พี่ๆ ครับผมใช้เครื่องGA16ธรรมดาผมอยากติดเทอโบว์มีร้านไหนแนะนำผมบ้างครับที่รับติดเทอโบว์

การสนทนาใน 'Club NX' เริ่มโดย mining66, 31 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. mining66

mining66 New Member Member

31
    0
    0
    ที่จริงผมอยากเปลี่ยนเป็นSR20แต่มันค่าใช้จ่ายสูงไป และเครื่องGA16ของผมมันก้อ ไม่งอแงมีปัญหาอะไร แต่ผมอยากให้มันแรงกว่าเดิมเลยคิดจะติดเทอโบว์ พี่ๆ มีข้อแนะนำขั้นตอนร้านไหนที่เขารับติดเทอโบว์เครื่องGA16 บ้างครับผม บอกผมที ติดแล้วเพิ่มกี่แรงม้าครับ

2. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    ขึ้นอยู่กับงบ ถ้ามีอยู่จำกัดแรงก็ย่อมได้ไม่มากครับ
    ค่าเทอร์โบสองสามพัน ค่าเดินท่อทางต่างๆตั้งแต่พอร์ทไอเสียยันใบท้ายอาจจะเกินหมื่นไปนิดๆ
    อินเตอร์คูลเลอร์คว้าเอา VR-4 หรือแม้กระทั่ง 1G-GTE ก็เหลือพอ หัวฉีดเปลี่ยนยกชุด
    ปั๊มติ๊กเดิมพอ support ได้ กล่อง E-Manage ฟ้า 1 ใบกับค่าจูน ค่าปะเก็นฝาสูบ 3,000
    ค่าแรงและอื่นๆ คุณจะจบที่งบราว 35,000 และอาจแตะ 40,000 บูสท์ได้ไม่เกิน 0.7บาร์ (ถ้าจะเอาชัวร์)
    และกดปึ๊ดป๊าดเล่นได้ แต่ถ้าจะแช่ยาว ไม่ค่อยเหมาะ ต้องเพิ่มหม้อน้ำอย่างดี 1 ใบ และวัดอุณหภูมิไอเสีย
    ไว้คอยดูเวลากด ไม่ให้ตัวเลขมันเกิน 900ไปไกลนัก

ระดับนี้มีสิทธิ์ลุ้น 150 แรงม้า แต่ถ้าทำพอร์ทไอเสียให้ใหญ่ขึ้นอาจจะเค้นออกมาได้อีก 20 ม้า
    แต่ก็เพิ่มเงินอีกเหมือนกันครับ

ความแรงระดับที่ได้ ทำดีๆขึ้น SR20 ไม่โบเป็นทุ่งครับ

ส่วนทำที่ไหนดี ผมไม่รู้เหมือนกันครับ รู้แต่ว่าทำท่อ ผมไปทำที่พี่เปี๊ยก ธันเดอร์
    ส่วนจูน ผมมีเพื่อนเป็นจูนเนอร์อยู่แล้ว แต่งานขัดพอร์ทเปิดฝา เชื่อมเก็บรายละเอียดนี่ยังไม่มีที่ไหน
    ถูกใจพอจะแนะนำให้แบบทันทีได้ครับ

3. mining66

31
    0
    0
    ขอบคุณครับ ไม่ใช่เรื่องง่ายแฮะ ยุ่งยากพอสมควร ทำไงดีถึงจะมีวาสนาได้ขับรถแรงน้อ

4. SR20DE@Productive

SR20DE@Productive New Member Member

403
    10
    0
    การขับรถแรงมันมีได้หลายวิธีครับ
    บางคนเริ่มจาก 1. กำหนดงบ 2. กำหนดความแรงที่ได้ภายในงบ 3. กำหนดวิธีการที่จะใช้ในการสร้างกำลังตรงนั้น 4. กำหนดแผนต่อไป

บางคนจะใช้วิธี 1. กำหนดความแรงที่อยากได้ 2. แล้วค่อยมาคิดวิธีการ 3. คิดต่อว่าจะโมต่อได้ไหม 4. แล้วค่อยไปคุยเรื่องงบ

