไม่ตกนะ:confused::confused::confused::confused:

18. ao_323

ao_323 New Member Moderator

1,346
    16
    0

คุณเพ้งก็ลองวัดกำลังอัดของลูกสูบดูสิครับ

ว่าก่อนและหลังทำแรงอัดต่างกันรึป่าว

แต่ถ้าเป็นแหวนเริ่มหลวมแรงอัดอาจจะไม่ลดลงมาก

แต่จะมีน้ำมันเครื่องขึ้นมาแทนที่ เลยทำให้มีควันขาว

ไม่เหมือนกับวาวล์รั่ว แรงอัดจะลดลงมากกว่า

:D:D:D

19. RollriderS

RollriderS New Member Moderator

2,318
    9
    0
    อย่างนี้นี่เองงงงงงงง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้