รบกวนขอความรู้เรื่องล้อกล้วย watanabe หน่อยครับ

การสนทนาใน 'Banana Club' เริ่มโดย liarman, 3 ธันวาคม 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. liarman

liarman New Member Member

126
    0
    0
    พอดีมีล้อ watanabe 14 นิ้ว 4รู 100 อยู่สองชุดครับ อยากทราบความแตกต่างของ 2 ้ล้อ 2 ชุดนี้ รวมถึงความเก่าใหม่ด้วยนะครับ
    ขอบคุณครับ

อันแรกภายในล้อเขียนว่า 14 60 F8F มีสติกเกอร์เขียน watanabe
    ภายนอกปั๊มตรานก (วาตานาเ้บ้) ไว้

ส่วนอีกชุดเขียนว่า 14 60 R8F ล้อชุดนี้มีก้านค้ำระหว่างร่องโค้งของกล้วยด้วยครับ ส่วนชุดแรกไม่มีก้านแบบนี้ เป็นก้านกล้วยกลวงๆเลย อันนี้จะต่างตรงมีค้ำระหว่างก้านกล้วยด้วย
    ภายนอกปั๊มตรานก และมีปั๊มคำว่า RB ไว้ด้วยครับ อยู่ใต้ตรานกอีกที

อยากทราบว่าล้อสองรุ่นนี้มีความแตกต่างกันอย่างไรบ้างครับ
    รวมถึงว่าอันไหนรุ่นใหม่กว่ากันด้วยนะครับ จะได้เอาอันใหม่ใส่รถน่ะครับ ขอบคุณครับ :D:D:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 ธันวาคม 2008
  2. tiaw_joe

tiaw_joe New Member Member

605
    11
    0
    WATA เก๋าและดีกว่า BR เกรดต่ำกว่า WATA ครับ

3. liarman

liarman New Member Member

126
    0
    0
    อันนี้ไม่ใช่ BR ครับ แต่เป็นวาตาทั้งสองชุดเลยครับ แต่ว่า ชุดนึงมีเขียนว่า RB ด้วยน่ะครับ อีกชุดนึงไ่ม่มีคำว่า RB น่ะครับ เลยอยากทราบว่าอันไหนดีกว่ากันอ่ะครับ ระหว่าง มี RB กับไม่มี RB น่ะครับ

ขอบคุณครับ

4. Bubble

Bubble New Member Member

106
    0
    0
    ผมคาดเดาส่วนตัวน๊ะครับ จากที่เคยจับต้องมา และอ่านจาก จกท. มาพอเห็นภาพคราวๆ

ล้อชุดมีก้านค้ำระหว่างร่องโค้งของกล้วย ผมคาดว่าน่าจะเป็น (น่าจะเป็นน๊ะครับ) ล้อที่ผลิตในยุคแรกๆ คือล้อค่อนข้างเก่านั้นเอง (แต่ก็ยังแข็งแรงอยู่ดี) ลองดูที่ด้านในก็ได้ครับส่วนมากจะปั๊มวันที่ผลิตไว้ด้วย ส่วนล้อที่ไม่มีก้านเหล็กค้ำนั้น ผมคาดว่าเป็นล้อยุคหลังๆแล้วครับ ส่วนตัวเลขที่อ้างถึงนั้น ผมไม่เข้าใจเหมือนกันครับว่าหมายถึงอะไร ต้องให้ผู้รู้ท่านอื่นตอบแล้วหละ

ความเห็นส่วนตัว ผู้รู้แย้งได้เลยครับ

5. akkanee

akkanee Guest

0
    0
    0
    แนะนำ

ตัวที่มี RB เป็นตัวคลาสสิค จะเป็นรุ่นเก่ากว่า
    ตัวที่ ไม่มีปั้ม RB แต่คุณภาพพอๆกัน ตัวนี้จะ เบากว่าตัว RB เล็กน้อยประมาณ 1-2 ขีด
    จากเด็กโคราช

6. eP_7๑ Ramintra K.7

eP_7๑ Ramintra K.7 New Member Member

605
    1
    0
    พี่ อู๋ จาเปลี่ยนอีกแล้วหรอออ ...

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้