โมกล่องTHAI ENGINE

การสนทนาใน 'Club EG Ferio' เริ่มโดย SR_bow, 7 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SR_bow

SR_bow New Member Member

6
    0
    0
    โมกล่อง D15B ใช้กับเครื่อง B16A เกียร์ธรรมดาเวลาเทคเปิดที่ 4000 รอบเสียงเครื่องเดินไม่เรียบสูงต่ำสูงต่ำเเต่ถ้าเทคยังไม่เปิดเสียงเครื่องเดินปกติ. มันผิดปกติหรือเปล่า(ขอถามอาจารย์ผู้รู้):cry:

2. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    เปิดที่ 4 พันรอบ มันค่อนข้างจะต่ำไปนะครับ เป็นจังหวะที่แคมองศาสูงทำงานในจังหวะที่ไม่เหมาะสม ทำให้อากาศเข้าได้ไม่เต็มที่ ในช่วงแรกที่เทคเปิด มันอาจจะมีอาการที่เครื่องเดินไม่เป็นจังหวะ แรงตกในช่วงนั้น ถ้าผ่านช่วงนั้นไปจนถึง 5000 รอบหรือมากกว่านั้น ควรจะเป็นปกติ ถ้าไม่หาย น่าจะเป็นไปได้ว่า สลักแคมของวีเทคไม่ต่อ หรือต่อไม่ครบทุกอัน (ตรงนี้ต้องเช็คที่ตัว lost motion และสลักวีเทค) หรืออีกกรณีนึง ก็เรื่องของการจูน อาจจะไม่เหมาะสมก็ได้ครับ แนะนำให้กลับไปที่เดิมบอกอาการเค้า น่าจะแก้ให้ได้ครับ กล่อง d15b สามารถใช้กับ b16a ได้ถ้าจูนให้เหมาะสมครับ เพียงแต่ว่า กล่อง d15b จะไม่มีฟังก์ชั่นตรวจจับการน๊อก เหมือน b16a

3. SR_bow

6
    0
    0
    พอเครื่องเดินสูงกว่า 4000 รอบ.เครื่องหายสดุดยิ่งเหยียบยิ่งขี้นแต่พอปล่อยรอบเดินเบาถึงมีอาการเสียงเครื่องสูงต่ำสูงต่ำ.รบกวนอีกครั้งครับ. ( ขอบคุณมากครับสำหรับคำตอบ )

4. BaLL22225

BaLL22225 New Member Member

121
    2
    0
    อัพรอพี่เค้ามาตอบ

แต่ก่อนหน้าการจูนอาการปกติช่ายมั้ยครับ

5. SR_bow

6
    0
    0
    เป็นตั้งแต่ทำรอมทำกล่องมาเปลี่ยนตัวเดินเบาเครื่องที่อยู่ใกล้ไอดีก็ไม่หาย

6. Sarn F2K

Sarn F2K New Member Member

398
    10
    0
    ลองใช้ rom เดิมดูดิว่ามีอาการป่าว

7. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    สับสนครับ ขอรายละเอียดมากกว่านี้หน่อย

ถ้าเป็นว่า ถอดคันเร่งแล้ว รอบเครื่องมันขึ้นๆ ลงๆ เป็นจังหวะ จนกระทั่งรอบตกมาถึงเดินเบา จึงจะปกติ ให้ลองปรับ เซนเซอร์ลิ้นปีกผีเสื้อใหม่ครับ ให้ค่าออกมาอยู่ที่ 0.4-0.5 v ตามค่ามาตรฐานโรงงานครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้