ช่วยหน่อยครับรถกินน้ำมัน 5กิโลลิตร

การสนทนาใน 'NV Club' เริ่มโดย hlom, 8 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. hlom

hlom New Member Member

300
    10
    0
    ช่วยหน่อยครับรถกินน้ำมัน 5กิโลลิตรเกิดจากสาเหตุไดบ้างครับ พอดี3วันที่แล้ว นึกอย่ากวิ่งน้ำมัน เลยเติม แก็สโซฮอล91 ไป 300บาทได้มาประมาณ 19ลิตร วิ่งได้ไม่ถึง100กิโลเลยครับ ผมต้องทำอะไรบ้าง ก่อนหน้านั้น วิ่งแก็ส สลับกับน้ำมันอยู่ประจำแต่ต้อนนี้น้ำมันถูกเลยลองเติมวิ่งดู กินขนาดนี้ชักหนาวแล้วครับ เป็นเครื่องคาร์บู ปี1996ครับ

2. Goodpig

Goodpig New Member Member

120
    0
    0
    เข้ามารอฟังด้วยครับ

รถปี 96 เครื่องคาร์บูเหมือนกัน กินประมาณ 7-8 โล/ลิตร
    ทำเครื่องมาแล้วด้วยครับ พวกเปลี่ยนแหวนเปลี่ยนปะเก็น กำลังค่อนข้างดี แต่กินจุไปหน่อย
    มีใครแนะนำได้บ้างครับ ว่าจะทำให้ประหยัดกว่านี้ได้ยังไงบ้าง

ขอบคุณครับ

3. hlom

300
    10
    0
    ไม่มีใครตอบเลยส่งสัยต้องเปลียนเป็นหัวฉีดซะแล้วมัง

4. YTN

YTN Member Member

226
    13
    18
    ลองให้ช่างล้างคาร์บู + จูนน้ำมัน ดูครับ
    รถผมขับนิ่ม ๆ ไม่เกิน 90 km/h ได้ 12up ครับ

5. nv1020

nv1020 Well-Known Member Member

3,195
    302
    83
    ล้างคาร์บูก่อนครับ
    ระบุตำแหน่งมิกส์หน่อยครับอยากทราบเพราะจะได้รู้ว่า
    มิกส์มันขวางทางอากาศรึเปล่า ขนาดโตในของมิกส์ด้วยนะครับ

6. hlom

300
    10
    0
    ขอบคุณครับเดียวจะลองให้ช่างล้างคาร์บูดูจะเป็นร้านข้างนอกหรือศูนย์ดี

7. green nv #032

green nv #032 New Member VIP

2,789
    89
    0
    นอกเมืองยังไงก็น่าจะ 10โล/ลิตรเป็นอย่างต่ำนะ ความเร็วไม่เกินซัก 120

ในเมืองรถติดๆน้องเขียวผม 6โล/ลิตร (แบบรถติดมากๆเลยนะ)

เป่ากรองอากาศ เปลี่ยนกรองเบนซิน เช็คลมยาง ด้วยนะครับ...:D

8. wutnv

wutnv Active Member Member

455
    34
    28
    จ๊ากกก!!
    อ่านหัวข้อแล้วตกใจโคตร!

ทำตามข้างบนเลยครับ อิอิ

9. Goodpig

120
    0
    0
    รถผมลองเอาไปล้างคาร์บูมาแล้วครับ
    แล้วก็เอาปั๊มติ๊กออก ใช้แต่ปั๊ม AC อย่างเดียว คือ เจ้าของเก่าเค้าต่อปั๊มติ๊กไว้ด้วยครับ
    ผมก็นึกว่าปั๊ม AC เสีย เลยไม่ได้เอาออก พอบอกช่างว่ากินน้ำมันมาก และเครื่องดูตื้อๆ
    ช่างเลยล้างคาร์บูให้ และเปลี่ยนนมหนู เพราะนมหนูตัวที่ใส่มาใช้เบอร์ใหญ่ครับ เลยเปลี่ยนเป็น
    เบอร์ที่เล็กลง

พอทำออกมารู้สึกเครื่องดีขึ้นเยอะเลยครับ เดี๋ยวลองจับดูก่อนว่าได้กี่โล/ลิตร แล้วจะมาบอก

ป.ล. ขอบคุณคุณเบิ้ม กับทุกท่านสำหรับคำแนะนำด้วยครับ

ป.ล. 2 อยากทราบว่าการที่ต่อปั๊มติ๊ก เข้ากับปั๊ม AC ให้ทำงานพร้อมกันมีผลดี หรือผลเสียอย่างไร
    และทำเพื่ออะไรครับ

