อยากถามความรู้สึกคนที่ใช้เบาะหลังแข็ง (ไทย-นอก) ทั้งหลายครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย KaMmY~*, 23 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. KaMmY~*

KaMmY~* New Member Member

557
    16
    0
    พอดีว่าผมสนใจเบาะหลังแข็งครับ แต่ติดตรงที่กลัวว่าจะนั่งไม่สบาย มีบางคนบอกว่าถ้านั่งขับระยะทางไกลๆจะเมื่อยมาก เลยอยากถามครับว่า ใส่แล้วนั่งนานๆเมื่อยมั้ยครับ พอดีว่าวันนึงผมขับรถไปกลับประมาน 150 กม. ครับ จริงๆอยากใส่คู่เลย(อยากให้เหมือนกัน) แล้วคนนั่งส่วนใหญ่บ่นมั้ยครับว่านั่งไม่สบาย

ขอถามอีกอย่างครับ เบาะไทยกับเบาะนอก(มือ2) คุณภาพต่างกันเยอะมั้ยครับ ขอบคุณมากครับ :D:D:D

2. GuMmY

GuMmY New Member VIP

511
    10
    0
    ผมเคยใช้อยู่ประมาณ 3 ปีผมไม่เห็นรู้สึกว่าเมื่อยเลยครับ ผมเคยขับไป+กลับลำปางนั่งยาวๆไม่มีปัญหาเลยคับ

เบาะมันปรับเอนไม่ได้ + วัสดุที่บุรองหลังเรามันบางมาก อาจจะคิดว่านั่งแล้วเมื่อย แต่เบาะพวกนี้มันออกแบบมาให้เข้ากับสรีระเรานะคับ ถ้านั่งถูกวิธีมันก็ไม่เหมือยหรอกคับ

ใช้ของนอกหรือของไทย ให้ดูที่คุณภาพดรกว่าคับเพราะมันเกี่ยวเนื่องกับความปลอดภัยด้วย

ผมเคยเจอเบาะงานก๊อปไม่รู้งานบ้านเราเองหรือเปล่า ลองนั่งอยู่แล้วเราลองบิดตัวแล้วเบาะมันบิดตามได้ด้วยนี่ไม่เอานะครับ

ความเห็นส่วนตัวผมแนะนำเบาะนอกครับ แต่ถ้าเบาะงานบ้านเราถ้าเอาคุณภาพดีที่เห็นๆกันก็ของ Three Crowns คับพวกรถแข่งสนามใช้กันเยอะแยะ ลองหาซื้อเอาในนี้มีขายครับ

3. JOHN_VTEC

JOHN_VTEC New Member Member

475
    7
    0

ตามนี้เลยครับ

ส่วนตัวผมก็ว่าขับทางไกลนั่งสบายกว่าเบาะเดิมติดรถนะ น่าจะลำบากกับทางใกล้ๆตอนขึ่นลงบ่อยๆมาก

กว่า เหตุผลก็อย่างข้างบนว่าเลยครับ มันจะบล็อคตัวเราเข้ากับเบาะ แต่ถ้าเป็นเบาะเดิมๆติดรถส่วน

ใหญ่บางรุ่น ผมว่านั่งเมื่อยกว่าอีกน่ะ มันรั้งๆหลังเรายังงัยไม่รู้ ไม่ค่อยกระชับ

ส่วนใช้ของนอกหรือของไทย ถ้าของไทยผมว่า Three Crowns คุณภาพเท่าของนอกเลยน่ะ

มาตฐานระดับรถสนาม ราคาไม่แพงมากด้วย

4. TeY_RMuTi

TeY_RMuTi New Member Member

1,955
    56
    0
    น่าซื้อใช้ดีคับ....ถ้าจะหั้ยเข้าออกง่ายต้องเป็นพวงมาลัยที่ถอดได้

5. +โอ้RACING+

+โอ้RACING+ New Member VIP

1,280
    100
    0
    คุณก้อต้องนึกถึงการใช้งานเป็รหลักอะครับ.....หรือว่าถ้าชอบก้อใส่ได้เลย

เบาะหลังแข็งที่ใส่ๆกันก้อเพื่อความกระชับ......"เวลารถมันเสียอาการเราจะได้ไม่ตกลงจากเบาะครับ"

