ขอถามเรื่องฟอจูนเนอร์ รบกวนด้วยครับ

การสนทนาใน 'Racing Forum (Cars Forum)' เริ่มโดย SPEEDKILLS, 31 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. SPEEDKILLS

SPEEDKILLS New Member Member

279
    63
    0
    พอดีได้ฟอจูนเนอร์มาขับ ยังไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลย เป็นเครื่องดีเซลอ่ะครับ เห็นว่าดีเซลมีน้ำมันให้เติมอยู่ 2 ตัว อยากรู้ว่าน้ำมัน 2 ตัวนี้มันต่างกันยังไง สามารถเติมได้ทั้ง 2 ตัวมั้ย

และมันมีเกียร์อีกอันนึง คล้ายๆเกียร์กะปุก ใช่เกียร์ขับ 4 หรือเปล่าครับ และมันใช้ยังไงครับ

ลมยางต้องเติมเท่าไหร่อะครับ

ที่ต้องถามเพราะว่าไม่รู้จะถามใครครับ รถคันนี้เป็นรถของคุณอา ซื้อมา 3ปี ขับไป 5พันโลเอง แล้วอาเพิ่งเสียเมื่อไม่กี่วันนี้ เลยไม่มีใครใช้ ผมเลยรับมาดูแล

2. SPEEDKILLS

279
    63
    0
    ดีเซลหมุนเร็ว (hsd, 0.05%s)

ดีเซลหมุนเร็ว บี5 (hsd - B5)

ไปก๊อบชื่อน้ำมันมา ผมยังจำชื่อไม่ได้เลย ไม่เคยใช้ดีเซล

2 ตัวข้างบนนี้อ่ะครับ อยากรู้ว่า มันลักษณะเดียวกับ โซฮอลมั้ยครับ เช่น บี5 จะเหยเร็วกว่าปกติ..

3. ขนมจีบปู

ขนมจีบปู New Member VIP

3,157
    24
    0
    ฟอจูนเนอร์ ตัวเก่าเติม B5 ไม่ได้คับ

ขีบ4ช้า ขับ4เร็ว อ่ะคับ

4. vampire258

vampire258 New Member VIP

1,639
    25
    0
    d4d ผมก็เติม B5 ไม่มีปัญหา

5. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    เติมได้ทั้งสองตัวครับ แต่B5จะไม่ค่อยมีแรงเท่าไหร่อ่ะ
    แต่ผมเติมV-POWER เพราะแรงกับประหยัดกว่าถ้าวิ่งกันยาวๆนะ

6. *~บอย (ลาม...ก)~*

*~บอย (ลาม...ก)~* Well-Known Member VIP

1,687
    49
    48
    BiG-M ฝาขาว

ที่บ้านก็ B5 คับ

ม่ายมีปัญหาคับ

7. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    เติมได้ทั้ง สอง ตัว แน่นอน . .

ที่เหลือ ศึกษาเพิ่มอ่านในคู่มือประจำรถยนต์

8. + SENG +

+ SENG + Legend (R.I.P.)

7,664
    141
    0
    เติมได้ทั้ง สอง ตัว แน่นอน . .

ที่เหลือ ศึกษาเพิ่มอ่านในคู่มือประจำรถยนต์

9. Spicy

Spicy New Member VIP

48
    3
    0
    ใช้ บี5 ได้ครับ ลมยางผมเติมแค่ 30 เพราะมากไปมันกระด้าง

รถผมก็ใช้มาจะ 4 ปีแล้ว วิ่งไป 170,000 โล เอง

10. MOO - VTEC

MOO - VTEC New Member Member

2,228
    74
    0
    เติมได้ทั้งสองตัวอีกเสียงครับ
    เพราะลองมาแล้ว

11. ขนมจีบปู

ขนมจีบปู New Member VIP

3,157
    24
    0
    ฟอจูน ตัวเก่าเติมได้ พักนึง แล้วก็จะมีอะไรจามไม่ได้ มันจะตันต้องไปเปลี่ยน ราคา ประมาน3พัน อ่ะคับ

เพื่อนผมโดนมาแล้ว

ถามศูนย์ บอกว่าเติมได้แต่ไม่ควรเติมบ่อย คับ

12. SPEEDKILLS

279
    63
    0
    วันนี้ไปลองขับเล่นมา กรุงเทพ-บางแสน ไปกลับ น้ำมัน 370 บาท ระยะทาง 207 โล

เครื่องมันกำลังเหลือจริงๆ ขับ 80 รอบเครื่องแค่ พันกว่าๆเอง 160 รอบ 3000 กดเล่นตลอดทาง แต่ไม่กล้าเกิน 160 มันโคลงๆ รู้สึกไม่ปลอดภัย

13. PeNgMaN

PeNgMaN Well-Known Member Privilege

3,101
    51
    48
    TEIN ซักชุดช่วยท่านได้ อิอิ:D

14. BOAM...B12

BOAM...B12 New Member Moderator

5,057
    775
    0

เคยกดยาวๆครั้งหนึงนํ้ามันเต็มถึง
    จากเชียงใหม่นั่งมาผู้ใหญ่8เด็ก2สัมภาระเพียบ
    ซัดยาว150-160ถึงนครสวรรค์จะหมดถึง
    รับประทานใช้ได้เลยถ้าซัด
    แต่กําลังเหลือจริงๆกดเป็นมาเหมือนกัน:D

15. โอ๊ค_TENGUNOYU

โอ๊ค_TENGUNOYU New Member VIP

2,185
    64
    0
    เติมได้ครับ

น้องผมเติมมาเป็นปีแล้วก็ยังไม่เป็นไรครับ

แต่ถ้าเสี้ยนๆก็ V Power กดมันกว่าครับ

ขับ For ระวังๆด้วยนะครับ ตัวรถมันไม่เหมาะกับขับเร็ว

หักพวงมาลัยหลบไรแบบทันที มีรถเสียหลักคว่ำได้เลยนะครับ

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 2 กุมภาพันธ์ 2009
  16. I_poom

I_poom Member Member

176
    2
    18
    แนะนำ V-power เลยครับ แพงกว่า แต่วิ่งดีกว่า ได้ระยะทางมากกว่าด้วย

17. Fredy

Fredy New Member Member

710
    84
    0
    เรื่องอื่นมีคนตอบไปหมดแล้ว เกียร์เล็กช้างๆคือเอาไว้เป็นขับ4

ลองอ่านคู่มือของรถดูครับว่ามันสามารถเปลี่ยนขณะขับ หรือต้องจอด

ก่อนเปลี่ยน ผมก็ไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไหร่

ส่วนช่วงล่างผมว่าขับเร็วๆ มันออกแนวแย่เลยด้วยว้ำ ถ้ามีกำลังหาโช๊คสักชุดน่าจะ

ให้ความมั่นใจได้มากกว่า

ลมยางไนโตรเจนสัก30 กำลังดีครับ

อย่าลืมไปถ่ายของเหลวทุกอย่างนะครับ

ปล.ถ้าได้ลองขับเครื่องดีเซลดู อาจจะลืมเบนซิลเลยก็ได้ครับ เพราะมันไม่จุกจิก ขับง่าย

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้