รถตรงแต่พวงมาลัยไม่ตรง

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย Macgyver, 4 กุมภาพันธ์ 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Macgyver

Macgyver New Member Member

50
    1
    0
    รถผมพวงมาลัยมันเอียงนิดหน่อยครับ แต่ล้อตรงตามปกติ ไปตั้งศูนย์แล้วก็ไม่หายมันน่าจะมาจากอะไรหรือครับ

2. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ก็แก้ที่พวงมาลัยสิครับ

ไม่ทราบว่าได้เปลี่ยนพวงมาลัยหรือป่าว

3. Blackdragon

Blackdragon New Member Member

107
    8
    0
    มุมโท มันไม่ได้คัรบ

เปลี่ยนร้านดู

4. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ลองตั้งดูใหม่ครับ :D

5. VoLkSuBaGeN

VoLkSuBaGeN New Member VIP

107
    3
    0
    โทเปลี่ยน (ทั้งซ้ายและขวาจนวิ่งตรงเหมือนเดิม) มุมพวงมาลัยก็เปลี่ยนด้วยครับ

ไม่ทราบรถคุณปรับที่พวงมาลัยได้หรือเปล่า แต่รถบางรุ่นปรับที่พวงมาลัยได้ด้วยครับ

:)

6. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ถอดใส่พวงมาลัยใหม่ครับ
    หรือไม่ก็ไปตั้งศูนย์ใหม่

7. 4d56

4d56 New Member Member

521
    14
    0
    ตามหลักแล้วเวลาตั้งศูนย์เค้าต้องล็อคพวงมาลัยให้ตรง แล้วไขตั้งที่ไม่ตีกรองหรือที่แล็คอ่ะคับ
    ถ้าที่ไหนตั้งศูนย์ตรงแล้วมาถอดพวงมาลัยขยับเพื่อให้ตรงมันผิดวิธีคับ ผมถือว่าไม่ได้มาตรฐาน
    เอาง่ายเข้าว่าคับ เปลี่ยนร้านดีกว่าคับ ลองดูเวลาเค้สตั้งศูนย์คันอื่นดูคับ ถ้ามีการถอดพวงมาลัย
    ออก ไปหาร้านอื่นดีกว่าคับ

8. THIRD_R30

THIRD_R30 Active Member VIP

2,482
    14
    38
    ให้ที่ร้านตั้ง ยอย พวงมาลัยใหม่คับ อิอิ

ปล.ของผมขาดบ่อยเพราะช่างหักเลี้ยวแล้วไม่ได้สต๊าดเครื่องเลยทำให้ยอยขาดเหอๆ

9. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ตั้งศูนย์ครับ หาร้านที่แน่นอนหน่อย สำหรับผม ที่1.ที่นึกถึงเลยคือ สนามเป้าศูนย์ล้อครับ เคยใช้W124โหลดแล้วล้อติดซุ้มด้านนอกนิดหน่อย ที่นี่ตั้งศูนย์ให้ หายครับ เรื่องพวงมาลัยสั่นหายด้วย ขับดีขึ้นมาก

ถ้าตั้งศูนย์ดีแล้ว ลองขับดูว่าใช้ได้ รถวิ่งตรง นิ่งดีแล้ว พวงมาลัยยังไม่ตรง ก็ถอดพวงมาลัยแล้วใส่ใหม่ให้ตรงครับ

สิ่งเหล่านี้ใช้ไปซักพักแล้วผ่านการตั้งศูนย์หรือกระทบกระเทือนมากๆ มันก็มีเปลี่ยนแปลงได้ครับผม

10. chai import

chai import New Member VIP

2,241
    167
    0
    จริงๆแล้วตั้งศูนย์ก็หายนะครับผมว่าอยู่ที่ช่างมากว่าว่าเก่งหรือป่าว

11. P@E

P@E New Member Member

561
    15
    0
    ถอดพวงมาลัย ใส่ใหม่ ถ้าไม่ได้ ก็ตั้งที่ยอยพวงมาลัยด้านล่าง

12. โอมเมก้า

โอมเมก้า New Member Member

376
    21
    0
    ชัดเจนเรยคับ

:embarassed:

13. T_4wd

T_4wd Member Member

490
    13
    18
    ผมก็เจออาการนี้บ่อยตั้งศูนย์มา รถนิ่งวิ่งตรง
    ไม่วอกแวก มั่นคงดีแต่พวงมาลัยมักจะเอียงขวา
    หรือซ้ายนิดๆ พอเอาไปให้แก้บางครั้งก็ดีขึ้น
    (จับศูนย์ล้อใหหม่) บางครั้งแย่กว่าเดิมเพราะ
    ปรับระยะที่แขนแร็คโดยไม่จับศูนย์ล้อ

วิธีถอดพวงมาลัยใส่ใหม่จะให้ตรงเป๊ะ
    ยากมากครับเพราะมันต้องเอียงเยอะมากๆ
    เพราะฟันเฟือง 1 ร่องจะทำให้พวงมาลัย
    ขยับองศาค่อนข้างเยอะ แต่ปัจจุบันผมมี
    ทางออกที่ดีกว่าในกรณีที่รถวิ่งตรงแต่พวง
    มาลัยเอียงนิดๆ คือ ใช้สเปอร์เซอร์คอพวง
    มาลัยแบบปรับองศาได้ 9 ส่วน 360 องศา
    ซึ่งน่าจะอยู่ระหว่างร่องของแกนพวงมาลัย

ปล ส่วนใหญ่ที่ผมเห็นช่างตั้งศูนย์ ยึดพวง
    มาลัยให้ตรงมักจะเอื้อมมือจากข้างรถแล้วเอา
    เหล็กมายันพวงมาลัยกับเบาะไว้จังหวะนี้แระ
    ที่พวงมาลัยจะขยับนิดๆหน่อยๆเพราะเบาะ
    มันนิ่มพอเอาเหล็กมายันก็มักไม่ค่อยตรงเหมือน
    ตอนที่กะไว้ในตอนแรก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้