10. hlom

300
    10
    0
    รอฟังผลนะครับ ของผมคงต้องเอาไว้ก่อนรอให้แก็สราคาแพงกว่าน้ำมันคง จะเริ่มทำ ต้อนนี้วิ่งแก็สอย่างเดียว วิ่งน้ำมัน 4-5 กิโลต่ออาทิตย์ แต่รถผมเวลาวิ่งน้ำมันไม่อืดนะครับ เหมือนติดเทอร์โบว์เลย เหยีบพุ่งมากๆๆเลยขับน้ำมันจะสนุกกว่าแก็สเวลาจะแข่งกับใครซับน้ำมันสนุกสุดๆๆแต่ตอนดูเกน้ำมันลดเร็วสุดๆๆเหมือนกัน วิ่งแก็สได้สุดๆประมาณ 160 แต่น้ำมันยังไม่เคยลองเลย ของผมก็จะเป็นนมหนูเบอร์ใหญ่เหมือนกันแน่เลยเดียววันไหนไปทำมาจะมาเราให้ฟังนะครับ

11. Goodpig

120
    0
    0
    รายงานผลครับ

มารายงานผลครับ
    หลังจากล้างคาร์บู เปลี่ยนนมหนู แล้วได้ประมาณ 9 โลกว่าๆ/ลิตร ครับ
    ประหยัดขึ้นนิดนึง ใครมีข้อเสนอแนะเพิ่มเติมบ้างครับ

แล้วถ้าเอาไปติดแก๊ส อัตราการบริโภคแก๊สจะมากตามการบริโภคน้ำมันด้วยมั้ยครับ
    หรือว่าการปรับแต่งจะต่างหาก ไม่เกี่ยวกับระบบน้ำมัน

ขอบคุณครับ

12. เครื่องคาบูประมาณนี้ครับเพราะว่ามันจ่ายมากตลอดเวลาไม่เหมือนหัวฉีดเค้าครับได้แค่นี้ก็ประหยัแล้วนะ ถ้าต้องการประหยัดกว่านี้ก็sr20 วิ่งด้วย

13. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18

อยากทราบราคาล้างคาร์บู...ครับ+ค่านมหนู.......ผมเองชอบทำรถตัวเองคับ...เนี่ยกะว่าจะลองล้างคาร์บูดูเลยอยากจะเปลี่ยนนมหนูด้วย....แต่ก้ออยากทราบราคาล้างคาร์บูด้วย...เผื่อผมรื้อคาร์บูออกมาแล้วมีปัญหาไรจะได้ไปเข้าร้าน วันนี้ก้อเพิ่งทำสลักกลอนประตูเสร็จเรียบร้อยแล้ว..:D:D:D อนาคตก้อปาดฝาสูบเปลี่ยนแหวน+ปะเก็น ฯลฯ.......ทำไปใช้ไปครับ...:p:p:p

14. ของผมวิ่งในเมืองก็ประมาณนี้เหมียนกันครับ

15. Goodpig

120
    0
    0

ล้างคาร์บู ร้านแถวบ้านนะครับ ช่างเอา 200 บาท
    ค่านมหนูตัวละ 25 บาทครับ แต่ผมให้ไป 50 บาทเป็นค่าจ้างเด็กที่วิ่งไปซื้อ:teeth:
    รวมเบ็ดเสร็จ 260 ครับ ติ๊บไปอีก 10 บาทจ๊ะ

16. sayon

sayon Member Member

607
    11
    18

ช่างรู้จักกันแน่เลย...ถูกดีคับ....แหม..!ให้ติ๊บซะเด็กรวยเลย.........:D:D:D

17. Goodpig

120
    0
    0
    ป่าวคับ ไม่ได้รู้จักช่างเป็นการส่วนตัวเน้อ
    คือเป็นอู่ปากซอยทางเข้า Apartment ที่ผมอยู่อ่ะครับ
    เวลาเข้าออก สังเกตุดูเห็นมีรถเข้ามาทำทุกวันเลย ตั้งแต่ Taxi ยัน รถยุโรป

เลยลองเข้าไปลองใช้บริการดูงานแรกก็เปลี่ยนโช๊คครับ ไปซื้อเชีงกงมา 4 ต้น
    กับหม้อน้ำ 1 ลูก ถามว่าค่าแรงเท่าไหร่ช่างบอก 400 ครับต่อเหลือ 300 ช่างบอก OK
    เลยจัดการเปลี่ยนโช๊ค 4 ต้น + เปลี่ยนหม้อน้ำ + ล้างเบรคหลังสองข้างให้ด้วย

หลังจากนั้นเลยค้นพบครับ ว่าของดีราคาถูกอยู่หน้าปากซอยบ้านเรานี่เอง
    ไม่ต้องไปไหนไกลละ:teeth:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้