อีโว3เพลากลางสั่น

การสนทนาใน 'Evolution Thailand' เริ่มโดย jojo13_99, 15 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. jojo13_99

jojo13_99 New Member Member

13
    0
    0
    ช่วยบอกวิธีแก้ปัญหาหน่อยนะครับคือเปลี่ยนลูกยางเพลากลางใหม่แต่ไม่หายสั่นครับจะสั่นช่วง45-85กม./ชม.ครับลองย้ายแท่นให้เพลากลางมาตรงๆปรับขึ้นลงก็ไม่หายครับช่างก็ทำไม่ได้อีกเลยต้องวิ่งแบบสั่นๆช่างบอกว่าขับแบบเนี่ยไม่ต้องกลัวหลับใน:cry:

2. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    เป็นรถที่ทำในบ้านเราใช่ป่าวครับ
    ลองดูตำแหน่งพวก จุดหิ้วตุ๊กตาเพลากลางว่าได้ระนาบ
    กับเครื่องและเฟืองท้ายหรือเปล่า เพราะแอ่นขึ้นหรือตก
    ท้องช้างก็น่าจะทำให้สั่นได้ ถ้าเครื่องกับเฟืองท้ายได้
    ระนาบที่ถูกต้องแล้วแต่ยังตุ๊กตาเพลากลางยังแอ่นหรือ
    ตกท้องช้างอยู่ก็เปลี่ยนบูทให้เตี้ยลงหรือรองบูทให้สูง
    ขึ้นแล้วลองวิ่งดู

ถ้าทุกอย่างถูกต้องแล้วยังสั่นอยู่คงต้องดูว่าเพลากลาง
    คดหรือเปล่า ลองเอาไปถ่วงเพลากลางดูที่ร้านเค้าน่า
    จะเช็คได้

ปล รถผมแปลงเป็นขับ 4 แต่รถคนละบอดี้ ตัวถัง
    ผมสั้นกว่าเป็นนิ้ว จุดยึดตุ๊กตาเพลากลางก็สร้างขึ้น
    มาใหม่ ใช้มา 7-8ปีแล้วไม่เห็นมันจะสั่นเลย ว่าแต่
    อู่ไหนเนี่ย พูดมาได้จะได้ไม่หลับใน เฮ้ออ :laser:

3. พัทยา@MRC#012

พัทยา@MRC#012 New Member Moderator

5,024
    19
    0
    ตามที่คุณ T_4WD กล่าวไว้ครับ
    จุดที่จะทำให้เพลากลางสะท้านได้มี
    1. บูธหิ้วเฟืองท้าย 4 ตัว ฉีก-ขาด-ให้ตัวได้
    2. ตุ๊กตาหิ้วเพลากลาง หรือยอยย์หิ้วเพลากลาง ผิดตำแหน่ง-ขาด
    3. ลูกปืนเพลากลาง แตก-แกว่ง
    4. Dynamic Balance ของเพลากลาง เยื้องศูนย์หรือแกว่ง ไม่ได้ตำแหน่ง เนื่องจากงานประกอบตัวถังและจุดยึดแพล่างผิดตำแหน่ง
    5. จารบีลูกปืนเพลากลาง เสื่อมสภาพ

4. jojo13_99

jojo13_99 New Member Member

13
    0
    0
    ขอบคุณพี่ๆมากนะครับ

5. toku

toku New Member Member

1,101
    4
    0
    ของผม ทุกรายการ หนึ่งชุดครับพี่โอ๋

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้