เฉพาะ แฟนพันธุ์แท้โรตารี่

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย harima_kenji, 22 กันยายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. harima_kenji

harima_kenji New Member Member

83
    0
    0
    พี่ๆพี่ใช้เครื่อง โรตารี่ ที่พบปัญหา

1 เครื่องสตาร์ทยาก

2 จุกจิกในการใช้งาน ประจำวัน

3 ความร้อนสูงในการใช้งาน

4 ขับแล้วกลัวเครื่องพัง

5 บริโภคเกินความจำเป็น

6 ไม่แรงอย่างที่คิด

7 หาอะไหล่ยาก ซ่อมค่อนข้างมีราคาสูง

นี่หล่ะ RX-7 ที่เค้าเรียกกัน

เพื่อนๆว่าจิงมั้ยคับ แต่ผม ผ่านปัญหามาแล้ว

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 22 กันยายน 2009
  2. harima_kenji

harima_kenji New Member Member

83
    0
    0
    ใครมีปัญหาดังกล่าว ลองโพสมานะคับ

หรือเคยผ่านปัญหามาแล้วก็ลงไว้นะคับ

แลกเปลี่ยนประสบการณ์กันคับ

3. procagivaracing

procagivaracing New Member Member

1,336
    21
    0
    7 ข้อนั้น ผมว่าถูกเเทบจะทุกข้ออะ

เเต่ผมไม่มีประสบการณ์

4. TUMKUNG_naraka

TUMKUNG_naraka New Member Member

2,916
    182
    0
    ดีเลย

งั้นขอถามนะคับอยากรู้ ว่าตอนนี้เครื่องโรกินเเก๊สได้รึยังคับ

เเล้วเครื่องโร กินนํ้ามันกี่โล/ลิตร ในเมือง~อัดเล่น เท่าไร

ราคาเครื่อง+เกียร์ตอนนี้เเรงไมเพราะเคยคิดว่าจะเล่นอะคับ เห็นเค้าบอกเไม่ค่อยเหนียวเเต่เเรง เเต่มันก็เเรงจริงๆ หละ เลยอยากเล่นคับชอบเสียงสุดดีคับ

5. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ตอนนี้ที่อู่ตำหมากก็ยกเครื่อง 13B ออก แล้วมาลง 1UZ-FE แทน เพราะบริโภคน้ำมันสุดๆ

ในบอดี้ SAWANA

6. kae_za

kae_za Member Member

379
    16
    18

1 ไม่จริง ขึ้นอยู่กับสภาพเครื่องมากกกว่าครับ
    2 ไม่จุกจิกเลยนะ ปกติทั่วไป ยกเว้น มันเตี้ย แบบรถโหลดอ่ะ
    3 ร้อนตามเท้าเลย แต่ควรมีเกจ์นะ อันนี้เตือน สำคัญมาก วางINTER เป็นVก็ช่วยได้เยอะ INTERอย่าหนามาก
    4 ไม่จริงเสมอไป แช่ได้ ถ้าไม่ทำเยอะ บริดพอส อะไรเทือกนี้ วางโบใหญ่ๆๆ
    5 มีตั้งแต่ 3 -7 กิโลลิตร (ของผมอยู่ 7)
    6 ข้อนี้ไม่รู้อ่ะ แต่ก็แว้ดดีนะ เวลาลากรอบ
    7 ไม่จริงเลยข้อนี้ ไม่มีแหล่งซื้อมากกว่า แร็คคู่ละ1500 แพงป่าว

ที่กล่าวมานี่ เครื่องSTANDARD 280 ปรับบูสอย่างเดียว กล่องV PRO ใบเดียวนะ
    อย่างอื่นเดิมหมด

ผมว่าเครื่องนี่แล้วแต่ดวงนะ บางคน ใช้แป้ปป หลับ บางคน ซัดให้ตายยังไม่ยอมพังเลย

7. Mong-Silvia

Mong-Silvia Member VIP

858
    13
    18
    ไม่รู้เหมือนกันคับ

กำลังมอง 7 ไว้เหมือนกัน อยากรู้ด้วยคน

8. ม่าคุง

ม่าคุง New Member VIP

363
    11
    0
    จริงแท้ทั้งสิ้นครับ
    เรื่องดวงก็มีส่วนครับ บางท่านเค้นให้ตายก็ไม่พัง !!
    แต่บางท่าน แค่จอดออกตัว เบิ้ลเบาๆ ไม่ยื้อรอบสูง apex แตกซะงั้น !!

