มาทำความสะอาดห้องเครื่องกันครับ

การสนทนาใน 'Toyota Crown Thailand' เริ่มโดย ZOMA, 4 เมษายน 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZOMA

ZOMA New Member Member

27
    0
    0
    อุปกรณ์ที่ต้องเตรียม
    1. น้ำมันเบนซิน 91(ถ้าเป็น 95 ก็สุดยอด)
    2. ผงซักฟอก(ซักมือ)
    3. แปรงทาสีขนาดเล็ก+ภาชนะผสม
    เริ่มขั้นตอนการทำความสะอาด
    1. นำเบนซินที่เตรียมมาผสมกับน้ำในอัตรา 1:1 (ไม่ต้องเยอะมากแค่พอใช้ครับ)ลงในภาชนะที่เตรียมมา
    2. ใส่ผงซักฟอกซัก 1-2 อุ้งมือแล้วใช้แปรงคนผสมให้เข้ากันจนน้ำออกเป็นสีขาวๆ
    3. แล้วทำความสะอาดชิ้นงานที่ต้องการโดยใช้แปรงปัดส่วนต่างๆ(เมื่อทำความสะอาดแล้วให้ทิ้งไว้ 1-2 นาทีเท่านั้นครับ)
    4. เปิดน้ำจากสายยางเบาๆรดไปที่ส่วนที่เราทาเอาไว้(อย่าทิ้งไว้นานนะครับให้ทำเป็นจุดๆไปแล้วใช้น้ำทำความสะอาดทันที)
    5. อย่าทาทุกที่ทิ้งไว้แล้วมาล้างน้ำทีเดียวนะครับ
    6. ถ้ามีคนทาหนึ่งคนและมีคนล้างน้ำสะอาดอีกหนึ่งคนก็จะดีครับ เร็วดี ชัวร์ด้วย
    7. คราบสกปรกทุกอย่างออกหมดครับไม่ว่าจะเป็นโลหะ ท่อยางต่างๆ หรือพลาสติก

ส่วนไหนที่เราไม่อยากให้โดนน้ำก็นำผ้ามาคลุมเอาไว้ครับอย่างเช่น ฝาปิดหัวเทียนหรือกรองเปลือย หรือชุดกล่อง CDI (อย่าทิ้งไว้นานนะครับไม่เช่นนั้นอาจต้องเหนื่อยเพิ่ม) เท่านี้ก็จะมีห้องเครื่องสวยๆใสๆ
    สะอาดๆให้นั่งมองอย่างมีความสุขครับ...........ลองดูครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 4 เมษายน 2009
  2. Panake

Panake New Member Member

435
    1
    0
    ขอบคุณมากครับ สำหรีบความรู้ดีๆ คราวหน้าจะลองทำดูเข็ดแล้วครับล้างตามปั๊ม..:):)

3. tha79

tha79 New Member Moderator

737
    0
    0
    ขอบคุณสำหรับเรื่องราวดีๆ ครับ

4. kopv

kopv New Member Member

7
    0
    1
    ของผมใช้สเปร์โฟมที่เค้าใช้ฉีดล้างล้ออ่ะครับ
    ห้องเครื่องสายยง-สายยางเงาดีครับ

5. ( oo )

( oo ) Guest

0
    0
    0
    ครับๆ

ผมใช้น้ำยาล้างห้องเครื่อง แบบใสๆ(ดีกว่าสีแดงทั่วไปนะผมว่า)
    ผสมเบนซิน1 : 1 ล้างคราบน้ำมันกับคราบอื่นๆได้ดี แล้วล้างน้ำออก
    น้ำยานำมาฟอกเบาะหนังก็แจ่ม
    5ลิตร 2ร้อยกว่าๆ ยี่ห้อKAR

6. DON_SF

DON_SF New Member Member

636
    0
    0
    ขอบคุณครับ กระทู้แหล่มๆ

7. Da vip crew

Da vip crew New Member Moderator

171
    1
    0
    วันนั้นขี้เกียจ เลยเอาน้ำฉีดเลย มันดี

8. beta07

beta07 New Member Member

8
    0
    0
    น้ำกับน้ำมัน ผสมกันได้ด้วยหรือครับ ไม่เคยเห็น

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้