มันก็ไม่มีอะไรที่ถูกต้องเสมอไปครับ แล้วแต่คน และความพร้อม ถ้าคุณมองว่า 160-170 พอแน่นอนและไม่คิดจะทำอะไรต่อ
    สบม. สบายมาก ชอบแบบไหนก็ทำได้ GA16 เพิ่มเทอร์โบก็ได้ SR20DE เพิ่มแค็มชุดนึงก็ได้ SR16VE ก็ได้
    และทั้งหมดนี้จบที่ไม่เกิน 50,000

แต่ปัญหาที่คนรักความแรงจะเจอคือ "มีเท่าไหร่ก็ไม่พอ" ครับ

วันแรกที่ผมวาง SR20DE ขับออกถนนแล้วโคตรตกใจเลย แม้ห์! ทำไมมันทันใจอย่างงี้ฟระ โอ้โห มันส์ชิบหาย
    ออกมาเสร็จไล่สวนฮอนด้า สวน BMW หกสูบเกียร์ธรรมดาเป็นว่าเล่น แต่ผ่านไป 2-3 ปี ผมพบว่าตัวเองฟลอร์คันเร่ง
    แม่งทุกเกียร์โดยไม่รู้สึกอะไรกับมันอีกแล้ว เริ่มเบื่อ เริ่มถามตัวเองว่าทำไมตอนนั้นกูไม่วาง SR20DET ไปเลยวะ

ถ้าคุณคิดว่าจะลงเอยแบบเดียวกับผมนะครับ เก็บ 50,000นี้ไว้ เก็บต่อไป แล้วค่อยลงโบตู้มเดียวเลยดีกว่า
    จากตรงนั้น 205 แรงม้า คุณจะขยับเป็น 240-250-260 มันไม่ยากครับ แต่ GA16 ถ้าคุณจะเอาม้าเท่านั้น
    คุณต้องสั่งลูกสูบ ก้านสูบ จากเมืองนอกมาอีก รวมค่าทำแล้วไม่ใช่ถูกๆครับ

5. SR20DE@Productive

403
    10
    0
    การขับรถแรงมันมีได้หลายวิธีครับ
    บางคนเริ่มจาก 1. กำหนดงบ 2. กำหนดความแรงที่ได้ภายในงบ 3. กำหนดวิธีการที่จะใช้ในการสร้างกำลังตรงนั้น 4. กำหนดแผนต่อไป

บางคนจะใช้วิธี 1. กำหนดความแรงที่อยากได้ 2. แล้วค่อยมาคิดวิธีการ 3. คิดต่อว่าจะโมต่อได้ไหม 4. แล้วค่อยไปคุยเรื่องงบ

มันก็ไม่มีอะไรที่ถูกต้องเสมอไปครับ แล้วแต่คน และความพร้อม ถ้าคุณมองว่า 160-170 พอแน่นอนและไม่คิดจะทำอะไรต่อ
    สบม. สบายมาก ชอบแบบไหนก็ทำได้ GA16 เพิ่มเทอร์โบก็ได้ SR20DE เพิ่มแค็มชุดนึงก็ได้ SR16VE ก็ได้
    และทั้งหมดนี้จบที่ไม่เกิน 50,000

แต่ปัญหาที่คนรักความแรงจะเจอคือ "มีเท่าไหร่ก็ไม่พอ" ครับ

วันแรกที่ผมวาง SR20DE ขับออกถนนแล้วโคตรตกใจเลย แม้ห์! ทำไมมันทันใจอย่างงี้ฟระ โอ้โห มันส์ชิบหาย
    ออกมาเสร็จไล่สวนฮอนด้า สวน BMW หกสูบเกียร์ธรรมดาเป็นว่าเล่น แต่ผ่านไป 2-3 ปี ผมพบว่าตัวเองฟลอร์คันเร่ง
    แม่งทุกเกียร์โดยไม่รู้สึกอะไรกับมันอีกแล้ว เริ่มเบื่อ เริ่มถามตัวเองว่าทำไมตอนนั้นกูไม่วาง SR20DET ไปเลยวะ