9. ดิ้ล Daytona

ดิ้ล Daytona New Member VIP

4,806
    129
    0

ตามนี้คราบ ขึ้นอยู่กับสภาพความสดของเครื่อง และการโมดิฟายของเรา

ด้วยคราบ ปล. โรนะปัจจุบัน น่าจะดมแก็ซได้แล้วมั้งคราบ อันนี้ไม่แน่ใจ

10. Bast

Bast New Member Member

115
    2
    0

ตามนี้แน่นอนคับเพราะพี่เค้าใช้อยู่ :D :D :D

11. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    มาเก็บข้อมูลคับ

12. corona ตัวน้อย

corona ตัวน้อย New Member Member

385
    7
    0
    ความรู้

13. numodlove

numodlove New Member VIP

1,408
    44
    0
    ผ่านมาอ่านครับ รถในฝันอะ

14. ยุงบินชุม

ยุงบินชุม New Member Member

78
    4
    0
    โทรถามเฮียเหน่งเลยคับ (driver motor) เห้นเค้าเคยทำ 7 3โร ติดแก๊ส

15. DUKE_68

DUKE_68 Well-Known Member Privilege

6,189
    129
    63
    ROTARY บันเทิง

[media]http://www.youtube.com/watch?v=6BCgl2uumlI[/media]

16. harima_kenji

83
    0
    0
    และถ้าคุณมีโอกาศมีรถ MAZDA RX7 คุณจะเปลี่ยนเครื่องเป็น JZ ไหม...

17. au_ES

au_ES New Member Member

154
    18
    0
    ส่วนตัวถ้ามี7ไม่วางjzแน่นอนครับเ ถ้าอยากขับjก็หาซุปปร้ามาขับดีกว่ามั้ย:)

18. GUSJUNG_RT

GUSJUNG_RT New Member Lady Member

100
    2
    0
    ถ้าไม่ชอบโรก้อย่าซื้อ 7 เลย
    เสียดายไม่ได้เสพความเปนโร

19. kae_za

379
    16
    18
    แล้วแต่ชอบ
    แต่ผมชอบรถเครื่องเดิมๆๆอ่ะ

20. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    กินน้ำมันมากๆด้วยครับผม จากประสบการณ์ของเพื่อนที่ใกล้ชิดคนนึงครับ :D

21. pae@aekgarage

pae@aekgarage New Member VIP

162
    6
    0

1.แสดงว่ากำลังอัดคุณต่ำเครื่องหลวมแล้ว
    2.ไม่จริงอาผมใช้งานทุกวันๆละเกือบๆร้อยกิโล(เครื่อง 400 ม้า)
    3.ไม่เคยร้อนเกิน 98 ํC (พัดลมเดิม หม้อน้ำเดิม FD เปลี่ยนแค่วาล์วน้ำซิ่ง กับสั่งพัดลมเปิดเร็วหน่อยโดย power FC)
    4.ไม่เคยกลัวพัง ถ้ารอบ กับ บูสท์ไม่เกิน
    5. 8 ในเมือง นอกเมือง 10 พอมั๊ย(ประหยัดกว่า A32 เดิมๆที่บ้านอีก)
    6.ใครว่าไม่แรงแค่ 400 ม้า ไต่รอบที่เกียร์ 3 ดึงตัวไปปิดแอร์ไม่ได้ยังไม่พอเหรอ
    7.อะหลั่ยมีถมถืดเพียงแต่รู้แหล่งรึปล่าวเท่านั้นแหละไม่ค่อยแพงนะ.....

จากประสบการณ์จริงจากการขลุกใน 2 อู่โรตารี่ชื่อดัง ในฐานะเด็กฝึกงานมาก่อน
    ก็ไม่รู้นะว่าปัญหาพวกนี้ที่คุณว่ามาคุณอาจจะไม่ค้นพบ
    หรืออาจะไปเจออู่ที่ไม่รู้จริง ปัญหามันก็ไม่จบ.....

22. kae_za

379
    16
    18
    พี่ วิ่ง10โลลิตรเลยหรอ

ผม 7 โลลิตร เพื่อนมันก็อิจฉาตายห่าแล้ว

แจ็สโมยังอายเลยนะเนี่ย

23. ^-^EXPEDITION^-^

^-^EXPEDITION^-^ New Member Moderator VIP Media

195
    6
    0

อิจฉาจริงๆ พวกขับโรตารี่ :D

24. pae@aekgarage

pae@aekgarage New Member VIP

162
    6
    0

ญี่ปุ่นจูนครับ
    ขับใช้งานบูสท์ 0.7 แล้วใช้ตัวจูนน้ำมันคล้ายๆ SAFC
    ยี่ห้อ Field หรี่น้ำมันลงอีกนิดหน่อยครับ......

เวลาอัดก็บูสท์ 0.9 ได้ 400 ม้า
    ถ้าค้นๆดูเคยลง Carper
    หน้าปกรถสีแดงหลายปีแล้วหล่ะจำเล่มไม่ได้แล้วอ่ะ....

ปล.คันนี้หัวฉีดหลัก 1000 cc ครับ.....