เพราะว่าเบาะมันจะโอบตัวเราไว้......ยิ่งถ้ามีเบลล์4จุดด้วยละก้อไม่ต้องพูดถึง

ขนาดรถเพื่อนผมคว่ำ ตีลังกา หลายตลบ..ตัวยังหลุดจากเบาะเลยครับทั้งนี้ขึ้นอยู่กับการติดตั้งด้วยครับ

ถ้าถามถึงของนอกและของไทย.....คุณภาพก้อบอกอยู่แล้ว ตามราคาครับ (ของถูกไม่มีดีของดีไม่มีถูก)

มีงบเท่าไรก้อทำตามงบเราดีกว่าครับ....สบายใจที่สุดแล้วครับ

6. prototype01

prototype01 Active Member Privilege

800
    47
    28
    ง่ายๆเลยนะครับ ถ้าเบาะมันบิดตัวไป มา ได้ก็อย่าไปใช้มันครับ เพราะเคยเห็นมากับตาแล้ว เบาะ copy งานไทย เบลท์4 จุด เบาะหักครับ ระวังกันด้วย งบมากก็แท้ใหม่ งบกลางก็แท้ มือ2 หรือ Three Crown มือ 1 งบน้อยๆเลยก็ Three Crown มือ 2

ปล.ถ้าคิดจะจับมือแฟนด้วย ตอนขับรถ หรือจะเอาหัวพิงกัน อันนี้คงทำไม่ได้แน่ๆ ฮ่าๆๆๆ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 มกราคม 2009
  7. Daytona

Daytona New Member Member

50
    1
    0
    ของแท้โลด ถ้าเมื่อยก็หาเบาะมารอง

8. stdeg4d

stdeg4d New Member Member

127
    6
    0
    ผมว่าไม่เมื่อยน๊ะ...ตอนนี้เวลาขับรถเบาะเดิมๆจะรู้สึกว่ามัน โล่งๆ ไม่ค่อยมันใจเลย...ส่วนตัวผมชอบเบาะหลังแข็งครับ

9. เอ่อ.. แล้วเบาะของ Three Crown สั่งซื้อได้ที่ใหนบ้างเหรอครับ ทั้งมือ1 และมือ2

10. PAT-555

PAT-555 New Member VIP

331
    15
    0
    ไม่เมื่อยนิ นั่งก็สบายดี แต่ reclining นั่งสบายกว่า (เพราะส่วนตัวชอบนั่งเอนๆ)

11. AekAE110

AekAE110 Well-Known Member Privilege

2,223
    25
    48
    อืมมม ผมก็ใส่ของ Three Crowns น่ะครับผม ใช้งานในชีวิตประจำวันตลอด ขับจาก สงขลา - กทม ก็ไม่เมื้อยเท่าไร คือถ้าถามว่าเวลาขับลำบากมั้ยผมว่าไม่คับ แต่ผมจะมาลำบากเอาตอน ขึ้น-ลงเนี่ยแหละ ผมสูง185 หนัก 100 อิอิ คิดดูและกัน :eek::eek::eek:

12. aifz`|mP|2eZa

aifz`|mP|2eZa New Member VIP

132
    4
    0
    หลังแข็งแน่ คุณ 555

13. Xavier`Z

Xavier`Z Member Member

187
    3
    18
    เมื่อยไม่ว่าครับ แต่ขอรถหล่อไว้ก่อน

อิอิ

14. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63
    จกที่เคยสัมผัส

ข้อดี ยัดโค้ง ไม่ตกเบาะ

ข้อเสีย บางครั้งหัวโขกตอนขึ้นจากเบาะ

แต่ตอนนี้ใส่เบาะเดิม เพราะสะดือลึก

ตูดใหญ่ขึ้น

15. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    ยืนยันอีกคนครับ ว่าไม่เมื่อย เมื่อก่อนก็เคยคิดว่าต้องเมื่อยแน่นอน

16. *+*DOME-VTEC *+*

*+*DOME-VTEC *+* New Member Moderator VIP

2,123
    167
    0
    ถ้าใส่ของดีๆ ออกแบบมาถูกสรีระไม่เมื่อยครับ

ของผมก็ใส่คู่นึงเลย

เคยนั่งของไทยทำที่มันขายตามพวกร้าน แต่งรถตัวละ 3-4 พัน ผมว่ามันไม่ค่อยดีนะ เมื่อย ไม่แข็งแรง

