ถามพี่เรื่อง ก า ร โ อ น ล อ ย

การสนทนาใน 'RT Club' เริ่มโดย taetfn, 2 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. taetfn

taetfn New Member Member

18
    0
    0
    ผมซื้อรถต่อ พี่ชาย มา แต่ว่า ชื่อรถ และ ทะเบียน บ้านของพี่ อยู่ที่ กรุงเทพ

อยากถามว่า ตอนนี้ผมเรียน อยู่ที่ ศรีราชา พี่ผมก็ อยู่ ที่ พัทยา

จะ ทำการ โอนลอย ยังไง ให้ ง่ายที่สุดครับ

แบบ ไม่ต้องเข้ากรุงเทพ อะครับ

ขอบคุนครับ

และ อีก 1 คำถาม toyota corona rt 100 เครื่อง 12r เดิมๆๆ ขาย ได้ ซักเท่าไรครับ

ซื้อมาแล้ว ไม่ค่อยได้ ใช้ ทุกอย่างดี แอเยน แต่ เบาะ คนขับขาด

ที่เหลือ ก็ มี แค่ ตัว สี ภายนอก มี รอย ร้าว นิดหน่อย แต่ไม่ผุ

ขอบคุน ครับ พี่ๆๆ ที่ช่วยเข้ามาตอบ

รูปรถ ดูจาก รูป โปรไฟล์ได้เลยครับ​

2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    เรื่องโอนผมไม่รู้

ส่วนเรื่องราคาก็จะอยู่ที่ประมาณ

30000 ต้นๆจนถึง 40000 ปลายๆ ประมาณนี้ อาจมี + - บ้างเล็กน้อย

แล้วแต่สภาพของรถ และความพอใจของผู้ซื้อ

แต่ถ้าขายเต็นท์ราคาที่เค้าให้ อาจจะไม่พอใจเท่าไรนัก
    ทางที่ดีขายคนรู้จักหรือคนที่ต้องการดีกว่า จะได้ราคาสูงกว่า

3. taetfn

18
    0
    0
    หงะ

ไม่เห็นมีใคร มาบอกเลย

แง้วๆๆๆ

อยากขายรถด้วย มีพี่คน ไหน สนใจไหมเอ่ยยยย

เดิมสนิท สิด ส่ายหน้า เลย คันนี้

4. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    จะขายเท่าไรอะ

5. boylpn

boylpn Member Member

775
    2
    18
    เป็นแนวทางนะครับ

ในเรื่องการโอนลอยเนี่ย น้องจะโอนลอยแบบไหนเหรอ? โอนเป็นชื่อตัวน้องเอง จากเดิมที่เป็นชื่อขอพี่ชายใช่ไหม? ถ้าเป็นอย่างนั้นเนี่ย จะต้องดำเนินการดังต่อไปนี้คือ
    1. ถ้าโอนจากกรุงเทพฯ มา ตัวผู้รับโอนหรือเจ้าของรถะนี่ยต้องไปโอนยังต้นสังกัดที่เจ้าของรถอยู่ ในจำนวน 5 พื้นที่ของกรุงเทพฯ คือขนส่งใหญ่ สวนจตุจักร และสนง. ขนส่งทั้ง 4 พื้นที่
    2. ให้เจ้าของรถเซ็นต์ในแบบฟอร์มการขอโอนรถของสนง. ขนส่ง โดยเซ็นต์ตรงผู้โอนและเซ็นต์ในหนังสือมอบอำนาจตรงผู้มอบอำนาจพร้อมทั้งเตรียมสำเนาทะเบียนบ้านและสำเนาบัตรประชาชนอย่างละ 1 ใบเซ็นต์รับรองสำเนาด้วยพร้อมทั้งเซ็นต์ในสมุดคู่มือจดทะเบียน(เล่มสีฟ้า) ตรงช่องผู้ครอบครองด้วย
    3. จากนั้นนำเอกสารทั้งหมดพร้อมทั้งรถมาตรวจสภาพในการโอนที่สนง. ขนส่งและแจ้งว่าจะนำรถไปใช้งานที่จ. ชลบุรี ตามที่ต้องการ
    4. พอดำเนินการเสร็จก็สามารถนำรถไปจดทะเบียนที่ชลบุรีตามที่น้องกต้องการได้เลย โดยต้องดำเนินการภายใน 60 วัน นับจากวันที่แจ้งเรื่องโอนและย้ายออก
    ยังไงก็แล้วแต่ ต้องนำรถไปโอนที่ สนง. ขนส่งที่เจ้าของรถสังกัดอยู่

แต่ถ้าจะโอนลอยแล้วขายต่อให้คนอื่นเนี่ย ก็ใช้แค่เอกสารในข้อ 2 เท่านั้น ส่วนข้อที่เหลือเนี่ยให้คนที่ซื้อไปเขาไปดำเนินการเอง ตามขั้นตอนที่แนะนำมาดังกล่าวข้างต้นนี้ หากมีข้อสงสัยประการใด สอบถามมาได้เลยครับ... จบข่าว :D:cool:

6. taetfn

18
    0
    0
    ขอบคุนครับพี่ๆ

ขอบคุนครับ พี่ ๆๆ ที่เข้ามาตอบคำถาม

เรื่อง รถ ผมอยาก ขาย ราคา ประมาน 42,000 อะครับ รถ เครื่องเดิมๆๆ 12r 4 เกียร์ ทุกอย่างเดิมๆ

ของทุกอย่างอยู่ครบครับ แอร์เย็น ขับได้ ดี ไม่มีปัญหาเลยครับ

อ่าาาาาา ลองดูละกันครับ อยากดูรูปมุมไหน บอกได้ ครับ

เรื่องการ โอน สมมุติถ้าผม จะเอาไปขายให้คนอื่น ก็แค่ ให้เจ้าของ คนเก่า เซ็น โอน ไว้เฉยๆๆ

ไม่ต้อง เอา รถ ไปตรวจ สภาพก็ได้หรอครับ

ขอบคุนครับ ฝากขายรถด้วยครับ

7. boylpn

boylpn Member Member

775
    2
    18
    ได้อยู่แล้วราคานี้ แต่ต้องใช้เวลาหน่อย

เรื่องการโอนนั้นสามารถเตรียมเอกสารอย่างที่บอกได้เลย โดยที่หมายเลขเครื่องยนต์และหมายเลขตัวถังรถไม่ได้มีการเปลี่ยนแปลงอะไร ก็สามารถดำเนินการดังที่บอกข้างต้นไว้ได้เลย แล้วตอนที่คนที่ซื้อไปก็ต้องนำรถไปตรวจสภาพพร้อมยื่นเอกสารในการโอนรถให้ครบถ้วนก็ไม่มีปัญหาอยู่แล้วครับ... :D:cool:

8. taetfn

18
    0
    0
    ขอบคุนครับพี่ๆ

หง่าาาๆๆ

ขอบคุนมากครับ ที่เข้ามาตอบ

อยากขายรถ พี่ๆๆ ช่วย เปน พ่อสื่อให้หน่อย อยากขายจริงๆๆครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้