ถ้าคุณคิดว่าจะลงเอยแบบเดียวกับผมนะครับ เก็บ 50,000นี้ไว้ เก็บต่อไป แล้วค่อยลงโบตู้มเดียวเลยดีกว่า
    จากตรงนั้น 205 แรงม้า คุณจะขยับเป็น 240-250-260 มันไม่ยากครับ แต่ GA16 ถ้าคุณจะเอาม้าเท่านั้น
    คุณต้องสั่งลูกสูบ ก้านสูบ จากเมืองนอกมาอีก รวมค่าทำแล้วไม่ใช่ถูกๆครับ

6. mining66

31
    0
    0
    ว่าแต่เครื่องsr20วางขวางขับเคลื่อนหน้าได้ไหมครับ เห็นเพื่อนผมเอามาลง bmw ขับเคลื่อนหลังวางตามยาวรถครับ ค่าเครื่องรวมวางของsr20det อยู่ประมานเท่าไหร่ครับ...บางที พอๆกับซื้อ 4 สูบคันนึง มันก้อใจออกบ้าง ว่า จะเอาไปซื้อ 4 สูบดีหรือป่าว

7. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ไม่ต่างกันนะครับ ระหว่างที่จะซื้อมอไซค์ห่วยๆสักคัน
    งั้นคุณเองก็เอาเงิน 32000+18000 ไปวาง SR20DET ไปเลยสิครับ ขับหน้าก็มีถมไป แสดงว่าไม่เคยอ่านกระทู้อื่นบ้างเลยสิครับ ลองเปิดๆดูก่อนสิครับ ในคลับนี้เค้าวางเทอร์โบกันเยอะครับ ขับหน้าทั้งนั้น ไม่มีใครเล่นขับหลังเลย

8. nx

nx Guest

0
    0
    0
    สสส

[media]http://racingweb.net/forums/images/icons/icon13.gif[/media]
    มอไซค์ห่วยๆ บางคันแรงกว่ารถคุณอีกดูถูกฉิบ

9. Anankhet

Anankhet Active Member Moderator

1,282
    5
    38
    ขอโทษครับที่พูดอย่างนั้น แหม...แซวกันเล่นๆ ไม่ได้ดูถูกใครครับคุณ Honda Superbike

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กุมภาพันธ์ 2009
  10. tomei5969

tomei5969 New Member Member

161
    1
    0
    ผมว่านะคุณลองถามตัวเองก่อนว่าขับรถเร็วไหม โหดไหม
    ถ้าชอบแบบเร็วๆดึงหนักๆ แต่นิสัยตัวเองไม่โหด ก็เทอร์โบ
    ถ้าชอบแบบปานกลางดึงเรื่อยๆไม่หนักมาก ก็na
    ผมว่าsr20de เนี่ยกับbody เรามันถือว่าดึงดีนะครับ
    ผมเครื่องตัวที่ 5 ที่กำลังวางอยู่เนี่ยก็ na เนี่ยแหละแต่มีของเล่น
    เคยลองเทอร์โบมาแล้วคาตีนเลย คือผมขับโหดไง
    และพอบูสมา มันก็ดึงกำลังมันส์เลยลากยาวสุดท้าย ชาฟก็ละลาย
    เทอร์โบพัง ลองตัวเดียวรู้เลยว่านิสัยผมเหมาะกับ na ที่สุด
    จะได้พังช้าหน่อย ไม่ใช้ว่าไม่พังนะก็บอกแล้วว่าตัวที่ 5 แล้ว
    ใช้ระยะเวลา 3 ปี ที่นี้คุณลองถามตัวเองละกันว่าอุปนิสัยตัวเองเป็นไง
    แล้วก็ตัดสินใจดูนะครับ และพอตัดสินใจแล้วก็ไม่ต้องไปเสียดายว่าทำไมไม่วางตัวนั้นตัวนี้ เครื่อง sr เกลื่อนเมือง ถูกด้วยพอเปลี่ยนเป็น sr แล้วตัวต่อไปก็ไม่หนักค่าแรงแล้วครับเพราะแท่นเครื่องแปลงแล้วที่นี้ไม่พอใจก็ซัดให้พังแล้วไปเอาตัวใหม่มาวางแค่นั้นก็สิ้นเรื่อง เห็นไหมครับไม่ยากลองตัดสินใจดูนะ:D

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 3 กุมภาพันธ์ 2009
  11. Anankhet

1,282
    5
    38
    นั่นสิครับ ไม่น่าตัดสินใจยากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้