### น้ำมันพวงมาลัยเพาเวอร์ ใช้ร่วมกับน้ำมันเกียร์ออโต้ได้หรือเปล่าครับ ###

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ZAMZAM1, 5 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    น้ำมันพวงมาลัยเพาเวอร์ ใช้ร่วมกับน้ำมันเกียร์ออโต้ได้หรือเปล่าครับ

2. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    ใช่ด้วยกันได้เลยครับ :cool:

ว่าแต่ไปเที่ยวเหนือ ขับรถขึ้นดอยมาเป็นยังไงบ้าง :cool:

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 5 กุมภาพันธ์ 2009
  3. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 8 กุมภาพันธ์ 2009
  4. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
  5. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    หลายคนบอกว่า ใช้กันได้ แต่ผมไม่แนะนำให้ใช้ครับ สมัยก่อนๆ ยี่ห้ออื่นเค้าจะใช้น้ำมันเกียร์ออโต้กับระบบเพาเวอร์ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ใช่แล้ว รวมทั้งฮอนด้าด้วย ของใครของมัน คุณสมบัติมันอาจจะใกล้เคียงกัน แต่ไม่เหมือนกันครับ อาจจะมีปัญหาเกี่ยวกับพวกซีลต่างๆ ซึ่งแน่นอนว่ามันไม่ได้ส่งผลในทันทีทันใด แต่ผลมันจะออกมาในระยะยาว

กระป๋องละร้อยกว่าบาท ซื้อมาเติมหรือเปลี่ยนดีกว่าครับ และควรเปลี่ยนทุกๆ 2 ปี เอาง่ายๆ ก็หาหลอดฉีดยาหลอดใหญ่ๆ นี่แหละดูดที่กระปุกออก แล้วก็เติมไปให้ได้ระดับ ไม่ต้องถอดท่ออะไรให้ยุ่งยาก เพราะยังไงมันก็เอาน้ำมันทั้งระบบออกไม่ได้หมดอยู่แล้ว เปลี่ยนตามระยะถือว่าใช้ได้แล้วครับ ยืดอายุการใช้งานของเพาเวอร์ไปได้อีกนาน

6. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    มีรุ่นหรือยี่ห้อที่เจาะจงมั้ยครับว่าอันไหนน้ำมันเพาเวอร์อันไหนเกียร์ออโต้
    เพราะผมไปซื้อที่ร้านมันก็หยิบให้อันเดียวกันมันก็บอกว่าใช้กันได้เหมือนกัน
    แต่เท่าที่สังเกตุเห็นมี Dexron 2 3 มันอันไหนและดูยังไง
    ขอบคุณล่วงหน้าครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้