ตอนนี้ของแท้ ถ้าหาสภาพดีๆไม่ได้ แนะนำของ 3 มงกุดครับ สุดยอด

วัสดุดี นั่งสบาย แทบไม่ต่างจากของแท้เลยนะ

17. Sulphuric acid

Sulphuric acid Member Member

544
    17
    18
    ไม่เมื่อยนะครับ ลําบากนิดเดียวก็ไอ้ตอนขึ้น - ลงรถนี่แหละ

18. Pajingo_Injec

Pajingo_Injec New Member VIP

474
    12
    0
    ของแบบนี้...เมื่อยไม่เมื่อย...

"มันอยู่ที่ใจครับ" ถ้าใจรักต่อให้ต้องนั่งนานแค่ไหนก็ไม่เมื่อยล่ะครับ

19. ติ๊ต่าง

ติ๊ต่าง New Member Privilege

801
    32
    0
    เฉยๆครับ

อย่างมากเวลาพักรถลงมาบิดขี้เกียจก็พอ :D

20. BuggyAc'94

BuggyAc'94 New Member Member

0
    2
    0
    55555+ สะดือลึก แล้วตูดใหญ่ขึ้น อ่านตามแล้วนึกภาพออกเลยคร้าบบบบบบบ..อิอิ

ส่วนผม ยังไม่เคยใส่เลย แต่ความอยากใส่มีอยู่มากกก...................................
    :D:D:D

21. เมื่อยครับ เพราะเจอรถติดที่ราชดำเนิน+กับปวดฉี่อีก สุดยอดดดดดดด!!!

แต่ขับปกติทั่วไปเฉยๆครับ หิหิ...

22. neung4doors

neung4doors New Member Member

551
    11
    0
    ยืนยันอีกเสียง ว่าไม่เมื่อย แต่ ลำบากตอนขึ้นลง นิดเดียว อิอิ

23. Ea"RT"h

Ea"RT"h New Member VIP

7,434
    191
    0
    ของผมมันปรับนอนไม่ได้อะ

อิจฉาคนนั่งข้างๆผม ได้นอนสบาย

24. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    ก็เบาะมันมีไว้ใส่รถแข่งนิจะให้สบายเหมือนเบาะเดิมๆมันก็สู้ไม่ได้หรอกครับ
    แต่ถ้าอยากใส่ก็ใส่ไปเลยครับไม่ต้องคิดอะไรมาก

25. Takata

Takata New Member Member

1,728
    56
    0
    ของสามมงกุฏ อาจจะแข็งแรงไม่เท่าของแท้ๆมีบิดได้บ้าง แต่.. นั่งสบายให้ความรู้สึกใกล้เคียงของแท้มากที่สุดครับ จากที่ผมเคยได้ลองใช้มาจากหลายๆงานที่ทำในบ้านเรา :D

26. CARINA

CARINA Well-Known Member VIP

6,061
    165
    63

ต้องลองดูครับ

มันจะเหมือนการพยายามเอาผ้านวม 6 ฟุต

ยัดใส่ถังเครื่องซักผ้า 5.5 กิโล

มันจะเหมือนยัดไม่ค่อยได้ แต่ก็ได้ แล้วก็กระดุกกระดิกได้น้อยมาก

อึดอัด :D

27. -@of_EvoKanNoi-

-@of_EvoKanNoi- New Member VIP

658
    28
    0
    แหม ... กำลังหาหลังแข็งใส่ซักตัว !!

28. JAZZza

JAZZza New Member Racer

2,393
    18
    0
    ผมใส่หลังแข็งของสามมงกุดคู่หน้าคับ
    เวลาขับไม่เมื่อยคับ จะลำบากตอนขึ้นลงเท่านั้นเอง

29. art_obscene

art_obscene New Member Member

152
    3
    0
    คุนภาพกับราคามันเดินไปคู่กันเสมอ

30. 13o1313y

13o1313y New Member Member

51
    7
    0
    นั่งแล้วเงี่ยนมากกก

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้