อยากรู้ว่ามีใครเคยโดนตำรวจจับข้อหาเปิดไฟตัดหมอกมั่งครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย PeNg, 6 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. PeNg

PeNg New Member Member

14
    2
    0
    เมื่อกี้ขับรถกลับจากบ้านเพื่อนผ่านเส้นกาญจนาที่จะมาออกตรงเส้นบรมฯ เลยสมาคมปักษ์ใต้มาหน่อยมีตำรวจตั้งด่านอยู่พี่แกเรียกให้จอดแล้วจะเขียนใบสั่งให้ในข้อหาเปิดไฟตัดหมอกหน้าในเวลาที่ไม่มีหมอก ผมก็เลยไม่ยอมเถียงกันอยู่ซักพักจนมันรำคาญไล่ให้ไปพร้อมกับคำส่งท้ายว่า "กะโหลกกะลาจิงๆ" คืออยากรู้ว่ามีใครเคยโดนข้อหานี้มั่งครับแล้วจิงๆมันมีข้อหานี้ด้วยรึป่าวครับ เพราะตำรวจเค้ายืนยันว่าถ้าไม่มีข้อหานี้ให้จดชื่อเค้าไปร้องเรียนได้เลย

2. GuMmY

GuMmY New Member VIP

511
    10
    0
    มันเป็นข้อหาที่ก้ำกิ่งครับ เรื่องนี้เถียงกันมานานแล้ว แต่เท่าที่จำได้ ตร. เขาเคยบอกว่าเรื่องไฟตัดหมอกนี่มันแค่ตักเตือนนะครับ

แต่อย่างว่าครับถ้าเขาจะเอา เขาก็เล่นเราได้คับ

:p

3. กล้วย910

กล้วย910 Well-Known Member Super Moderator VIP

3,146
    41
    48
    ผิดจริงๆครับ การเปิดโคมไฟเพื่อใช้ตัดหมอก จะเปิดไฟหรือใช้ต่อเมื่อ มีหมอก ควัน หรือ ฝุ่นละออง จนเป็นอุปสรรคอันเกิดอันตรายในขณะขับรถ และเมื่อไม่มีรถอยู่ด้านหน้า หรือ สวนมาในระยะของแสงไฟ

การเปิดโคมไฟตัดหมอกโดยไม่มีเหตุอันควร หรือ ในลักษณะน่าเกิดอันตราย เป็นความผิดตาม พ.ร.บ.จราจรทางบก พ.ศ.2522 มาตรา 5 , 11 , 61 , 148 เพิ่มเติมโดยกฎกระทรวง ฉบับที่15(พ.ศ.2536) ข้อ13(3ทวิ) โทษปรับไม่เกิน 500 บาท

4. CHOR_CHAT_RAMA3

CHOR_CHAT_RAMA3 New Member VIP

2,829
    16
    0
    รู้สึกจะมีครับ ส่วนมากจะไม่จับนอกซะจากหิวจริงๆหรือเฉพาะบางด่านเท่านั้นที่จับ

5. +โอ้RACING+

+โอ้RACING+ New Member VIP

1,280
    100
    0
    ตามนั้นครับ.......

6. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ครับ ไม่มีหมอกก็ไม่ต้องเปิดดีกว่า ปลอดภัย

7. [P]OP[P]Y_[C]hom[V]iew

[P]OP[P]Y_[C]hom[V]iew New Member Member

271
    7
    0
    ตามนั้นครับ เค้าจะเอา เราก็ผิด

8. evolutionlab

evolutionlab New Member VIP

1,013
    41
    0
    โดนไปรอบนึงแล้วคับ จากเป่าแอลกอออล์เหลือเปิดสปอตร์ไลท์ ก็คนมันจะเอา พูดยังไงก็พูดยาก

ด่านเถื่อนพระราม9-หลังราม ตอนประมาณ4ทุ่ม ตอนแรกยังไงมันก็จะเอา1000นึง ฝันไปเหอะ ไอ้หน้าขน

9. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    นั้นและ ด่านนั้นเลย วันนั้น ผมโดน ทั้งรถผมใส่ซีนอล และรถพี่ ใส่บนล่าง โดนทั้ง คู่

10. Sandy

Sandy New Member Member

129
    3
    0
    ทีไอ้พวกปัญญาอ่อนเปิดไปตัดหมอกหลังแยงตาคนอื่นที่ขับตามมาไม่ยักจะโดนแฮะ!!!...แล้วส่วนใหญ่ไอ้พวกนี้ชอบขับช้าๆแล้วอยู่เลนส์ขวาสุดซะด้วยซิไม่รู้เป็นห่าไรกัน 555!!!

11. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    ทนายมาเองเลย:D

12. ตุ๊กตายาง

ตุ๊กตายาง New Member Member

472
    22
    0
    มันคงหิวจนหน้ามืดไปแล้ว ผมโดนล่าลุดข้อหา " ป้ายทะเบียนปลอม " สุดท้ายยอมเสียเงิน เพราะเบื่อที่จะเถียงกับมัน

13. ไม่เคยโดนอ๊ะ..
    แต่ว่าซื้อไฟตัดหมอกมาต่อเอง แบบว่าเปิดไฟหน้า ไฟตัดหมอกก็ติดด้วยเลย เหอๆ จะโดนไหมเนี่ย

14. GT4

GT4 New Member Member

1,019
    19
    0
    เคยโดนจับเหมือนกัน แต่ก็รู้ว่าผิดก็เลยจ่ายไปตามระเบียบไม่มีหมอกก็ไม่ต้องเปิดกันนะครับ

15. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ผิดจริงครับ ไม่ว่าตัดหมอกหน้า หรือ หลัง

16. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    ผมเปิดตัดหมอกหน้าตลอดเวลาที่ขับครับ

ก็มันช่วยให้ scope ในการมองเห็นดีขึ้น

และไม่แยงตาคนอื่นแน่นอน

มันไม่ก่อให้เกิดอุบัติเหตุ แต่ทำให้เห็นชัดมากขึ้น

ผมว่ากฎหมายบางข้อก็เวิร์คสำหรับบางกรณีครับ

สำหรับข้อนี้ ผมว่าตำรวจแม่งจ้องแดกครับ

17. ++BowZaaZ++

++BowZaaZ++ New Member Lady Member

733
    60
    0
    ตำรวจด่านนี้แมร่งดุอย่างกะหมา!!!

เคยโดนเรียกข้อหาไฟหน้าสีเหลือง.....เออ อันนี้ผิด ก้อยอมรับ

แต่ดันจะเพิ่มข้อหาไฟส่องป้ายทะเบียนหลังไม่ติดอีก

ไอ้ชิหาย คนขับรถอยู่ จะรู้มั้ยว่าไฟส่องป้ายข้างหลังมันไม่ติด กรูไม่ได้มีตาหลังนะเฟร้ย

เลยเถียงๆเค้าไป สุดท้ายเลยโดนแค่ข้อหาเดียว

เซ็ง......

18. ARTO940

ARTO940 New Member Member

372
    37
    0
    เคยโดนเหมือนกัน ด่านใหญ่ด้วย เสียไป 400

สังเกตุรถที่โดนเรียกสปอร์ตไลท์สีเหลืองทั้งนั้น ถ้าสีขาวนวลจากโรงงานเค้าไม่เรียกคับ

19. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    ตามนั้น
    :D :D :D

20. PeNg

PeNg New Member Member

14
    2
    0
    เอารายละเอียดข้อกฏหมายที่คุณกล้วย910ยกมาให้ดูนะครับ

มาตรา ๕ ให้รัฐมนตรีว่าการกระทรวงมหาดไทยรักษาการตามพระราชบัญญัตินี้ และให้มีอำนาจแต่งตั้งเจ้าพนักงานจราจร กับออกกฎกระทรวงกำหนดกิจการอื่นเพื่อปฏิบัติการตามพระราชบัญญัตินี้

มาตรา ๑๑ ในเวลาที่มีแสงสว่างไม่เพียงพอที่จะมองเห็นคน รถหรือสิ่งกีดขวางในทางได้โดยชัดแจ้งภายในระยะไม่น้อยกว่าหนึ่งร้อยห้าสิบเมตร ผู้ขับขี่ซึ่งขับรถในทางต้องเปิดไฟ หรือใช้แสงสว่างตามประเภท ลักษณะ และเงื่อนไขที่กำหนดในกฎกระทรวง

มาตรา ๖๑ ในเวลาที่มีแสงสว่างไม่เพียงพอที่ผู้ขับขี่จะมองเห็นรถที่จอดในทางเดินรถได้โดยชัดแจ้งในระยะไม่น้อยกว่าหนึ่งร้อยห้าสิบเมตร ผู้ขับขี่ซึ่งจอดรถในทางเดินรถหรือไหล่ทางต้องเปิดไฟหรือใช้แสงสว่างตามประเภท ลักษณะ และเงื่อนไขที่กำหนดในกฎกระทรวง

