### ทำไมล์นอก ให้โชว์ไฟครบทุกเกียร์ครับ ###

การสนทนาใน 'EK Group' เริ่มโดย ZAMZAM1, 2 มีนาคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ปกติแล้วเกียร์ D4 ไฟจะไม่โชว์ มาดูวิธีการทำกันครับ

2. ZAMZAM1

ZAMZAM1 Well-Known Member Member

1,676
    42
    48
    ถอดไดโอด D8 ออกก่อน

3. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    นำมาใส่ไว้ตรงนี้ครับ

4. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    ปลด ไดโอด D7 ลอยไว้

5. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    ตัดลายวงจร ตรงนี้ ให้ขาดออกจากกัน

6. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    เสร็จ เรียบร้อบแล้วครับ
    ติดครบทุกเกียร์ ( ยกเว้นเกียร์ 1 )

7. REDHONDA

REDHONDA New Member Member

628
    23
    0
    แจ๋วเลยคับ กำลังหาวิธีเลย

ปัญหาของผมคือ D4 ของผมจะติดพร้อมกับทุกเกียร์ที่เข้า P R N D3 D2 แต่พอเข้าเกียร์ D4 ไฟ D4 ไม่ติด

ทำตามขั้นตอนนี้ได้เลยใช่มั๊ยตับ :cool:

8. คุณขนุน

คุณขนุน New Member Member

569
    27
    0
    ยอดมากกก

9. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    ถูกต้องครับ ทำตามขั้นตอนแบบนี้ใช้ได้เลยครับรับรอง ปลอดภัยกับวงจรครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 มีนาคม 2009
  10. tonpai

tonpai New Member Member

277
    37
    0
    เยี่ยมเรยครับ ขอบคุณครับ

11. pop96

pop96 New Member Member

825
    68
    0
    ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ดีดี

12. REDHONDA

628
    23
    0
    ทำตามขั้นตอนทุกอย่างแล้วคับ
    ไม่สำเร็จไม่รุ้ว่าไปพลาดตรงไหน
    คิดว่าวงจรขาดตอนเอาไดโอดออกก็เอาสายไฟจั๊มดูแล้ว
    คิดว่าไดโอด D8 เสียเพราะร้อนเกินไปตอนเอาออก ก็เอาไดโอด D7 มาใส่แทน

ไฟเกียร์ D4 ก็ยังไม่ติด แต่พอเข้าเกียร์อื่น ok เลยไฟโชว์ปกติหลังจากที่ตอนแรกก่อนทำ จะมีไฟเกียร์ D4 โชว์พร้อมกับไฟเกียร์อื่น

สุดท้ายจนปัญญาเลยเอาแผงวงจรเกียร์หน้าปัทเก่ามาใส่
    ใช้ได้เลยไฟทุกดวงโชว์ปกติ เลยเอาอย่างงี้ไปก่อน ติดดรงที่ต้องใช้สก๊อตเทปยึดกับแผงวงจรไมล์ :cool:

13. ZAMZAM1

1,676
    42
    48
    ไฟ D4 ขาดหรือเปล่าครับ ลองเช็คดู
    จากวงจรของผม ผมทำเองทั้งหมดคิดเอง
    แล้วที่ถ่ายรูปมาให้ดู ก็แบบนี้เลยไม่เปลี่ยนแปลง
    จับยัดใส่ ก็ใช้ได้ปกติ ผมยังเคยเลยพอทำเสร็จ
    ทำไมไฟ เกียร์ 2 ไม่โช ปรากฎว่าหลอดไฟขาด
    ยังไงแล้วลองเช็คดูใหม่นะครับ
    ยินดีช่วยเหลือเต็มที่ หากไม่ได้จริงๆ
    ส่งเฉพาะวงจรมาให้ผม ผมจะช่วยทำให้
    แก้ไขให้จนเสร็จและใช้ได้ ไม่เสียค่าใช้จ่ายครับฟรี
    จะส่งกลับคืนให้ด้วย

14. REDHONDA

628
    23
    0
    ขอบคุณมากเลยครับ เดี๋ยวไว้เสาร์อาทิตย์นี้จะลองแงะออกมาดูอีกรอบ
    ว่าไฟ D4 ขาดหรือป่าว แต่คิดว่าไม่น่าขาด เพราะก่อนทำมันยังติดพร้อม
    กับเกียร์อื่นอยู่เลย :cool:

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้