เปลี่ยนผ้าเบรกยี่ห้อไรดีคับ

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย hanaga, 29 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    ใส่ Metal King Titanium ได้สองอาทิตย์ ทนไม่ไหวคับดังมาก ล้อดำด้วย
    ์Nissin ก็ล้อดำเหมือนกัน แต่เงียบดี แพงด้วย
    มียี่ห้อไหนไม่ดัง ไม่กินจาน ล้อไม่ดำไหมคับ แนะนำด้วยครับ

ร้านเบรก แนะนำ Akibono ไม่ทราบว่าดีไหมคับ ?

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    Akebono ผมใช้อยู่ล้อดำเหมือนกันแต่น้อยกว่าของศูนย์
    แต่รับประกันเลย หนึบสุดยอดครับ

3. pOr [Si]

pOr [Si] New Member Member

804
    13
    0
    ผมใช้ของ si tech ก็ใช้ดีนะครับ

4. pokemon

pokemon New Member Member

103
    8
    0
    อยากรู้เหมือนกัน อันไหนใช้ดี ที่ล้อไม่ดำ
    แ่ต่ bendix metal king ก็ดีนะครับ

5. WITSANOWA

WITSANOWA New Member Member

953
    23
    0
    ใช้เบนดิก มา3-4 อาทิตย์ ไม่เห็นดำ หรือ ดังเลยครับ แต่เมื่อก่อนใช้
    รุ่น เมนทอลคิงโกล นั้นแหละ ดัง ในเมือง เบรคไม่อยู่ ลื่น ๆ ต้องซิ่ง ๆ
    ถึงดี มันชอบร้อน ๆ อะครับ
    ที่จริงตอนเปลื่ยนใหม่ ถ้าเจียรจานด้วย แล้วรันอิน สักหน่อย จิง ๆ
    ไม่น่าจะดังได้นะครับ เพราะทุกวันนี้ก็ใช้เงียบดีน่ะครับ

สงสัยจริง ๆ ...................หรือว่า เบรคแรง ๆ บ่อย ๆ จานเลยเป็นคลื่น
    หรือ เปล่า พอครั้งต่อไปมันเลยดัง เพราะผิวไม่เรียบ...

6. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    พี่ชายผมใช้ metal king gold คับ....ดังนิดหน่อยแถมล้อดำด้วย
    เช็ดล้อทุกวันเลย

7. somyuen

somyuen New Member Member

55
    11
    0
    ใช้Nissin ครับ

8. commonchay

commonchay New Member Member

117
    11
    0
    Akebono ซื้อที่ไหนครับ ขอบคุณครับ

9. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
  10. itkuji

itkuji New Member Member

267
    40
    0
    แล้ว N-Brake ละคับ

11. hanaga

hanaga New Member Member

203
    14
    0
    จานเบรกผมก็เจียร์ด้วยครับเรียบสนิทเลย
    ไปที่ร้านเบรก เค้าเคลมให้เลยครับ เค้าบอกว่าลูกค้า ที่ใส่ Metal King Titanium ไป
    ส่วนใหญ่จะมีปัญหาเรื่องเสียงดังเกือบทุกคันครับ
    ตกลงก็เลยใส่ AKIBONO แทน ได้ตังคืนอีกร้อยกว่าบาท
    คราวนี้เงียบสนิทเลยครับ แต่เรื่องการเบรก ผมคิดว่าสู้ Metal King Titanium ไม่ได้
    เมื่อก่อนผมก็ใช้ Metal King แต่เป็นตัวเก่าครับก็ไม่ดังนะ
    ที่ร้านเค้าบอกว่า ล๊อตที่ผลิตใหม่มีการเปลี่ยนส่วนผสมของผ้าเบรก

12. Nunazaa

Nunazaa New Member VIP

797
    53
    0
    เ ค ย ล อ ง A X I S เ เ ล้ ว ห รื อ ยั ง . . . . . :D :D :D :D

13. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    ผมเพิ่งเปลี่ยนมาใช้เหมือนกันครับ เป็นรุ่นกลาง (NB-P) คุณภาพใช้ได้เลยครับ ราคาไม่แพงมากด้วย แต่ข้อเสียคือเสียงดังไปนิด อันนี้พอรับได้ แต่ขี้เบรคเยอะมากกก ใช้รถแค่ 2 วันดำเลยครับ อันนี้รับไม่ค่อยไหวเหมือนกัน ยิ่งล้อขาวยิ่งเซ็งหนักเลยครับ

แต่รวมๆแล้วก็โอเคครับ:p

14. NENG_VTEC

NENG_VTEC New Member Member

526
    31
    0
    ผมใช้รุ่นกล่องดำอยู่ถ้าไม่แรดมากก็เอาอยู่ครับมีฝุ่นบ้างเล็กน้อยไม่ถึงกะเลอะ
    แต่ถ้ารุ่นกลอ่งสีชมพูเสียงดังกินจานแต่หนึบกว่าโดยเฉพาะตอนร้อนๆ
    :D

15. Vitty

Vitty New Member Member

210
    11
    0
    nissin เดิมๆ อ่ะครับ

ก็ไม่ดำมากนะครับ แล้วก็ เงียบดีด้วย ตอนแรกๆ มีเสียง พอรันอินเข้าที เงียบเลยครับ

16. broom

broom New Member Member

923
    46
    0
    เคยใช้ NA-P ค่อนข้างจะกินจานครับ เบรคดี เสียงไม่ดัง ล้อดำเร็ว ตอนนี้เปลี่ยนมาเป็น NB-P จานไม่เป็นรอย มีเสียงนิดหน่อย แต่อาจจะเป็นเพราะไม่ได้เจียร์จาน ใช้ๆ ก็ไม่มีเสียง เบรคดี ล้อดำเร็วกว่าอีก

เสียงดัง มันอาจจะมาจากที่จานไม่เรียบ หรือ หน้าเบรคมันสั่น ลองเจียร์จาน ลบมุมผ้าเบรค ขัดหน้าผ้าเบรค(ถ้าไม่ใช่ผ้าเบรคใหม่) ถ้าตัวดันเบรคมันอ่อน ก็ดัดให้มันแข็งขึ้น เหล็กรองหลังผ้าเบรคก็ต้องใส่ด้วยนะครับ รถบางรุ่นมีแผ่นรอง ด้านละสองชิ้นซ้อนกัน ถ้าหาสเปรย์ทองแดงมาฉีดหลังเบรคได้ ให้หามาฉีด (อาจจะหายากซักหน่อย เพราะคนไม่ค่อยรู้จัก) ถ้าไม่หายคงต้องโทษผ้าเบรคแล้วละครับ อ้อ...เช็คสลักคาร์ลิปเปอร์ด้วยนะครับ ถ้ามันหลวมหรือฝืดก็จะมีปัญหาได้เหมือนกัน

17. BoBo_EK

BoBo_EK New Member Member

2,491
    146
    0
  18. Nucawa

Nucawa New Member Member

542
    88
    0
    ใช้ Bendix อ่ะครับ แต่รุ่นธรรมดา ไม่ใช่ Metal King หุหุ...
    เบรคก็โอนะ สงสัยต้องลองไปเปลี่ยนรุ่นสูงกว่านิ๊ส...จะได้รู้ว่าดีไหม

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้