มาตรา ๑๔๘[๓๕] ผู้ใดฝ่าฝืนหรือไม่ปฏิบัติตามมาตรา ๖ วรรคหนึ่งหรือวรรคสอง มาตรา ๘ วรรคหนึ่ง มาตรา ๙ มาตรา ๑๐ มาตรา ๑๑ มาตรา ๑๔ วรรคหนึ่ง มาตรา ๒๐ มาตรา ๓๖ มาตรา ๓๗ มาตรา ๓๘ มาตรา ๔๑ มาตรา ๔๒ มาตรา ๔๔ มาตรา ๕๑ มาตรา ๕๔ มาตรา ๕๕ วรรคหนึ่ง มาตรา ๕๗ มาตรา ๕๘ มาตรา ๖๐ มาตรา ๖๒ มาตรา ๖๓ มาตรา ๖๘ มาตรา ๖๙ มาตรา ๗๐ มาตรา ๗๑ มาตรา ๗๓ วรรคสอง มาตรา ๗๔ มาตรา ๗๖ มาตรา ๘๓ มาตรา ๘๔ มาตรา ๘๗ มาตรา ๘๘ มาตรา ๙๖ วรรคหนึ่ง มาตรา ๙๗ มาตรา ๑๐๑ มาตรา ๑๐๗ มาตรา ๑๐๘ มาตรา ๑๐๙ มาตรา ๑๑๐ มาตรา ๑๑๑ มาตรา ๑๑๒ มาตรา ๑๑๔ วรรคหนึ่ง มาตรา ๑๑๘ มาตรา ๑๑๙ มาตรา ๑๒๐ มาตรา ๑๒๑ มาตรา ๑๒๒ วรรคหนึ่งหรือวรรคสาม มาตรา ๑๒๓ มาตรา ๑๒๔ มาตรา ๑๒๖ มาตรา ๑๒๙ หรือมาตรา ๑๓๓ ต้องระวางโทษปรับไม่เกินห้าร้อยบาท

กฎกระทรวง ฉบับที่ ๑๕ (พ.ศ. ๒๕๓๖)

ข้อ ๓ ให้เพิ่มความต่อไปนี้เป็น (๓ ทวิ) ของข้อ ๑๓ แห่งกฎกระทรวง ฉบับที่ ๒ (พ.ศ. ๒๕๒๒) ออกตามความในพระราชบัญญัติจราจรทางบก พ.ศ. ๒๕๒๒
    "(๓ ทวิ) ในกรณีที่รถมีโคมไฟเพื่อใช้ตัดหมอก จะเปิดไฟหรือใช้แสงสว่างได้เฉพาะในทางที่จะขับรถผ่านมีหมอก ควัน หรือฝุ่นละอองจนเป็นอุปสรรคอันอาจเกิดอันตรายในขณะขับรถ และเมื่อไม่มีรถอยู่ด้านหน้าหรือสวนมาในระยะของแสงไฟ"

สรุปแล้วก็ผิดนะครับ ถ้าใครเปิดก็ระวังกันหน่อยละกันครับเดี๋ยวจะโดนจับเสียเงินป่าวๆ ส่วนผมนี่อาศัยความที่ไม่รู้เลยเถียงจนรอดมาได้ก็ถือว่าโชคดีไปครับ แต่ก็นะข้อหาแบบนี้มันไม่น่าจะมาจับกันเลยเพราะว่าไฟตัดหมอกมันก็ส่องอยู่ในระดับที่ขนานกับถนนซึ่งมันก็อยู่ต่ำอยู่แล้วไม่น่าจะรบกวนใครได้

ปล.ขอบคุณๆกล้วย910 ด้วยนะครับที่ให้ความกระจ่าง

21. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    เคยโดนเรียกและตักเตือนครับ

22. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ชัดเจนครับ มันก็ผิดจริงๆนี่นา :D

23. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    อืมพึ่งจะรู้เหมือนกันนะเนี่ย ดีนะที่ไม่ได้เปิดมานาน 3 ปีละ อิอิ

24. Air shifter

Air shifter New Member Member

199
    6
    0
    เคยโดนครับ ตอนนั้นด้วยความบ้าเห่อ เลยเปิด ตำรวจบอกว่าแสบตา พอหลังจากนั้นก็เห็นว่ามันแสบตาคนอื่นจริงๆ เลยไม่เคยเปิดอีกเลยครับ ไว้ถ้าจำเป็นจริงๆค่อยใช้

25. น่าจะไปจับพวกเปิดตัดหมอกหลังมากกว่านะ อิอิ

26. -@of_EvoKanNoi-

-@of_EvoKanNoi- New Member VIP

658
    28
    0
    ผมก้อเคยโดน ... คับ !

เค้าเป็นตำรวจ เราเปงแค่ประชาชน จาเอาอารายไปเถียงเค้าล่ะคับ

นอกจาก แบงค์แดง ๆ

27. pop-ja

pop-ja New Member VIP

2,068
    235
    0
    เมื่อวานแอบเห็นนะ อิอิไปจอดทำอะไรแถวริมถนนตอนดึกๆๆละจร้าน้อง:D

28. AWD_IMP

AWD_IMP New Member Member

1,260
    29
    0
    เคยโดนแต่ ...

สปอตไลท์น้องใหญ่เกินไป -*-

29. Berg_Tomaru

Berg_Tomaru New Member VIP

1,121
    19
    0
    ชัดเจนครับ

ปล รถเบิกเปิดก็ไม่โดนนะ สงสัยรถเดิมๆมั๊ง

30. City_me_D

City_me_D New Member Member

1,249
    15
    0
    ช่วงนี้เงินทองหายาก...ข้อหาเล็กๆน้อยๆ พี่เค้าจับหมด.....
    ถ้ามีด่าน ให้ดิฟไฟให้กับรถเลนสวนละกัน เพื่อเตือนและ
    ระวัง

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้