ถามเพื่อนๆเรื่องปะเก็นฝาสูบ, สายพานไทม์มิ่ง+ลูกรอก และปั้มน้ำครับ

การสนทนาใน 'Neon Club Thailand' เริ่มโดย Teddy_Tongko, 16 มิถุนายน 2008

< Previous Thread | Next Thread >
  1. Teddy_Tongko

Teddy_Tongko New Member Member

18
    0
    0
    ถามหน่อยนะครับ ช่างตีราคาเฉพาะค่าของมาเท่านี้ ไม่ทราบว่าแพงไปไหม
    1. ปะเก็นฝาสูบ (ราคาจำไม่ได้)
    2. สายพานไทม์มิ่ง (1,200)
    3. ลูกรอก (ราคาจำไม่ได้)
    4. ป้มน้ำ (2,200)
    แต่ช่างให้ราคารวม 4 รายการมาทั้งสิ้น คือ ประมาณ 6,700 บาท ไม่รวมค่าแรง (เกริ่นๆไว้ที่ 2,000 บาท)
    สอบถามเพื่อนๆ หน่อยครับว่า ราคานี้ แพงไปไหมครับ
    แล้วเพือ่นๆ คิดว่า ราคาของข้างต้น และค่าแรง ควรจะประมาณเท่าไรครับ :confused:

2. neon_mp

neon_mp New Member Member

557
    1
    0
    ปะเก็นฝาสูบ 1500
    2. สายพานไทม์มิ่ง 950
    3. ลูกรอก 950
    4. ป้มน้ำ 2200 ค่าแรงไม่น่าเกินพัน

3. sorawas

sorawas New Member Member

692
    17
    0
    ตามด้านบนเลยครับ แต่ค่าแรง แพงไปนิด

4. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    อัพ....

5. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    อยากรู้รายการที่เปลี่ยนนี้สาเหตุจากอะไร หรือว่าเปลี่ยนสายพานทามมิ่ง ต้องเปลี่ยน ลูกรอก ปั้มน้ำ ปะเก็นผาสูบด้วย ขอคนรู้ช่วยตอบหน่อยครับ

6. ekk@5852

ekk@5852 New Member Member

525
    0
    0
    ส่วนใหญ่หากถึงกำหนดเปลี่ยนสายพานไทม์มิ่งที่ระยะ 100,000 - 150,000km. ก็ควรจะ
    เปลี่ยนลูกรอก+ปั๊มน้ำด้วย เพราะลูกรอกทำหน้าที่ตั้งสายพานไทม์มิ่งให้ตึง+ปั๊มน้ำทำหน้าที่
    หมุนเวียนน้ำในระบบหล่อเย็นมีลูกปืน,ซีลยางกันน้ำรั่วเข้าเครื่องยนต์ หากใช้ไปนานๆจนหมด
    อายุการใช้งานแล้วลูกปืนแตกหรือซีลรั่วจะทำให้น้ำในระบบไม่มีและเครื่องยนต์ก็จะน็อค
    ทำให้เสียหายได้ ส่วนปะเก็นที่เปลี่ยนคาดว่ามีปัญหาเรื่องกำลังอัดไม่ดีหรือมีน้ำมันเยิ้มจึงเปลี่ยน
    มากกว่าหรือมีน้ำเข้าห้องเครื่องได้ แต่เวลาเปลี่ยนสายพานไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนปะเก็นคับ

7. Super_gang

Super_gang New Member Member

279
    0
    0
    รับทราบครับ ขอบคุณมากครับ

< Previous Thread | Next Thread >

แบ่งปันหน้านี้