25. ข้อKing

ข้อKing New Member VIP

287
    35
    0
    1. เครื่องสตาร์ยากมีองค์ประกอบเยอะครับ แต่ที่เดาง่ายๆคือ เครื่องหลวม อะไหล่บางชิ้นเริ่มสึกหรอ หรือ ถ้าเลวร้ายกว่านั้นอาจมีการแตกของเอเป็กครับ แต่อาการแตกจริงๆแล้วสามารถสตาร์ทได้แต่จะไม่มีรอบครับทำให้เครื่องดับตลอดครับ อาการนี้ผมเคยมาและ 4 ครั้ง
    และก็ลืมๆๆๆถ้าสตาร์ทยากสามารถไปปรับกล่อง ( กล่องแต่ง) ได้เลยครับ ปรับนิดหน่อยก็ดีแล้ว แต่ควรเช็คดีกว่าครับ

2. รถแบบนี้ถ้าถามว่าจุกจิกมั๊ย ผมขอบอกก่อนว่า อาการจุกจิกไม่จำเป็นต้องเป็น RO ครับ ทุกเครื่องที่ผ่านการโมมานั้นรับประกันครับโครตจุกจิกทุกคัน เดี๋ยวอันนั้นดัง อันนี้หอน อันโน้นหลุด เพียบครับ เรื่องที่สำคัญนั้นรถผมใช้งานจริงๆได้ทุกวันครับ แต่ ใครจะขับรถสภาพแบบนี้ได้ทุกๆวันจริงมั๊ยครับ

3. เรื่องความร้อนอีกเรื่องรถที่ผ่านการโมมานั้นผมก็จะบอกเหมือนข้อ 2 ว่าร้อนทุกคัน แต่จะร้อนช่วงไหนมันอยู่ที่รถที่ได้ทำมาครับ แก้จุดตรงไหน อย่างRO ผมมีข้อสรุปครับ ผมวางหมอน้ำเอียง อินเตอร์เอียง พัดลม 4 ตัว (วางแบบ V) ความร้อนตอนติด 85-90 ครับ ปกติ ไม่มีปัญหา

4. ขับแล้วไม่ต้องกลัวพังครับถ้าขับมันเป็น เมื่อก่อนผมพังเพราะไม่รู้วิธีการขับที่ถูกวิธีครับทำให้เครื่องลาโลกไป 4 ตัว แต่พอรู้วิธีการขับสบายมากๆๆๆๆๆ เพื่อนผมขับมา 6 ปี ซ่อมไป 3 ครั้งน่าจะได้ สบายๆๆๆครับ

5. บริโภคอันนี้ไม่เถียงเพราะมันคือเรื่องจริงๆ แต่สามารถปรับแต่งที่กล่องได้ครับ อยากแรงก็อย่าคิดมากครับ

6. Rotary ผมขอบอกว่าโครตแรงครับ รถผม 473 แรงม้า 1.3bar แรงมากและอันตรายมากๆครับ ความคุ้มค่ากับเครื่องตัวนี้ผมให้ 100% ครับ ได้เสียง ความซะใจ ความโหดที่ลงตัวครับ

7. อะไหล่โครตเยอะครับ ไม่เชื่อก็แวะไปอู่ P&C ครับ ผมเดินไปมาน่าจะมีเครื่องไม่ต่ำกว่า 10 ตัว อุปกรณ์มีมากขนาดว่าเอามาประกอบกันจริงๆได้รถอีกหลายๆๆๆๆๆคันครับ อันนี้ต้องติดต่อที่อู่พี่ใหม่โดยตรง

8. ถ้า มี 7 จะวาง JZ มั๊ย ตอบแบบจริงๆ ไม่วางครับ ไม่วาง และไม่วาง Rotary คือสุดยอดแล้วถ้าอยู่ใน RX7 ส่วนคนที่เปลี่ยนเครื่องหลายๆคัน อาจมีสาเหตุครับ การ Service ค่อนข้างยาก ครับ

26. ข้อKing

ข้อKing New Member VIP

287
    35
    0
    ผมชอบข้อความนี้ เอาไปเลย 100กะโหลก

27. บังจ๋า

บังจ๋า New Member VIP

117
    2
    0
    โรตารี่จงเจริญ

28. auy@b-14

auy@b-14 New Member Member

711
    38
    0
    รู้จักพี่อยู่คนนึง ผมเรียกเค้าว่าพี่ 7 มีทั้ง FD3S , FC Savana ทุกวันนี้อะไรที่เป็นของแต่ง 7 แกซื้อเก็บหมด

ถ้าคิดจะเล่นโร ต้องใจรักจริง ๆ ถึงขั้นมาก ๆ

และที่สำคัญ เงิน เป็นสิ่งสำคัญที่ต้องมีครับ

29. BOY-B16

BOY-B16 Member VIP

433
    7
    18
    55555ต้องบอกพี่ใหม่จงเจริญด้วยพี่:D:D:D:D

30. ballzwa

ballzwa New Member Member

63
    0
    0
    ไม่น่าเป็นไปได้หรอกครับว่าP&Cทำเครื่องโรแรงอู่เดียว

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้