+ +มาเสริมความแข็งแรง ให้ยางแท่นเครื่องกันครับ + +

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย *+*DOME-VTEC *+*, 16 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    อย่าปล่อยให้ยางแท่นเครื่องขาดครับ เรามาเสริมความแข็งแรงกัน
    มีประโยชน์ครับ กับรถที่ใช้ครัชทองแดง แรงสั่นสะเทือนจะมีสูง
    ยางแท่นเครื่องเรา อาจจะขาดง่าย หรือ ถ้าสั่นมากๆ เครื่องให้ตัวได้มากๆ ก็
    ไม่ดีแน่ รถธรรมดาก็ทำได้นะครับ ช่วยยืดอายุการใช้งาน ยางแท่นเครื่อง
    ไม่ให้เราต้องเปลี่ยนบ่อยๆ

ถ้าเราใช้ยางตัน หรือบูชยูริเทน ก็ดีครับ แต่มันราคาสูง บางทีถ้าใช้
    ในชีวิตประจำวัน รถมันอาจจะสั่นเกินไป เพราะยางแท่นเครื่องให้ตัวได้น้อย
    เราเลยมาทำแบบนี้ประยุกเอากัน

1.เตรียมเครื่องมือครับ หาสายพาน timing เก่าๆ ก็ได้ ซิลิโคน กรรไกร

แล้วก็ถอดแท่นเครื่องออกมาซะ อันนี้ รถใครรถมันครับ ไม่เหมือนกัน

2.จุดที่วง คือจุดที่มันจะขาดครับ ถ้าขาด ก็หลายตังอยู่นะ ยางตัวนึง รีบทำซะก่อนจะสาย
    ถ้ามันขาดแล้ว เปลี่ยนใหม่ก่อนทำนะครับ

3-4.ล้างทำความสะอาดซะ ไม่งั้น ซิลิโคนมันจะไม่ติดครับ
    รูป

2. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    5. จุดที่วงนี่หละครับ ที่เรา จะทำให้มันตัน โดยจะยัด สายพานเข้าไป

6.ตัดสายพานครับ กะให้พอดี กับ ขนาดของรู แต่ละอัน มันไม่เท่ากานน

7.ยัดเข้าไปแล้ว เป็นอย่างนี้ ถ้ามันยัดยาก ก้เอาไขขวงแบน กดๆๆ เข้าไปเอา

8.คราวนี้ ก็เอา ซิลิโคน ยิงอัดลงไปซะทิ้งไว้ให้แห้ง เท่านี้ ก็จะกลาย เป็นยางแท่นเครื่องซิ่ง

ที่แข็งแรง ทนทนากว่าเก่า เสริม สมรรถนะการขับขี่อีกด้วยยย

เสริมนิดนึง ถ้าทำควรมีเวลาให้ซิลิโคนเซ็ตตัวนานๆนะครับ ทิ้งไว้ประมาณ 1 วันยิ่งดี
    เพราะเราดูข้างนอกแล้ว ซิลิโคนมันแห้ง แต่ข้างในมันยังไม่แห้งครับ

หลังจากทำได้ซักพัก เป็นที่พอใจครับ ทำแท่นเครื่องแบบนี้ อู่บางอู่ก็รับทำครับ แต่ราคาเอาเรื่องเลย
    ผมลองทำเองเห็นว่ามันไม่น่ายากและใช้งบไม่กี่ตังค์เอง เลยลองเอามาแบ่งปันกันดู ตอนนี้หลังจากทำมานาน
    ออกตัวรถสั่น กึก กึก ตลอด แต่ยางแท่นเครื่อง ยังกิ๊บๆ ครับ :)

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 16 กุมภาพันธ์ 2009
    Tp และ WiN_WiN ถูกใจสิ่งนี้
  3. Oakz

Oakz New Member Member

284
    20
    0
    โอ้ว..ของผมก็ขาดบ่อย >_< ต้องลองทำดูบ้างและ...ขอบคุณมากครับ ^o^

4. WiN_WiN

WiN_WiN New Member VIP

640
    39
    0
    เยี่ยมเลยคับ จะได้ไปลองทำบ้าง

5. T@O

T@O New Member Member

871
    110
    0
    เดียวขาดครั้งต่อไปต้องจัดมั้งแล้ว

6. prueck

prueck New Member Member

138
    17
    0
    เยียมเลยครับ เปลี่ยนรอบหน้า ต้องทำบ้างซะแล้ว

7. louismax

louismax New Member Member

432
    78
    0
    ครั้งหน้าต้องจัดมั้งแล้ว ขอบคุณคับ

8. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
    ความรู้ดีๆขอบคุณครับ

9. So_EK

So_EK New Member VIP

4,677
    245
    0
  10. x1542

x1542 New Member Moderator

1,252
    156
    0
    แจ่ม

11. bigeyes96

bigeyes96 New Member VIP

616
    246
    0
    เจ๋ง

12. earth_ek96

earth_ek96 New Member Member

513
    9
    0
    ขอบคุณครับ ต้องบอกต่อ

13. [P]OP[P]Y_[C]hom[V]iew

[P]OP[P]Y_[C]hom[V]iew New Member Member

271
    7
    0
    ขอบคุณครับสิ่งดีๆๆที่มีให้ครับ

14. Tao_96

Tao_96 New Member VIP

1,297
    79
    0
  15. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    เยี่ยมเลยครับ

16. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    ขอบคุณครับ

ของผมขาดไปแล้ว ยังไม่ได้เปลี่ยนเลย :cry: ถ้าเปลี่ยนก็จะทำแบบนี้ล่ะ

อ้อ!! ซิลิโคนเลือกใช้คุณภาพดีๆกันหน่อยนะครับ

17. NENG_VTEC

NENG_VTEC New Member Member

526
    31
    0
    ความรู้ใหม่ ขอบคุณครับ

18. dear3231

dear3231 New Member Member

317
    5
    0
    ขอบคุณครับ แจ่มเลย

19. tonpai

tonpai New Member Member

277
    37
    0
    เยี่ยมมากครับ

20. AM_EK

AM_EK New Member Member

17
    1
    3
    เดี๋ยวลองทำดูบ้าง ขอบคุณครับ

21. EK_Shinoda

EK_Shinoda New Member Member

1,125
    14
    0
  22. TankEk

TankEk New Member Member

6,091
    562
    0
    เจ๋งๆคับ ขอบคุณมากคับ

23. RTNET@EK

RTNET@EK Active Member Member

933
    122
    43
    หลังใส่แล้วรู้สึกรถสั่นมากขึ้นไหมครับ

24. Mr.Hanaga

Mr.Hanaga New Member Member

328
    21
    0
    สั่นสู้ Enegy ไม่ได้หรอกครับ :D

25. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    เยี่ยมไปเลยครับ กระทู้คุณภาพจริงๆ

26. *+*DOME-VTEC *+*

2,123
    167
    0
    ไม่เลยครับ แทบไม่ต่างจากเดิม

27. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ไม่รุ้เรื่องไรเลย ยางแท่นเครื่องมันอยู่ตรงไหนบ้างหว่าเนีย
    แล้วมันถอดอย่างไร :D

28. P@e_dN@_11

P@e_dN@_11 New Member Member

411
    1
    0
    ขอบคุงคับ...............ได้ความรู้ใหม่ๆ

เด๋วจัดไปใช้มั่ง

29. เยี่ยมเลยครับ

โอ้..เจ๋งเลยคับ ชอบขาดจังเลย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้