ขอถามเรื่องวิธีขับรถหน่อยครับ

การสนทนาใน 'Club SI' เริ่มโดย thananonn, 25 มกราคม 2009

< Previous Thread | Next Thread >
  1. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    ผมอยากเพิ่มความสามารถนิดนึงเลยมาถาม
    พวกเทคนิคการคุมรถ การขับรถแข่ง

พวกพี่ๆ ไปเรียนมาจากไหนบ้างหรอครับ
    เช่น การเข้าโค้ง เรื่องลายผมพอรู้ว่า ต้อง out in out
    แล้วต้องเหยียบกึ่งกลางโค้ง เน้นให้เป็นเส้นตรง จะทำ
    ความเร็วได้มากที่สุด จะดูอย่างไรว่า โค้งนี เข้าทำความเร็ว
    ได้เท่าไหร่ อันนี้ดูไม่ออก หรือต้องลองกะความสามารถของรถเรา

แล้วพวกตอนจะเข้าโค้ง เวลาที่เชนเกียลง ทำไมต้องเหยียบคันเร่ง
    ด้วย (ที่เอาปลายเท้าเหยียบเบรค สันเท้าเหยียบคันเร่ง)

ขอบคุณครับ

2. G Type R

G Type R New Member Moderator VIP

3,607
    99
    0
    เรื่องเข้าโค้งนี่ไม่รู้เลยวะ จริงๆมันอยู่ที่ประสบการณ ์ส่วนที่เค้าใช้ปลายขาเหยีบเบรค
    และใช้ส้นเท้าเหยีบคันเร่ง เค้าเรียก Heel&Toe ใช้ขณะเข้าโค้งเพื่อไม่ให้รอบเครื่องตกลงมามากเกินไป
    และไม่ให้เกิดอาการกระตุกมากเวลาที่เปลี่ยนเกียร์ลงมา ทำให้เวลาเร่งออกจากโค้งจะทำได้เร็วยิ่งขึ้น
    ตัวผมเองเคยลองทำแล้วแต่เหลวไม่เป็นท่าครับ

OaT_DBS ถูกใจสิ่งนี้
  3. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    ง่าๆ อยากไปเรียนมากเลย อยากเรียน จิมคาน่า ^__________^

รอรถเบสเสร๊จ เด่วจาไปเรียนแน่นอนๆ อยากเรียนเพื่อเพิ่มปแระสบการณ์และอยากแข่งง๊าบ

ยังไงคายพอเป็น ก้สอนเบสหน่อยนะครับ

4. GaB

GaB New Member VIP

1,643
    70
    0
    พวกเทคนิคต่างๆพวกนี้ แนะนำกระทู้นี้เลยครับ => http://www.siamsubaru.com/board/index.php?topic=15864.0 จริงๆแล้วเป็นเว็บของคนที่ขับ Subaru แต่ว่าผมชอบเข้าไปอ่านอยู่บ่อยๆครับ เพราะส่วนใหญ่คนกลุ่มนี้จะมีความรู้เยอะมาก (โดยเฉพาะเรื่องขับในสนาม เพราะกลุ่มนี้เค้าจัดวิ่ง Track day กันบ่อยๆ)

อ่านไปอ่านมาจนอยากจะไปขับ Impreza แล้วครับ:eek:

5. coupe4wd

coupe4wd New Member Member

872
    18
    0
    เรื่องจิมคาน่า..เรื่องนี้ต้องรอน้องวามาตอบคับ
    หรือไม่ก็ฝากตัวเป็นลูกศิษย์น้องวาก็ได้คับ..อิอิ

6. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    เอาภาคทฤษฎีไปอ่านแก้เซี่ยน ว่างๆ จะสรุปให้
    The Physics of Racing,
    http://phors.locost7.info/phors02.htm --> Keeping Your Tyres Stuck to the Ground
    http://phors.locost7.info/phors04.htm --> There Is No Such Thing as Centrifugal Force
    http://phors.locost7.info/phors05.htm --> Introduction to the Racing Line
    ภาคปฏิบัติถ้าสนใจ จะเชิญพี่ปอมมาสอนให้คราบ

ส่วนเวลาเข้าโค้งทำไมต้องเชนเกียร์ลงทำ Heel & Toe เพราะว่าต้องการรักษากำลังรอบเครื่องให้ออกโค้งเร็ว และใช้กำลังรถอย่างต่อเนื่อง (เข้าช้า ออกเร็ว) นักแข่งมืออาชีพจะรู้ว่าแต่ละโค้งใช้ความเร็วสูงสุดได้เท่าไร เบรกที่จุดไหน เร่งออกตอนไหน ลองหาคลิป Vtec Chanllenge มาศึกษาดูครับ เป็นตัวอย่างการขับที่ดีมากครับ :) ใจจริงอยากให้มี Track Day แต่รอไปก่อนสักพักละกัน :(

ปล. อย่าลองทำ Heel & Toe เองบนถนน !

แก้ไขล่าสุดโดยผู้ดูแล: 26 มกราคม 2009
  7. Wakita(Wa)

Wakita(Wa) New Member Member

1,622
    21
    0
    วะ..วะ..หวัดดีกั๊บ(-/l\-)

โอยย ไม่ขนาดนั้นคะพี่ แต่ก็ขอบคุณคะที่ชม:D

ของอย่างนี้ต้องฝึกฝนคะ ถ้ามีเวลา + เงินทำรถ วิ่งสนามบ่อยๆ ช่วยได้คะ

แล้วการดู Line จะให้ดีต้องรู้จักการ Walk Course แล้วค่อยวิ่งจริง

แล้วการได้วิ่งสนามบ่อยๆ การควบคุมรถตัวเองจะเกิดความเคยชินแล้วจะรู้จังหวะรถตัวเอง

ถ้าใครสนใจอยากเรียนและฝึกซ้อม โทรหาวาได้คะ เดี๋ยวนัดนอกรอบไปซ้อม Gymkhana กัน

8. PSM"21

PSM"21 New Member Member

163
    9
    0
    เหล่าบรรดาเทพลงมาตอบกันใหญ่ อิ๊ๆๆ แอบสูบความรู้ดีๆเลยเรา 555+

9. Tuned by Tommy

Tuned by Tommy New Member Member

766
    29
    0
    ^
    ^
    ^
    จัดไปจะได้หายเซี่ยน เดี๋ยวจะต้องมีคนทำรถเพิ่ม คอยดู

10. bestza

bestza New Member Member

2,475
    13
    0
    ^
    ^
    ^
    มะต้องกลัวงับเพ่ เบสจาทำแย้ว 1 คน ฮ่า เอาไว้ขับ จิม นิโหน่ย

11. MugenTypeR

MugenTypeR New Member Member

1,531
    152
    0
    สนใจครับ อยากไปเรียนมั่งจัง :D แต่ไกล...ล..ล.ล :cry:

12. thananonn

thananonn New Member Member

1,973
    34
    0
    อยากมีเงินทำรถ
    มาม่า ช่วยได้

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้