+++ รถสตาร์ทไม่ติดครับเกิดจากอะไรเอ่ย +++

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย xxy, 18 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. xxy

xxy New Member Member

68
    4
    0
    ก่อนหน้านี้ตอนสตาร์ท จะค่อนข้างยากนิดนุงคือหมุนแล้วก็เงียบสักพักก็ติด แต่นานๆเป็นที
    พอมาวันนี้สตาร์ทไม่ติดเลยครับ บีบแตรดัง ไฟหน้าสว่างดี เครื่องเสียงยังดัง ไปโชว์ครบทุกดวง
    พอเปิดดูน้ำกลั่นปรากฏว่าเหลือน้อยมากเติมน้ำไปขวดใหญ่ ลองจั๊มสายแล้วสตาร์ทก็เงียบ

มันเป็นไรอ่ะครับ เครื่องเดิม เกียร์ออโต้

ปล. แนะนำแบตหน่อยครับ
    มีแอมป์ 2 ชุด มีซันรูฟ จะใช้แบตไร และกี่แอมป์ดีครับ

ขอบคุณครับ

2. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    สวิตซ์คอกุญแจไม่ดี หรือไม่ก็ไดสตาร์ทไปแล้ว

3. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    อาจเป็นแปลงถ่านของ motor start อาจมีปัญหา จากการเสื่อมสภาพ วิธีการทดสอบก็
    1.ถอดปลั๊กที่ solenoid ที่ motor start
    2.On switch ไปตำแหน่งก่อน start หลังจากนั้น
    3.หาสายไฟยาวๆเส้นใหญ่ๆหน่อยเอาไฟจากขั้วบวกจี้ไปที่ขั้ว solenoid ที่เพิ่งถอดปลั๊กออกมา (ทำเพื่อแทนการบิดกุญแจไปตำแหน่ง start)
    ถ้า start ได้ปกติไม่มีปัญหาเลย ก็แน่ใจได้ว่าแปลงถ่านอาจจะเสื่อมแล้ว ทำให้แรงดันตกมันสูงกว่าปกติ พอเอาสายมาต่อเองแรงดันมันตกน้อยกว่าจึง start ได้ปกตินะครับ จะเอารีเลย์มาใส่ช่วยหรือ เปลี่ยนมือสองก็แล้วแต่ครับ

4. xxy

68
    4
    0
    ขอบคุณมากนะครับพรุ่งนี้จะลองดู

5. tamako

tamako New Member Moderator

3,038
    88
    0
    ของผม บิดกุญแจ start แล้ว เงียบเลยครับ แบต มี ไฟโชว์ครบ
    น่าจะเป็นที่สวิสกุญแจ ครับ เดี๋ยว จะลองแบบ ที่คุน RTNET ว่ามาดูครับ

6. xxy

68
    4
    0
    ผมแก้ปัญหาจบแล้วครับ
    สรุปว่าเป็นที่แบต กับสัญญาณกันขโมยครับ

โดยแบตมันเสื่อมแต่ก็ยังจ่ายไฟได้อยู่บ้างจึงทำให้ไฟโชว์
    ที่สตาร์ทไม่ติดเพราะสัญญาณกันขโมยมันรวนมันจึงไปตัดการสตาร์ทอ่ะครับ

สรุปคือเปลี่ยนแบต

7. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    Happy Ending แต่ของบางคนยังไม่จบ :D:D

8. pedmaster

pedmaster New Member Member

104
    0
    0
    เพิ่งเปลี่ยนเหมือนกัน แต่ยังไม่ได้ ถอดสัญญาณกัน ขโมยออกเลย เน่ามาหลายปีแย้ว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้