เพื่อนๆช่วยวิเคราะห์หน่อยครับว่ารถผมดังที่อะไรของส่วนเกียร์ (มีคลิป)

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย ZENGWA, 26 เมษายน 2011

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZENGWA

ZENGWA New Member Member

83
    3
    0
    [video=youtube;aUBHycQtE38]http://www.youtube.com/watch?v=aUBHycQtE38[/video]

เพื่อนๆพี่ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับว่ารถผมเป็นที่อะไรซ่อมและแก้ไขหมดทุกอย่างแล้วจนปัญญาแล้วครับ
    รถที่ใช้AT-190เครื่อง3S-FE (TWINCOIL) เกียร์MT
    รายการที่ทำไปแล้วมีดังนี้
    1.เปลี่ยนเกียร์ลูกใหม่ ตอนซื้อมาผ่าเกียร์ออกมาเช็คลูกปืนเช็คสภาพภายในหมดแล้วภายในเกียร์ทุกอย่างเรียบร้อยมากสภาพกิ๊บๆแน่นดีครับ
    2.ผ้าคลัชใช้ของ AISIN เบิกใหม่ (ผ้าคลัชใช้ขนาด 9 นิ้ว ครับ)
    3.หวีคลัชเบิกใหม่ (ขนา 9 นิ้วครึ่ง ครับ)
    4.ฟลายวีลถอดออกไปปรับหน้าใหม่ที่โรงกลึงแล้ว
    5.ตอนแลกคิดว่าวาล์วดังเลยถอดฝาออกมาตั้งวาล์วใหม่ เลยเปลี่ยนซีลของเครื่องไปทุกตัวเลยเบิกห้าง

ที่ทำมาสุดท้ายอาการเหมือนเดิมครับไม่รู้จะแก้ที่ตรงไหนแล้วครับ วันนี้เลยถ่ายคลิปเสียงมาให้ฟังกัน :sad:

อาการของรถ
    จะ เป็นตอนสตาร์ทเครื่องใหม่ๆ ช่วง10วินาที หลังจากสตาร์ทไปจนถึง1นาทีจะดังแก๊กๆๆแคร๊กๆถ้าเหยียบคลัชค้างไว้เสียงดัง กล่าวก็จะหายถ้าปล่อยคลัชเสียงก็จะดัง และหลังจาก1นาทีไปแล้วเสียงดังกล่าวจะเงียบลงครับ อาการตอนขับปกติไม่มีอะไร(จะเป็นเฉพาะตอนเครื่องยนต์เย็นแบบจอด6ชม.ขึ้นไป แล้วจะเป็นเสียงแบบนี้ครับ) :sad: มันดังจนรำคานครับ หรือผมต้องทำใจ:sad:

ช่วยกันวิเคราะห์ทีครับหรือใครมีManualเกียร์MTของ 3S-FE ผมขอได้มั้ยครับจะเอาไปศึกษา :sad:

ขอบคุณนะครับ

2. vagrant3036

vagrant3036 Member Member

375
    9
    18
  3. airo

airo New Member VIP

79
    3
    0
    จากข้อมูล เสียงน่าจะมาจากลูกปืนแกน main ทั้งหมดซึ่งระบุไม่ได้ว่าตัวไหน เนื่องจากเกียร์ว่างครัฃจับ ทำให้แกน main หมุน เมือ่เหยียบครัชตัดกำลัง แกน main จึงหยุดหมุนจึงเงียบ
    ที่ดังช่วงเครีอ่งเย็นอาจเกิดจากน้ำมันยังไม่ขึ้นไปเลี้ยง ทำให้เกิดเสียงดัง
    ปล. จากการซ่อมรถ และเครื่องจักรต่างๆ เรื่องของลูกปืนมองไม่ออกด้วยสายตา ตามดเล็กๆก็ก่อให้เกิดเสียงได้ อาจเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยนะครับ (ช่างอยู๋กับรถยังไม่รู้ ตรูจะรู้ได้ไง 555)

4. ZENGWA

83
    3
    0
    วันนี้ลองอีกวิธีครับผมลองฉีดน้ำเข้าไปใต้รถบริเวณเกียร์ก่อนสตาร์ทเครื่องยนต์ฉีดเยอะพอสมควรครับ และหลังจากนั้นก็ไปสตาร์ทปรากฏว่าเสียงนั้นหายครับ เด๋วจะลองดูอีกสัก3วันครับว่าฉีดน้ำแล้วหายมั้ยถ้าหายไม่น่าจะใช้เกียร์แล้วครับ น่าจะเป็นที่ชุดคลัชหรือฟลายวีล (แต่ก้อแอบงงเพราะเพิ่งเปลี่ยน)

แก้ไขล่าสุด: 27 เมษายน 2011
  5. ZENGWA

83
    3
    0
    วันนี้ลองฉีดน้ำวันที่2ครับ เสียงก็ยังดังเหมือนเดิม จนปัญญาแล้วครับสงสัยต้องลองหาเกียร์มาเปลี่ยนลูกที่2 :sad::cry:

6. แว่นโคราช 740

แว่นโคราช 740 New Member Member

277
    1
    0
    ลูกปืนครัช ครับ ถ้าไม่หายเอาตีนมาเหยียบหน้าผมได้เลย หมดอายุการใช้งานของมันคับ ขี่ ลุยน้ำบ่อยๆ อายุการใช้งานมันก็ลดลงตามสภาพ ที่มันดังเพราะจารบีมันจะหมดแล้วอะคับ ซื้อได้ทั่วๆไป อย่างดีหน่อยก็เบิกศูนย์ ถ้าเกียพังป่านี้มันเข้าเกียไม่ได้หรอกคับ รอบประมาณ3000กว่า เข้าเกีย5 แล้วเร่งขึ้นไป มันจะมีเสียงอย่างนี้อีกทีนึงนะคับ จิงๆนะแต่อย่าเอาตีนมาเหยียบหน้าผมเลยผมล้อเล่น

7. ZENGWA

83
    3
    0

3S-FE รุ่นนี้ไม่มีลูกปืนคลัชครับผมดูแล้ว:sad:

8. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    ไม่มีแล้วเอาไรกดหวีอะครับ

ต้องมีซิ หรือไม่มีจริงๆ

9. ZENGWA

83
    3
    0
    ยึดตามแบบSPEC MANUALตาม FILE นี้เลยครับ:sad:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้